Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การมีบัตรเครดิตดีกว่าพกเงินสดจรืงหรือเท็จ?

ฉันเรียนที่มหาลัยและทำงานไปด้วยการใช้เงินฉันจึงต้องซื้อให้เกิดประโยชน์สูงสุดคะ ฉันจึงอยากรู้ว่าการมีบัตรเครดิตดีกว่าพกเงินสดจรืงหรือเท็จค่ะ เพราะเห็นคนที่มีบัตรเครดิตชอบเป็นหนี้คะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ราม

บัตรเครดิตก็เหมือนดาบสองคมคือใช้ให้ดีก็เป็นประโยชน์เป็นคุณประโยชน์แต่ถ้าใช้ไม่ดีก็เป็นโทษได้ค่ะแต่ที่รู้ประโยชน์ของบัตรเครดิตก็คือใช้ซื้อสินค้าในราคาถูกลงเพราะบัตรเครดิตทุกค่ายนักจะมีโปรโมชั่นมอบส่วนลดเมื่อซื้อสินค้าด้วยบัตรเครดิตที่รวมรายการซึ่งช่วยให้สามารถซื้อของได้ในราคาต่ำกว่าราคาขายทั่วไปอย่างน้อย 10 ถึง 15 เปอร์เซ็นต์อีกทั้งยังสามารถนำคะแนนสะสมมาแลกส่วนลดในการซื้อได้ถึง 15 ถึง 20 เปอร์เซ็นต์

2019.10.11 16:38

Natchaya

การใช้บัตรเครดิตเป็นช่องทางที่จะได้สิทธิพิเศษบางอย่างเหนือกว่าคนอื่นด้วยเช่นมีที่จอดรถพิเศษเวลาไปจับจ่ายใช้สอยตามห้างสรรพสินค้ามีสิทธิพิเศษในการได้รับบริการก่อนและเป็นช่องทางได้รางวัลขนมหรือของใช้ต่างๆมาฟรีผู้ถือบัตรเครดิตในปัจจุบันมีโอกาสได้รางวัลหรือสิ่งเหล่านี้ไม่ยากด้วยการนำคะแนนหรือแต้มสะสมที่ได้จากการใช้จ่ายบัตรเครดิตมาแลกเป็นของรางวัลมันดีกว่าเงินสดจริงๆ

2019.11.14 22:30

Charong

ไม่จริงเสมอไปค่ะ บัตรเครดิตทำให้เราใช้จ่ายเงินโดยที่เราไม่รู้ว่าจ่ายเงินไปเท่าไหร่ เพราะว่าเสียเวลาใครจะมาคอยเช็คยอดเงินของตัวเองในขณะที่ใช้จ่ายนะคะ ดิฉันว่าใช้แค่บัตรเดบิตก็พอค่ะเพราะว่าเรามีเงินจริงเท่าไหร่เราก็สามารถใช้ได้แค่นั้น แต่สำหรับบัตรเครดิตแล้วจะทำให้เราใช้เงินเกินตัวโดยที่เราไม่รู้ตัวได้ โอกาสที่เราจะใช้เงินติดลบมากกว่าค่ะ

2020.05.13 9:9

Kittiwin

เราเห็นด้วยนะคะว่าเป็นเรื่องที่ดีคะที่เราจะมีบัตรเคดิตแทนการพกเงินสดนะคะ เพราะโปรโมชั่นและสิทธิประโยชน์ของบัตรเครดิตมีมากกว่าการชำระเงินรูปแบบอื่น ๆทั้งหมดคะ ไม่เช่อก็ลองดูได้คะง่ายเงินสดเราก็แค่ได้ส่วนลดไม่เท่าไรคะแค่ถ้าจ่ายผ่านบัตรเราได้มากกว่านั้นคะลองเทียบแบบนี้คะใช้จ่ายทุก ๆ 25 บาทจะได้รับคะแนนสะสม 1 คะแนน มีค่าเท่ากับเงินคืนประมาณ 0.4% ของยอดใช้จ่ายของเราคะ

2020.05.25 4:15

Noklek

"การมีบัตรเครดิตดีกว่าพกเงินสดจรืงหรือเท็จ?" เราก็ตอบไม่ถูกเหมือนกัน ความคิดเห็นของเรานะคิดว่าอยู่ที่ความสะดวกส่วนตัวของใครของมันมากกว่า แล้วก็เป็นเรื่องของความสามารถในการควบคุมการใช้จ่ายและการจ่ายเงินคืน ถ้ายอมรับเรื่องดอกเบี้ยได้ ใช้บัตรรูดซื้อของแล้วมีเงินจ่ายคืนแบบที่ตัวเองไม่เดือดร้อนก็ไม่มีปัญหาเรื่องหนี้สินค่ะ

2020.06.17 4:41

แยมมี่

มันก็ขึ้นอยู่กับสถานการณ์ของแต่ละคนนะคะ สำหรับบางคนควบคุมค่าใช้จ่ายได้ดีและใช้บัตรเครดิต เพื่อรับส่วนลด ก็เก็บสะสมคะแนน เครดิตเงินคืน อย่างคุ้มค่า ก็จะทำให้การใช้จ่ายบางอย่างนั้นประหยัดลงไป มากกว่าใช้เงินสด สำหรับบางคน แล้วก็ค่าใช้จ่ายไม่ได้ เงินสดก็ดีกว่าใช้บัตรเครดิตค่ะ ถ้าบัตรเครดิตทำให้เราเสียใจแบบอิสระมากเกินไป จึงเป็นเรื่องง่าย เราจะเป็นหนี้โดยใช้ เกินความจำเป็นค่ะ

2020.10.21 21:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (อี วอลเล็ต)

ผูก airpay กับ shopee ดีไหมคะ มีประโยชน์ไหม

AirPay / แอร์เพย์

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

มีตู้Bluemart ที่ไหนบ้างค่ะ

BluePay / บลู โมบาย อินเตอร์เนชั่นแนล

ทำไมจ่ายบิลค่าน้ำโดยการสแกนไม่ได้คะ

การปกป้องข้อมูล

ใบเสร็จห้างคิดเงินผิด

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay ผูกกับบัญชีธนาคารได้

mPay

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

mPay ใช้งานเหมือนจ่ายเงินสด

ว๊าวไปเลยจริงครับ สำหรับmPay ส่วนใหญ่แล้วผมใช้mPayจ่ายแทบจะทุกอย่างเลยครับ ไม่ว่าจะเป็นจ่ายบิลค่าน้ำ ไฟ โทรศัพท์ บัตรเครดิต, เติมเงินมือถือ, เติมเงินบัตร Rabbit ไว้ขึ้น BTS หรือจะช็อบปิ้งออนไลน์ก็ได้ฯลฯ ที่เดียวอยู่หมัดเลย ก็เอาเป็นว่าอยากใช้บริการไหนก็ลองดูดูครับเพื่อน การใช้งานไม่ยากอย่างที่คิดนะครับเพราะว่าแอฟmPayเป็นภาษาไทยครับ

mPay

ธนาคารดิจิทัล,All (อี วอลเล็ต)

Rabbit LINE Pay ใช้กัเดรี่ควีน

Rabbit LINE Pay

All (อี วอลเล็ต),การหลอกลวงทางอินเทอร์เน็ต,การปกป้องข้อมูล,All (การป้องกันกัย)

mPay โอนเงินจากบัญชีเข้าแอฟได้ง่ายๆ

เวลาจะเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เราแค่เข้า แอป แล้วเลือกเมนูโอนเงิน เพื่อสั่งเอาเงินจากบัญชี มาเติมเข้ากระเป๋า mPAY ได้เลยครับ ไม่ต้องเดินไปที่ตู้เอทีเอ็มบ่อยๆครับ เงินหมดตอนไหนก็สามารถทำการโอนเข้าmPayได้ทันทีครับผมว่าสะดวกมากจริงๆครับ นี่ผมก็กำลังให้คนที่บ้านทดลองใช้ครับ เพราะสามารถเปิดแอฟแล้วผูกกับบัญชีธนาคารได้เลยครับ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี