Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อากรแสตมป์มีไว้เพื่อประโยชน์อะไร?

ครูคนหนึ่งอยากฉันทำงานหนักมาก จึงคิดฟุ่งซ่านบ้างวันหนึ่งฉันไปซื้อเหล้ามาจะดื่มคนเดียวก่อนเปิดฝาเห็นมีอากรแสตมป์ ด้วยที่ฉันเป็นคนขี้สงสัยจึงอยากรู้ว่ามันมีไว้ทำไม ใครขอช่วยบอกหน่อยนะคะ ขอบคุณไว้ล่วงหน้า

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฐิตวรรณ

ที่รู้ก็คือภาษีของอากรแสตมป์นั้นมีประโยชน์ช่วยส่งเสริมให้มีการผลิตและการบริโภคสินค้าและสร้างอุปสรรคเพื่อให้เกิดการลดการบริโภคและผลิตสินค้าเช่นขึ้นค่าภาษีสรรพสามิตสำหรับสินค้าที่เป็นยาสูบและสุรารัฐต้องควบคุมและเพื่อรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจเช่นขึ้นหรือลดภาษีไม่ให้เงินเฟ้อและเงินฝืด

2019.10.29 22:23

รังรอง

มีหลายอย่างที่ต้องใช้อากรแสตมป์มีตราสารที่จะต้องใช้อากรแสตมป์ได้แก่สัญญาเช่าโรงเรือนเช่าซื้อทรัพย์สินจ้างทำของเงินกู้โดยผู้ให้เช่าผู้โอนผู้ให้กู้ผู้รับจ้างจะต้องเป็นผู้ติดอากรแสตมป์ และอากรแสตมป์หมายถึงเป็นภาษีตามประมวลรัษฎากรประเภทหนึ่งจัดเก็บจากการกระทำตราสาร 28 ลักษณะตามที่กำหนดไว้ในบัญชีอัตราอากรแสตมป์การใช้ตั๋วเงินที่ยื่นชำระเงินถ้าไม่ได้ติดอากรแสตมป์ผู้รับตัวจะเสียอากรและใช้สิทธิ์ไล่เบี้ยจากผู้ที่มีหน้าที่เสียอากรหรือหักค่าอากรจากเงินที่จะชำระก็ได้ดังนั้นอากรแสตมป์จึงมีประโยชน์ด้วย

2019.11.02 22:30

Punyawong

สำหรับผมอากรแสตมป์ก็เหมือนกับเป็นภาษีให้บ้านเมืองนะครับเราจ่ายไปเพื่อ ที่จะเป็นเหมือนค่าบริการเพื่อให้ทางราชการเก็บเงินส่วนนี้ไว้จ่ายเป็นค่าภาษีเพื่อประโยชน์ของแผ่นดินต่อไป ซึ่งเดี๋ยวนี้เราจะเรียกภาษีอากรแสตมป์ว่าเป็นค่าธรรมเนียมหรือค่าบริการก็ได้ครับ ผมก็ไม่รู้ว่าจะต้องไปผลิตให้สวยงามเป็นรูปเป็นร่างทำไมทำไมไม่ให้จ่ายเป็นเงินไปเลย เขาก็คงจะมีเหตุผลของเขาเเหละครับ

2020.05.16 14:50

อัษฎา

โห่น้องนี่โหดจัดเลยนะ ครูสั่งงานเครียดแล้วไปซื้อเหล้ามาดื่ม พี่ว่ามันจะได้งานไหมน้อง แล้วที่ร้านเขาขายให้ด้วยเหรอ ไอ้ที่น้องเห็นนะมันคือ การจัดเก็บภาษีในรูปแบบการปิดแสตมป์ ซึ่งจะเห็นแสตมป์ได้จากขวดสุราหรือภาชนะบรรจุสุราที่ขายในท้องตลาดทั่วไป โดยประเภทของสุราเขาจะแบ่งแยกตามประเภทของสีแสตมป์มีทั้งหมดรวมกันแล้วประมาณ7สี

2020.05.26 4:36

kajonsak

คุณนี่เป็นคนขี้สงสัยจริงๆ ขนาดเครียดๆไปซื้อเหล้ามาจะดื่มอยู่แล้ว ยังคิดสงสัยใคร่รู้เรื่องอากรแสตมป์อีก ถามได้มั้ยว่าได้ดื่มหรือเปล่า หรือเกิดอาการสงสัยหนักจนดื่มไม่ลง ถ้าเครียดลองคิดหาวิธีคลายเครียดอย่างอื่นดูนะ ผมว่ามันจะดีกว่าการดื่มเหล้า ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะครับ ไม่ว่าจะทำอะไรขอให้คิดให้ดี มีสติไว้นะครับ

2020.06.17 4:49

Future

เพิ่งรู้นะครับเนี่ยว่าที่ฝาขวดเหล้าที่มันเป็นกระดาษ อันนั้นเขาเรียกว่าอากรแสตมป์ คุณคนช่างสังเกตจริงๆนะครับ ฉันไม่เคยสังเกตุเลยแค่คิดว่ามันก็คือกระดาษปิดผนึกขวดเหล้า ธรรมดาธรรมดาแผ่นนึงเท่านั้นทุกครั้งก็ฉีดทิ้งไป ไม่ได้สนใจอะไร เพิ่งจะมาทุกวันนี้ล่ะครับว่าเป็นกระดาษเกี่ยวกับภาษี ความรู้ใหม่ไปอี้กกกก

2020.10.19 11:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี