Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะทำธุรกิจร้านยำยังไงให้โดนใจลูกค้า

ผมเพิ่ิ่งเปิดขายร้านยำครับ ผมออกจากมหาวิทยาลัยมาขายยำเพราะคิดว่ามาทำสิ่งที่ชอบดีกว่าได้เงินด้วยแต่ผมควรจะทำธุรกิจร้านยำยังไงให้โดนใจลูกค้าครับ ขอคำแนะนำหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมโชค

ความแซ่บต้องมาก่อนเสมอ ไม่จำเป็นต้องคิดเมนูพิสดารเสมอไป แต่สิ่งสำคัญคือต้องอร่อยนัว ได้กินแล้วต้องอยากกินอีก รวมไปถึงใส่ใจวัตถุดิบ ความสดสะอาดในการปรุงอาหาร หัดลองทำเมนูใหม่ ๆ เสมอ เพื่อฝึกฝนฝีมือและให้รสยำมีความเสถียร ยิ่งแซ่บยิ่งนัวเท่าไหร่ลูกค้าก็ยิ่งติดใจมากเท่านั้น นอกจากนั้นต้องมีรสชาติน้ำยำที่เด็ด วัตถุดิบที่ใช้ก็ยังมีความสดใหม่ คัดสรรเกรดพรีเมี่ยม และคัดขนาดใหญ่พิเศษจะดีมาก ซึ่งคุณภาพของวัตถุดิบที่เลือกใช้ก็จะส่งผลต่อราคาและกลุ่มลูกค้าด้วย

2019.10.15 22:23

Andreane

ต้องเลือกสถานที่ขายจะสัมพันธ์กับกลุ่มเป้าหมายที่เป็นลูกค้า เช่น ถ้าเลือกขายยำริมถนน หรือตลาดนัด ราคาต้องไม่แพงจนเกินไป เพราะส่วนมากคนที่บริโภคอาหาร Street food คือคนมีรายได้ต่ำถึงปานกลาง และ ต้นทุนเริ่มต้นไม่ควรเกิน 5,000 บาท สำหรับเมนูยำ 4-5 เมนูยืนพื้นไว้ เช่น ยำหมูยอ ยำทะเล ยำปูม้า ยำรวมมิตร ยำแหนม เป็นต้น และเมนูต้องมีความหลากหลายมากขึ้นเพื่อให้เป็นที่ติดอกติดใจและเหมาะสมกับกลุ่มลูกค้าของคุณ

2019.11.20 21:45

Rangsiman

ต้องเลือกกลุ่มเป้าหมายว่ากลุ่มเป้าหมายที่มาช้อปปิ้งมาซื้อกินก็เป็นคนกลุ่มไหนครับ เพราะว่ารสชาติของแต่ละกลุ่มคนที่เราจะขายก็ไม่เหมือนกันจะเป็นแซ่บนัวหวานเปรี้ยว แล้วแต่กลุ่มคนที่เราจะเลือกบริการนะครับ แล้วเราต้องดูทำเลด้วยครับว่าแถวนั้นมีคนขายเยอะไหม ขอให้เลือกทำเลที่ไม่มีใครขายซ้ำนะครับผมคิดว่าขายดีแน่นอนเมนูนี้ใครๆก็ชอบ

2020.05.16 15:30

Andres

สำหรับเรานะต้องอร่อยอ่ะ(แซ่บ)รสชาติจัดจ้าน แล้วก็ต้องใช้วัตุดิบแบบสดใหม่สะอาด ไม่ใช่ลดต้นทุนโดยการใส่ของปลอม เช่นมะนาวปลอม เวลากินแล้วมันทำให้ลูกค้าเสียความรู้สึกอ่ะ แล้วราคาก็ควรสัมพันธ์กับปริมาณ บางที่นะให้น้อยมากเลยแต่พอคิดเงินทีเเทบจะเป็นลม ที่สำคัญถ้าอยากจะซื้อใจลูกค้านะต้องมีความซื่อสัตย์และจริงใจค่ะ

2020.05.18 6:8

นกนอนรัง

สด ใหม่ สะอาด แค่มีสามอย่างนี้ก็อยู่รอดแล้วครับ ไม่ใช่แค่ร้านยำเท่านั้นนะครับ ร้านอาหารทุกร้าน สามารถทำได้ครับ เคยไหมไปสั่งอาหารแล้วเจอของไม่สด อันนี้รับไม่ได้เลยครับสำหรับตัวผม ร้านแบบนี้ผมทานแค่ครั้งเดียวครับ คิดดูครับ ร้านอยู่ใกล้ทะเล แต่ขายอาหารทะเล แล้ว ปลา หรือ กุ้ง ไม่สด แบบนี้มันเสียความรู้สึกไหมครับ

2020.06.30 9:3

สมยศ

คิดง่ายๆเลยครับ ถ้าคุณอยากจะไปซื้อยำคุณอยากได้ยำแบบไหน? แซ่บๆ ราคาถูก สดใหม่สะดวก พูดง่ายๆว่าถูกและดีใช่ไหมล่ะครับ... นั่นเลยครับ เอาทุกอย่างที่คุณอยากจะได้มาทำในธุรกิจของคุณนะครับ แล้วจะรุ่ง อ้อ..อีกอย่างที่อยากจะฝากไว้คือ ต้องมีมนุษยสัมพันธ์ที่ดีกับลูกค้าด้วยนะครับ ไม่ใช่พูดจาแบบไม่ง้อลูกค้า อันนี้สำคัญมาก เพราะถึงคุณจะอร่อยแค่ไหนแต่ถ้าพูดจาไม่ดี ยังงัยลูกค้าก็ไม่ติดครับ...

2020.07.13 9:15

นัช

เราเองเคยเปิดร้านอาหารมาก่อน ซึ่งตอนนั้นเราไม่มีประสบการณ์ในการทำอาหารเลย แต่ตอนนั้นเราได้จ้างพ่อครัวในการทำอาหาร และเราเองได้เรียนรู้จากพ่อครัวมาบ้าง จนถึงวันหนึ่งที่เราต้องทำเอง เรายังทำอาหารไม่อร่อย แต่รเรามีลูกค้าที่น่ารักมาก พวกเขาเป็นลูกค้าขาประจำ เราจะถามลูกค้าตลอดว่าอาหารเป็นอย่างไรบ้าง จะให้ปรับปรุงส่วนไหนเพื่อที่จะได้อร่อย วิธีนี่ที่ช่วยให้เราทำอาหารให้ลูกค้าพอใจได้ค่ะ

2020.07.20 7:26

nayarat.m

จริงๆ ธรุกิจการขายต่างๆ นะ ที่สำคัญที่สุดคือการสร้างคำถามให้กับลูกค้า ถ้าคุณลองตั้งคำถามดูว่าทำไมต้องกินยำที่ร้านคุณเเบบนี้ เเล้วอีกเรื่องนึงคือการเอ็นเตอร์เทนด์ลูกค้า สำคัญมากเหมือนกันนะคะ เพราะร้านค้าต่างๆ ส่วนใหญ่ที่ขายดิบขายดีนั้นต่างก็เอ็นเตอร์เทนด์ลูกค้าเก่งนะ หรือว่าฟาจุดเด่นของยำร้านคุณว่ามีอะไรที่ไม่เหมือนเจ้าอื่น เเบบนี้คนก็จะสนใจค่ะ

2020.08.14 14:15

Funny

สำหรับความคิดเห็นของเรานะ เราว่าธุรกิจเดี๋ยวนี้จะมาหวังผลกำไรมาเป็นอันดับแรกคงไม่ได้แล้วหล่ะ ต้องคิดถึงลูกค้าให้มากๆเอาไว้ก่อน อย่างถ้าเป็นร้านยำเราขอพูดในฐานะลูกค้านะ เราจะเลือกไปร้านที่วัตถุดิบสะอาดมีคุณภาพ และคุ้มค่าคุ้มราคา รสชาติอร่อย เราว่าถ้าร้านคุณมีครบตามที่เราบอกมานะยังไงก็โดนใจลูกค้าแน่นอนค่ะ

2020.08.27 16:28

มนุษย์ถ้ำ

ความคิดเห็นอื่นๆก็ตอบกันไปมากแล้วนะครับ จึงอยู่ที่ว่าเรื่องรสชาติสำคัญ ถ้าถูกใจลูกค้า ก็มีโอกาสที่ธุรกิจจะไปต่อได้ง่ายมากขึ้น โดยเฉพาะถ้าเป็นการทำธุรกิจขายอาหาร ถ้าลูกค้าถูกใจ ยังไง ก็ไปรอดครับ แต่เดี๋ยวนี้ถ้าพูดถึงร้านยำผมว่าเป็นตลาดที่ค่อนข้างจะแข่งขันกันสูงมากเลย ร้านไหนที่คมความอร่อยเอาไว้ได้ จะพัฒนาอยู่เรื่อยๆ ร้านนั้นก็คือยังรอดครับ

2020.10.18 11:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี