Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เมื่อเราโอนเงินผิดบัญชี หรือโอนผิดจำนวนเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร

ผมเป็นเจ้าของร้านค้าออนไลน์ครับจึงอยากศึกษาเรื่องนี้ไว้ก่อนป้องกันอันตรายว่าเมื่อเราโอนเงินผิดบัญชี หรือโอนผิดจำนวนเราจะมีวิธีแก้ไขอย่างไร ดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jenny

ข้อมูลจากธนาคารแห่งประเทศไทย และศูนย์คุ้มครองผู้ใช้บริการทางการเงิน ธนาคารแห่งประเทศไทย (ธปท.) ระบุว่า หากเกิดกรณีดังกล่าวขึ้น ควรดำเนินการแก้ไขดังนี้ 1. แจ้งปัญหา และนำส่งหลักฐานที่เกี่ยวข้อง ให้แก่ธนาคารที่เราใช้โอนเงิน 2. ธนาคารแจ้งระยะเวลาที่ใช้ตรวจสอบการโอนเงิน 3. ธนาคารติดต่อผู้รับโอนเงินผิด เพื่อให้ยินยอมคืนเงิน 4. ธนาคารแจ้งผลการดำเนินการ • กรณีผู้รับโอนยินยอมคืนเงิน : ธนาคารจะโอนเงินคืนเข้าบัญชีผู้โอน • กรณีผู้รับโอนไม่ยินยอมคืนเงิน : ผู้โอนสามารถแจ้งความต่อเจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อออกคำสั่งทางกฎหมายให้ธนาคารของผู้รับโอนเงินดำเนินการอายัดบัญชี หรือให้เปิดเผยข้อมูลบัญชีให้แก่เจ้าหน้าที่ตำรวจ เพื่อดำเนินการทางกฎหมายต่อไป

2019.10.16 16:38

mook

หากมีคนติดต่อมาจากธนาคารแจ้งว่ามีการโอนเงินผิดเข้ามาในบัญชีเรา ควรตรวจสอบเบื้องต้นว่ามีความผิดปกติหรือไม่ เพื่อป้องกันการถูกหลอกจากมิจฉาชีพ • สอบถามว่ามาจากธนาคารอะไร พร้อมถามชื่อ-นามสกุล เบอร์โทรศัพท์ที่สามารถติดต่อกลับได้ • ปลายสายจะต้องแจ้งปัญหาที่เกิดขึ้นจากการโอน โดยต้องระบุข้อมูลที่สำคัญ เช่น วันที่ เวลา จำนวนเงิน ช่องทางการโอน เช่น Mobile Banking และหลักฐานอื่น มากกว่าที่จะสอบถามข้อมูลส่วนตัวจากเรา • ปลายสายแจ้งให้เราตรวจสอบรายการบัญชีมากกว่าที่จะเร่งรัดให้เราโอนเงินคืนกลับไปอย่างเดียว จากนั้นเราต้องตรวจสอบบัญชีว่ามีเงินโอนเข้ามาตามที่มีคนโทรมาแจ้งหรือไม่ หากมี Internet Banking หรือ Mobile Banking ก็ตรวจสอบได้ทันที ถ้าไม่มีตรวจสอบการโอนเงินได้ที่ตู้เอทีเอ็ม หรืออัพเดตสมุดบัญชีก็ได้

2019.11.19 22:30

มุ้งมิ้ง

ถ้าในกรณีที่คุณโอนไปผิดจำนวน คุณอาจจะต้องคุยกันกับคนที่คุณโอนให้เค้าค่ะ หลังจากนั้นให้ติดต่อไปทางธนาคารและแจ้งปัญหาเพื่อส่งหลักฐานให้กับทางธนาคาร หลังจากนั้นธนาคารจะติดต่อไปยังคนที่เราโอนให้ผิดจำนวน ซึ่งถ้าเค้ายินยอม ธนาคารจะโอนคืนเข้าบัญชีให้เราค่ะ แต่ว่าคุณต้องยอมรับค่าธรรมเนียมการโอนด้วยนะคะ

2020.07.11 10:37

ฝรั่งหวาน

เรื่องเงินสำคัญนะคะ การที่เราโอนเงินให้ใครสักคนแล้วโอนผิดบัญชีมันเป็นเรื่องใหญ่เลยค่ะ คนที่เราต้องการโอนให้กลับไม่ได้รับ ส่วนคนที่เราไม่รู้จักได้รับแทน ฉันเองโอนเงินทางแอปทุกครั้งฉันพยายามที่จะตรวจดูหลายครั้งว่าหมายเลขบัญชีที่จะโอนไปให้ถูกต้องไหม เพราะว่าผิดแค่หมายเลขใดหมายเลขหนึ่งเงินที่โอนไปจะเข้าบัญชีคนอื่นทันที

2020.07.12 7:37

Abby

ไม่แน่ใจว่าคุณอยากรู้ในส่วนของการที่ทางคุรโอนไปผิด หรือคนอื่นโอนเข้ามาผิดให้คุณกันแน่นะคะ ก็เลยตอบไม่ถูกเท่าไหร่ แต่ความคิดเห็นก่อนหน้านี้ก็ได้ตอบไปเยอะแล้วนะคะสำหรับวิธีแก้ไขทั้งสองกรณี ทางที่ที่ชั้นจะแนะนำคุรได้ก็คงเป็นการติดต่อ Call Center ของธนาคารนะคะ สามารถทำได้ทั้งสองกรณีเลยค่ะเพื่อเป็นการแก้ไขอย่างถูกวิธีด้วยคำแนะนำจากธนาคารค่ะ

2020.08.17 16:51

คำนึง

เราว่าคุณอย่าคิดถึงวิธีแก้ก่อนเลยค่ะ คุณต้องคิดถึงวิธีป้องกันที่จะไม่ให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ก่อนดีกว่า ทุทุกครั้งที่คุณจะโอนเงินคุณต้องเช็คให้หลายหลายรอบว่าหมายเลขบัญชีถูกต้องหรือไม่ รวมถึงชื่อคนรับแล้วก็จำนวนเงินที่จะโอนด้วย ยิ่งถ้าคุณโอนเงินผ่านต่างอินเตอร์เน็ตแบงค์กิ้งก็ยิ่งง่าย เวลากดหมายเลขบัญชีและจำนวนเงินคุณตอบตกลงก็จะมีการตรวจสอบก่อนว่าชื่อ หมายเลขและจำนวนเงินถูกต้องหรือไม่ก่อนที่จะคุณจะตอบตกลง

2020.08.27 10:34

โมจิ

ก็คงต้องรีบติดต่อ Call Center ของธนาคารนะคะ พนักงานธนาคารจะมีคำแนะนำในการแก้ไขปัญหา ที่ถูกต้องให้คุณค่ะ การตรวจสอบโดยตรวจเช็คและสักพัก แล้วคุณจะได้เงินคืนมานะคะ ยังไงยังไงคราวหน้าคราวหลังจากโอนเงิน ไปยังบัญชีที่ไม่คุ้นเคยควรตรวจสอบหมายเลขบัญชีและชื่อบัญชีให้ถูกต้องก่อนกดดำเนิน ว่าทำผิดพลาดไปแล้วในการทำธุรกรรมต่างๆ ค่อนข้างจะแก้ไขยากค่ะ

2020.10.21 22:15

ประสงฆ์

เหตุการณ์แบบนี้เจอบ่อย เรื่องการโอนผิดบัญชี หรือโอนยอกเงินผิด เรื่องนี้แก้ไขได้เลยครับ ถ้าเรารู้ว่าโอนผิดบัญชี แจ้งธนาคารให้อายัดยอดเงินของเราได้เลย ส่วนเรื่องโอนผิดถ้าไม่อยากให้มันเกิดขึ้น ต้องเชคให้ดีๆครับ ตอนก่อนที่เราจะกดยืนยัน ต้องเชคชื่อหรือหมายเลขก่อนครับ เวลาโอนเงิน ต้องใจเย็นๆครับ อย่าใจร้อนเป็นอันขาด

2021.08.25 7:53

ต้นหอม...ผักชี

@Jenny ครบถ้วนค่ะ จบในคอมเม้นเดียว แบบว่าใช่เลย ทำตามนี้แล้วไม่ผิดพลาดแน่นอน หรือใครก็ตามนะที่ทำรายการผิดพลาดไป ทำตามขั้นตอนจากคอมเม้นนี้ได้เลยค่ะ แล้วก็การติดต่อ Call Center ก็สำคัญมากๆ ใครมีบัญชีหรือเป็นลูกค้าของธนาคารไหน ก็อยากจะให้จดอะไรวะจำ Call Center ของธนาคารที่เราเป็นลูกค้าอยู่ให้ได้นะคะ เผื่อเอาไว้ฉุกเฉิน

2021.09.30 14:10

พงษ์ศักดิ์

ตอนที่เราทำการโอนเงิน เป็นเรื่องที่สำคัญนะครับ ก่อนที่เราจะกดยืนยัน เราต้องเชคชื่อของผู้รับก่อนครับว่ามันตรงกับที่เขาแจ้งเราเอาไว้ไหม ถ้ามันไม่ต้องก็อย่าไปกดยืนยันการโอนเงินครับ ค่อยถามคนที่ให้หมายเลขบัญชีเรามาทีหลังครับว่า มันถูกต้องไหม ส่วนใหญ่ที่เจอโอนผิดก็แบบกดรั่วๆเลยครับ ไม่ได้สนใจอ่านอะไรเลยครับ

2021.10.26 14:1

วีระยุทธ

ผมคิดมาโดยตลอกเลยนะครับ ว่าถ้าโอนเงินผิดบัญชีแล้วเราไม่สามารถเรียกกลับคืนมาได้ ดีจังที่เราสามารถได้เงินที่เราโอนผิดกลับคืนมาได้ แต่เรื่องแบบนี้น่าจะไม่ค่อยเกิดขึ้นแล้วละครับ เพราะว่าเดี่ยวนี้ เราสามารถโอนเงินด้วยตัวเองผ่านแอพฯของธนาคารได้ ก่อนที่จะกดยืนยัน เราสามารถเชคได้กว่าเราโอนให้ถูกต้องไหม ถ้าผิดก็แก้ไขเลยเลย

2022.01.18 14:15

ธนาพงศ์

เมื่อก่อนเวลาที่จะโอนเงินก็ต้องมาดูที่เลขบัญชีว่าถูกต้องไหม บางครั้งก็ผิดไปหนึ่งตัวก็ดลายเป็นเรื่องไปได้ ตอนนี้ โอนผ่านพร้อมเพย์ ตัวเลขที่เราตองจำก็น้อยขึ้นแถมเราสามารถเชคด้วยตัวเราเองแบบที่เพื่อนๆหลายๆคนบอกว่าเชคก่อนที่จะกดยืนยันว่าชื่อผู้รับเงินถูกต้องไหม ถ้าโอนผิดแล้วดูแล้วว่ากว่าจะได้เงินคืนต้องใช้เวลานานแน่ๆ

2022.02.19 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี