Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มือใหม่หัดขับใช้ประกันรถยนต์อะไรดี?

ผมจะซื้อรถให้หลานครับ เขาอายุ21 เอาไว้ให้ไปมหาลัย ผมจะต้องซื้อประกันภัยรถยนต์อะไรที่เหมาะที่สุดดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Krittinai

ประกันภัยชั้น 1 นั้นถือว่าเป็นประกันภัยที่ดีที่สุด และเหมาะกับมือใหม่หัดขับมากๆ ครับ หากใครที่เป็นมือใหม่หัดขับแนะนำเลยครับว่าควรทำ เพราะคุ้มครองครอบคลุมได้มากที่สุดไม่ว่าจะเป็นการชนแบบมีคู่กรณีหรือไม่มีคู่กรณี และคุ้มครองกรณีรถชนกันไม่ว่าคุณจะเป็นฝ่ายถูกหรือฝ่ายผิด ก็จะให้ความคุ้มครองตัวรถคุณเช่นเดียวกันครับ และที่สำคัญไม่ว่าจะเป็น รถหาย ไฟไหม้ น้ำท่วม ประกันภัยชั้น 1 ก็ให้ความคุ้มครองด้วยนะครับ

2019.10.19 16:38

ประชา

ประกันชั้น 3+ นั้นเป็นประกันที่คุ้มครองด้อยมาจากประกันชั้น 2+ ไม่มากนักแต่ก็ให้ความคุ้มครองที่คุ้มค่า เพราะช่วยซ่อมให้ทั้งรถของเรา และรถคู่กรณีครับแต่จะแค่ไม่คุ้มครองในกรณีรถหายหรือไฟไหม้แค่นั้นเองครับเพราะกันภัยชั้น 3+ นั้นก็คงจะไม่เหมาะกับมือใหม่ขัดขับแน่นอนครับ แต่หากคุณขับรถจนชำนาญแล้วและรถยนต์ของคุณก็เริ่มที่จะเก่าแล้ว การทำประกันชั้น 3+ ก็เหมาะมากๆ ครับ

2019.11.22 22:30

Somkid

ถ้าเป็นรถใหม่ป้ายแดงยังไงก็ต้องประกันชั้น 1 ครับดีที่สุด ถ้าเป็นรถมือสอง ก็ต้องดูว่าอายุของรถ มากหรือน้อยยังสามารถซื้อประกันชั้น 1 ถ้าสามารถซื้อได้ ก็ควรซื้อประกันชั้น 1 ครับ รถมีอายุมาก ก็ควรซื้อประกันชั้น 2 หรือชั้น 3 รองรองลงมาครับ ที่ผมเทใจและแนะนำให้คุณซื้อประกันชั้น 1 เพราะว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาประกันชั้น 1 จะคุ้มครอง ครอบคลุมมากกว่าครับ

2020.10.21 22:27

Jinny

ดิฉันเองก็เป็นคนหนึ่งที่เป็นมือใหม่หัดขับรถเหมือนกันนะคะ เพิ่งได้ใบขับขี่มาเมื่อปีที่แล้วนี่เอง ถึงแม้จะผ่านมาปีนึงแล้วแต่ก็ยังเป็นมือใหม่นะคะเพราะว่าไม่ค่อยได้ขับรถไปไหนสักเท่าไหร่ พอได้ใบขับขี่มาก็เจอ โควิค 19 ระบาดเลย ส่วนมากก็อยู่บ้านค่ะ ก็เลยอยากขอแนะนำคนที่เป็นมือใหม่ด้วยกันว่า ประกันรถยนต์ชั้น 1 ดีที่สุด

2021.05.16 13:53

1start1

@Somkid เห็นด้วยครับ รถใหม่ป้ายแดงต้องประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ยิ่งถ้าคนขับเป็นมือใหม่หัดขับด้วยแล้ว ควรต้องทำเลยครับเพราะจะได้รับความคุ้มครองแบบครอบคลุมจริงๆ แต่ถ้าบางคนไม่สะดวกหรือคิดว่าไม่ถึงขนาดที่จะต้องซื้อประกันภัยรถยนต์ชั้น 1 ก็ได้ ซื้อเป็นประกันชั้นที่ถัดลงมาก็ยังโอเคเพราะว่ายังได้รับความคุ้มครองที่ดีอยู่

2021.05.22 5:48

Weena

@jinny เป็นเหมือนกันเลยค่ะ ตั้งแต่ได้ใบขับขี่มาช่วง โควิด 19 แบบนี้ก็ไม่ค่อยได้ไปไหนเหมือนกัน ทำงานก็ work from home ของกินของใช้ส่วนมากก็สั่งซื้อออนไลน์ ส่วนเรื่องประกันนะคะ เห็นด้วยค่ะประกันชั้น 1 ดีที่สุด แต่สำหรับใครที่ไม่ได้ใช้รถใหม่ป้ายแดงอันนี้ก็ต้องว่ากันไปอีกเรื่องนึงนะคะ การเลือกซื้อประกันรถยนต์ก็อยู่ที่อายุของรถด้วย

2021.07.23 7:29

Yuki

ถามจากที่คุณไปซื้อรถสิครับ ปกติซื้อรถก็จะได้ประกันติดมาด้วยอยู่แล้ว แต่ถ้าเป็นการซื้อรถยนต์ใหม่ป้ายแดง โชว์รูมรถยนต์ก็จะมีประกันรถยนต์มาให้เราเลือกครับ แล้วก็ส่วนมากเป็นประกันรถยนต์ชั้น 1 มีแบบแผนประกัน เราก็ดูเงื่อนไขได้ครับแล้วก็ลองเลือกดู ส่วนมากเท่าที่ผมเห็นนะก็จะมีวิริยะประกันภัย กับ กรุงเทพประกันภัย

2021.09.16 16:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี