Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จ่ายภาษีหัก ณ ที่จ่ายคืออะไร?

ฉันเป็นคุณครูอายุ 20 ปี แอบได้ยินเพื่อนคุญกันเรื่องจะไปจ่ายภาษีหัก ณ ที่จ่าย ฉันจีงงงมากไม่เคยได้ยินมาก่อนเลยมาถามที่นี่คะว่าคำตอบมันคืออะไรขอช่วยให้ฉันเข้าใจด้วยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nattakamol

แน่นอนทุกคนต้องโดนหักภาษีณที่จ่ายอยู่แล้วมีการหัก 1% สำหรับค่าขนส่งหัก 2 เปอร์เซ็นต์สำหรับค่าโฆษณาหัก 3% สำหรับจ้างรับเหมาหรือบริการต่างๆหัก 5% สำหรับค่าเช่าอสังหาริมทรัพย์ไม่หักสำหรับยอดที่ไม่เกิน 1,000 บาทเงินเดือนค่าจ้างหักตามอัตราก้าวหน้าคุณรู้ไหมครับ

2019.10.23 22:23

สุริยา

อยากบอกให้รู้ว่าถ้าคุณจะไม่จ่ายการหักภาษีณที่จ่ายมีการวางโทษปรับด้วยนะครับถ้ารู้อยู่แล้วหรือจงใจแจ้งข้อความเท็จหรือให้ถ้อยคำเท็จหรือตอบคำถามด้วยถ้อยคำเท็จหรือนำพยานหลักฐานเท็จมาแสดงเพื่อหลีกเลี่ยงการเสียภาษีหรือช่อโกงหรืออุบายหรือโดยวิธีการอื่นใดทำนองเดียวกันต้องมีโทษปรับตามมาตรา 35 ไม่เกิน 2,000 บาทและอาจถูกจำคุกได้ตั้งแต่ 3 เดือนถึง 7 ปี

2019.11.28 21:45

ไข่พะโล้

คุณอายุ 20 ปีเองได้เป็นคุณครูแล้วหรอคะ หรือว่าทำงานเป็นพี่เลี้ยงเด็กที่เนอสเซอรี่ แต่ก็ช่างเถอะไม่ว่าทำงานอะไรก็ตามเวลาได้รับค่าจ้างทุกคนก็จะถูกหักภาษี ณ ที่จ่าย เป็นเรื่องปกติค่ะ อันนี้เป็นกฎหมายนะคะยังไงก็ต้องทำตาม ที่คุณไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เพราะว่าไม่เคยรับเงินเดือนแบบเป็นระบบระเบียบใช่ไหมคะอาจจะเคยแค่ทำงานทั่วๆไปที่รับเงินเดือนเป็นเงินสด แบบค่าจ้างรายวันทั่วๆไป ถ้าแบบนั้นก็จะไม่ค่อยมีการพูดถึงเรื่องภาษีค่ะ

2020.10.19 8:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

All (เศรษฐกิจ)

มาตรการเรื่องภาษีช่วยเหลือผู้ประกอบการโรงแรมอย่างไรคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์อีซี่ของธนาคารไทยพาณิชย์ต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์ อีซี่ SCB / ธนาคารไทยพาณิชย์

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ภาษีหัก ณ ที่จ่าย คืออะไร เเล้วต้องหักยังไง

เปลี่ยนงาน,ตัวช่วยชำระหนี้

กระทรวงการคลังช่วยเหลือเราอย่างไรคะ

ภาษีเงินได้,ภาษีมูลค่าเพิ่ม,ภาษีที่ดินและสิ่งปลูกสร้าง,All (การจ่ายภาษี)

จ่ายภาษีสะดวกขึ้นอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี