Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อากรแสตมป์คืออะไร?

บริษัทของผมหลังเลิกงานตอนเย็นกินข้าวด้วยกันบ่อยครับ เพื่อนคนหนึ่งจะไปเช่าที่ดิน ผมเหมือนจะได้ยินคำว่ามีการใช้อากรแสตมป์ ผมไม่คิดว่าจะต้องใช้ด้วย ผมจึงอยากรู้ลายละเอียดว่ามันคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Candice

อากรแสตมป์ เป็นภาษีอากรตามประมวลรัษฎากรประเภทหนึ่ง ซึ่งมีการจัดเก็บจากการทำตราสารระหว่างกัน 28 ลักษณะ ตามที่กำหนดไว้ในบัญชีอัตราอากรแสตมป์ ลักษณะของอากรแสตมป์จะมีการจัดพิมพ์คล้ายกับตราไปรษณียากร (แสตมป์ไปรษณีย์) มีลวดลาย รอยปรุของฟันแสตมป์ และราคาแสตมป์ แต่ต่างกันที่จะไม่มีตราประทับ จะใช้การขีดฆ่าแสดงการใช้แสตมป์ดังกล่าว ซึ่งผู้ที่จะขีดฆ่าได้ต้องเป็นไปตามกำหนดของประมวลรัษฎากร

2019.10.28 22:23

Payut

ข้อควรระวัง รายการเหล่านี้เป็นเพียงข้อสรุปเพื่อให้ความเข้าใจกับคุณเท่านั้น หากต้องการนำไปใช้งานกรุณาอ่านเพิ่มเติมในประมวลรัษฎากร 1. เช่าที่ดิน โรงเรือน สิ่งปลูกสร้างอย่างอื่นหรือแพ ทุกจำนวนเงิน 1,000 บาท หรือเศษของ 1,000 บาทแห่งค่าเช่า หรือเงินกินเปล่า หรือทั้ง2อย่างรวมกัน - ค่าอากรแสตมป์ 1 บาท - ผู้ที่ต้องเสียอากร คือ ผู้ให้เช่า - ผู้ที่ต้องขีดฆ่าแสตมป์ คือ ผู้เช่า - ข้อยกเว้น การเช่าทรัพย์สินที่ใช้ในการทำนา ไร่ สวน

2019.11.01 22:30

Direk

อากรแสตมป์ พูดง่ายๆก็คือการเก็บภาษีในอีกรูปแบบหนึ่งครับ ซึ่งมีลักษณะที่คล้ายๆกับแสตมป์ จะใช้ติดบนเอกสารราชการ อย่างเช่น ใบหุ้น ใบรับเงินฝาก เช็คสำหรับผู้เดินทาง ใบสัญญาห้างหุ้นส่วน อะไรทำนองนี้ครับ แต่บางคนมักจจะเข้าใจผิดคิดว่าคือแสตมป์เลยไปซื้อที่ไปรษณีย์5555 ไม่ใช่นะครับ ไม่เหมือนกัน ไม่สามารถไปใช้ติดบนจดหมายได้นะครับ

2020.07.13 3:15

วธู

อากรแสตมป์ เป็นภาษีในรูปแบบหนึ่งที่รัฐจัดเก็บจากการกระทำตราสารที่เป็นเอกสารสิทธิ์ต่างๆ หรือ ทำสัญญา อย่างเช่น สัญญากู้ยืมเงิน หรือสัญญาค้ำประกัน โดยที่ ภาระภาษีจะเกิดขึ้นเมื่อกระทำตราสารหรือสัญญานั้นเสร็จสมบูรณ์หลัง การลงลายมือชื่อคู่สัญญา และจะต้องเสียอากรแสตมป์ภายใน 15 วัน หลังจากได้ลงตราสารเสร็จสมบูรณ์ครับ

2020.07.13 10:16

ตูมตาม

แสตมป์ที่เราไปซื้อมาติดจดหมายก็ใช่ใช่มั้ยครับที่เรียกว่าอากรแสตมป์? ดแต่เดี๋ยวนี้คนเราไม่ค่อยใช้แล้วนะจดหมาย นอกจากจะซื้อมาติดเอกสารสำคัญที่ต้องส่งจริงๆ ล่าสุดผมไปขอซื้อแสตมป์ที่ไปรษณีย์มาครับอยากเก็ยสะสมเพราะอาจจะไม่มีผลิตอีกแล้วก็ได้ในอนาคต แต่มีลวดลายไม่สวยเลยครับน่าจะทำให้สวยๆกว่านี้หน่อย ขอบ่นนิดนึง

2020.08.17 17:29

แวลู่

สำหรับวิธีการปิดอากรแสตมป์ให้ทับลงบนกระดาษแล้วขีดคร่อม และหลายคนยังไม่รู้ว่าอากรแสตมป์เป็นเพียงแค่เครื่องมือในการจัดเก็บภาษี ดังนั้นสัญญาปากเปล่าที่ไม่มีหนังสือไม่ต้องเสียอากรแสตมป์ และการไม่เสียอากรไม่ได้ทำให้ตราสารนั้นได้ไร้ผลทางกฏหมายแต่มีผลทำให้ตราสารหรือตราสารนั้นใช้เป็นพยานหลักฐานในคดีแพ่งไม่ได้แค่นั้นเองค่ะ

2020.08.27 4:41

Future

ตอนนี้คุณคงจะเข้าใจคำว่าอากรแสตมป์แบบเต็มที่แล้วนะครับ แต่ผมอยากจะพูดถึงการเช่าที่ดินผมไม่แน่ใจว่าการเช่าที่ดินนี้จะต้องใช้อากรแสตมป์หรือเปล่าอาจจะต้องใช้ในเรื่องของการดำเนินเรื่องเกี่ยวกับเอกสารเซ็นสัญญา เพราะการดำเนินการเรื่องเอกสารนั้นจะต้องไปติดต่อขอซื้ออากรแสตมป์มาติดที่เอกสาร คงจะเป็นอะไรประมาณนี้นะครับ

2020.10.19 11:26

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี