Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันรถยนต์อะไรดีที่สุด ที่เหมาะสมกับมือใหม่หัดขับ

พ่อฉันเพิ่งซื้อรถยนต์ให้คะ แต่ฉันขับรถเป็นมาหนึ่งเดือนแล้วถือว่าใหม่มาเลยอยากรู้ว่าประกันรถยนต์อะไรดีที่สุด ที่เหมาะสมกับมือใหม่หัดขับค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Somwang

แนะนำประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจเป็นประกันภัยที่ใครอยากทำหรือไม่ทำก็ได้แต่ถ้าเป็นมือใหม่หัดขับและออกรถใหม่ป้ายแดงแนะนำให้ทำเอาไว้จะดีที่สุดเพราะประกันภัยรถยนต์ภาคสมัครใจนั้นจะคอยช่วยเหลือในด้านต่างๆและยังช่วยคุ้มครองรถยนต์ของคุณอีกด้วยไม่ว่าจะเป็นการขับรถชนรถชนเสาบ้านขับเบียดต้นไม้หรือรถหายเป็นต้น

2019.10.20 16:38

Lauren

คุณก็ไปทำประกันภัยรถยนต์ภาคบังคับหรือพ.ร.บเพราะถ้าทำไว้จะช่วยคุ้มครองในส่วนค่ารักษาพยาบาลของผู้ขับขี่และผู้โดยสารภายในรถแต่จะไม่คุ้มครองค่าเสียหายที่เกิดจากตัวรถซึ่งหากใครที่อยากจะมีประกันที่สามารถคุ้มครองรถด้วยนั้นก็ต้องทำประกันภาคสมัครใจ เช่นประกันรถยนต์ชั้น 1 ชั้น 2 ก็นิยมกันมากหรือจะเป็นชั้น 3 ก็ได้ควรเลือกให้เหมาะกับรถยนต์ของคุณ

2019.11.23 22:30

Giles

ก็ถ้ามีเงินนะครับแนะนำว่าเป็นประกันชั้น 1 ดีที่สุดครับ เพราะว่าประกันชั้น 1 จะคุ้มครองอำนวยความสะดวกให้กับเรามากกว่าประกันชั้นอื่นๆ ไม่ว่าเขาจะชนเราหรือเราจะชนเขาไม่ว่าใครผิดใครถูก ประกันชั้น 1 ก็จ่ายและซ่อมให้เราอยู่แล้วครับ อย่างนั้นยิ่งครับเป็นมือใหม่หัดขับด้วยก็แนะนำว่าต้องมีอาการเฉี่ยวชนเกิดขึ้นแน่นอน ก็เลยแนะนำเลยครับว่าใช้ประกันชั้น 1 ดีที่สุดสำหรับคุณในช่วงนี้

2020.05.13 8:36

Aum

ว่าแต่รถที่ซื้อมากี่ปีแล้วเหรอครับ รถมือหนึ่งหรือมือสองครับ ถ้ารถเก่าประกันชั้น1เขาทำได้ที่รถยนต์ 10กว่าปีเท่านั้นนะครับ ถ้าเป็นรถเก่าก็ทำแบบ2+ไปเลยครับแต่ถ้าเป็นรถยนต์มือใหม่เลยก็เอาประกันชั้น1ไปเลยครับ สองตัวมีความแตกต่างกันไม่มากครับ แล้วเหมาะกับคุณที่เป็นมือใหม่ด้วยครับ ผมว่าโอเคสุดแล้วละครับสำหรับสองตัวนี้ครับ

2020.05.25 3:49

วิภาภรณ์

รถที่พ่อซื้อให้เขาไม่ได้แถมประกันมาให้ด้วยเหรอครับ ปกติต้องแถมนะครับ ยังไงลองๆถามพ่อดุก่อนครับ ว่าได้ประกันตัวไหนมาครับ แต่ถ้าอยากซื้อเพิ่มกลัวว่าที่เขาแถมให้ไม่ดีก็ทำควบไปเลยครับ แล้วเวลามีอุบัติเหตุก็เคลมจากของเราก่อนครับ ถ้าวงเงินเคลมไม่พอก็เคลมที่เขาทำแถมมาให้ได้ด้วยครับ ทำได้ครับแบบประกันสองเล่ม

2020.06.24 6:39

รุ้งกินน้ำ

แนะนำว่าถ้าเพิ่งเริ่มหัดขับรถในช่วงแรกๆ ควรทำเป็นประกันชั้นหนึ่งไว้จะคุ้มค่าและปลอดภัยมากกว่านะคะ ยิ่งคุณยังขับรถไม่ค่อยแข็งยิ่งควรต้องคุ้มครองมากหน่อยค่ะ จ่ายแพงหน่อยแต่สบายใจค่ะ เราใช้ของวิริยะประกันภัยอยู่ แบบประกันชั้นหนึ่งเหมือนกัน ก็ถือว่าบริการดีอยู่นะคะ เคลมก็ง่ายไม่วุ่นวาย แต่เสียดายที่เบี้ยสูงมากไปหน่อย

2020.07.18 12:48

จรูญ

การเลือกประกันสำหรับมือใหม่หัด อันดับแรกคุณต้องคำนึงถึงความคุ้มครองจากประกันรถยนต์ประเภทต่างๆ ที่คุณต้องการและที่สำคัญต้องเลือกประเภทที่ตอบโจทย์กับการใช้งานในการขับขี่รถยนต์ในแบบของคุณให้มากที่สุด เพราะความคุ้มครองประกันภัยในประเภทต่างๆจะมีแตกต่างออกไป ยิ่งคุณเป็นคนขับมือใหม่แล้ว ผมว่าประกันชั้นหนึ่งน่าจะดีที่สุดครับ

2020.07.23 3:16

ประมวล

คุณเพิ่งขับรถเป็นไม่นาน ได้รถยนต์มาแล้วทำไมไม่ทำประกันตั้งแต่ตอนที่ซื้อมาเลยล่ะครับ เรื่องประกันภัยรถยนต์นี่สำคัญมากนะ ไม่ว่าจะขับรถมานานแล้วหรือเพิ่งขับรถเป็นก็เถอะ อุบัติเหตุมันเกิดขึ้นได้เสมอ มีข่าวออกทุกวันเรื่องอุบัติเหตุจากรถยนต์ ต่อให้เราขับรถดีแค่ไหนใส่ใจในกฎจราจรมากเท่าไหร่แต่คนอื่นก็อาจจะขับรถมาชนเราได้ครับ

2020.08.15 5:8

สายฟ้า

เห็นด้วยอีกเสียงครับว่าประกันชั้นหนึ่งคือดีสุดแล้ว ถ้ารถยนต์ของคุณมีอายุการใช้งานที่สามารถจะทำประกัรชั้นหนึ่งได้นะคะ แต่ถ้าอายุการใช้งานนานมากเกินไปก็ควรทำประกันที่รองลงมาเพื่อคุ้มครองให้มากที่สุด มือใหม่หัดขับมีโอกาสเกิดอุบัติเหตุได้ง่ายกว่านะคะ แต่ประกันของบริษัทไหนอันนี้ไม่แนะนำดีกว่า หาข้อมูลเองนะคะเผื่อคุณจะชอบไม่เหมือนกัน

2020.08.31 7:57

Smart

เดี๋ยวนี้มันมีประกันสำหรับผู้หญิงด้วยนะครับ นอกจากจะคุ้มครองเรื่องอุบัติเหตุแล้ว ถ้ามีเหตุขัดข้องหรือต้องการความช่วยเหลือฉุกเฉิน ขึ้นรถเสีย เรื่องอื่น ก็สามารถติดต่อขอความช่วยเหลือได้ตลอด 24 ชั่วโมง ลองหาข้อมูลดูนะครับ ผมเคยฟังโฆษณามาแต่ว่า จำไม่ได้ว่าเป็นประกันของบริษัทไหนและชื่อว่าอะไร ยิ่งเป็นผู้หญิงขับรถคนเดียว เราควรจะซื้อประกันที่ให้ความดูแลมากกว่าความคุ้มครองนะครับ

2020.10.21 22:29

วานิด

@somwang พอดีเลยครับ ผมพึ่ง ไปฝึกขับรถมาได้ไม่กี่เดือน ล่าสุดเอารถไปเบียด กำแพงหมากระจกรถข้างซ้ายหายไปแล้วแล้วก็ขอบข้างซ้ายก็หายไปด้วย ที่จริงก็ ไม่ใช่รถผมล่ะครับเป็นรถของ ญาติที่เอาไปฝึกครับก็รถค่อนข้างเก่าแล้วก็เลยเขาไม่ได้เอาเรื่องอะไร เก่าแล้วที่ว่านี้คือใกล้จะถึงแล้วนะครับ แต่ตอนนี้ก็มีรถใหม่ของตัวเองกลัวว่าจะสภาพเหมือนรถคันนั้นอีกก็เลยกำลังมองหาประกันสักตัวสำหรับมือใหม่ครับ

2021.04.21 15:8

XO

@Smart น่าสนใจจังเลยค่ะประกันรถยนต์สำหรับผู้หญิง มีใครแนะนำได้บ้างไหมว่าเป็นประกันของเจ้าไหน ถ้าจำไม่ผิดเคยได้ยินว่าเป็นประกันรถยนต์ จากธนาคารกรุงเทพ แต่อาจจะจำผิดก็ได้ค่ะใครรู้หรือว่า เคยทำประกันรถยนต์ที่มีความคุ้มครองสำหรับผู้หญิงอย่างที่ คุณคนนี้คอมเม้นเอาไว้ ก็ขอช่วยแนะนำหน่อยนะคะ จะได้เปลี่ยนไปทำประกันแบบนั้น

2021.04.26 15:45

Jurin

อืม..เราก็แปลกใจอยู่เหมือนกัน บางคนที่มาคอมเม้นท์ก็คิดเหมือนเราด้วยว่าทำไมเจ้าของกระทู้ถึงไม่ซื้อประกันภัยรถยนต์ตั้งแต่ออกรถมาเลย เพราะว่าสำคัญมากนะคะ อย่าว่าแต่มือใหม่เลยค่ะ มือเก่าขับมาหลายปีก็ควรต้องมีอะ ยิ่งถ้าเป็นรถใหม่เนี่ยน่าจะมีประกันภัยรถยนต์แถมมาให้ด้วยนะคะ แต่ตอนนี้เจ้าของกระทู้คงซื้อเรียบร้อยแล้ว

2021.05.14 15:31

ปิงปอง

สรุปง่ายๆเลยนะคะประกันรถยนต์มี ชั้น 1 ชั้น 2/2+ ชั้น 3/3+ .... ถ้าจขกทเพิ่งเริ่มที่จะขับรถได้ไม่นานแนะนำให้ทำเป็นประกันชั้น 1 นะคะเพราะว่าประกันชั้น 1 สามารถที่จะเคลมได้เกือบจะทุกอย่างเลย ครอบคลุมทั้งคนขับขี่(ตัวจขกท) ทั้งคู่กรณี และครอบคลุมทั้งรถยนต์ของเราด้วยค่ะ ถ้าเป็นประกันชั้นอื่นอาจจะไม่ได้ครอบคลุมทั้งหมดนะคะ ยังไงลองคิดดูค่ะ

2021.05.31 5:26

SO-cute

หวังว่าจขกทคงจะได้ข้อมูลครบถ้วนแล้ว เผลอๆก็ซื้อประกันไปแล้วด้วย เราขออนุญาติถามนอกเรื่องนิดนึงนะคะเกี่ยวกับการทำประกันรถมือสอง พอดีเราอยากจะซื้อรถมือสองไว้ใช้งาน แต่เป็นรุ่นเก่าน่าจะเกิน 7 ปี แล้ว ทีนี้มีข้อสงสัยว่าเราควรทำประกันชั้นไหนดีคะ? เพราะเคยได้ยินว่าถ้าเป็นรถเก่าไม่สามารถทำประกันชั้นหนึ่งได้ อันนี้จริงไหมคะ??

2021.06.28 3:47

Nonkul

@รุ้งกินน้ำ เห็นด้วยกับคุณที่บอกว่าถ้าเป็นมือใหม่หัดขับการเลือกซื้อประกันชั้น 1 คือดีที่สุด เพราะคุณน่าจะมีโอกาสเสี่ยงที่จะเกิดอุบัติเหตุได้ง่าย ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมาประกันชั้น 1 ก็จะช่วยแบ่งเบาภาระค่าใช้จ่ายและช่วยจัดการเรื่องต่างๆได้ดีกว่า แต่ไม่เห็นด้วยนิดนึงตรงที่คุณพูดถึง เบี้ยของประกันรถยนต์ชั้น 1 จริงแล้วเดี๋ยวนี้ประกันรถยนต์ชั้น 1 เบี้ยไม่แพงก็มีเยอะนะครับ

2021.07.11 14:26

Zaap

จขกท ขับรถยนต์ที่เป็นรถใหม่รถเก่าคะ จะได้ตอบถูก ไม่ว่ามือใหม่หรือขับรถมานานแล้วอันนี้อยู่ที่อายุของรถยนต์ด้วยนะคะว่าจะทำประกันรถยนต์ชั้นไหนได้บ้าง แล้วตอนนี้ล่ะคะรถยนต์ของคุณเป็นประกันรถยนต์ชั้นไหน? ถามมาถามกลับไม่โกงนะคะก็ต้องให้ข้อมูลกันหน่อยจะได้แนะนำได้ดีมากขึ้น รอเจ้าของ ขอกท มาตอบนะคะ คิดว่าให้ข้อมูลเพิ่ม ก็จะได้ comment เพิ่มขึ้น

2021.09.08 13:58

Beaty

@ SO-cute จะทำประกันถ้าเป็นรถมือสองก็ต้องพยายามศึกษาให้ดีค่ะว่ามีบริษัทไหนบ้างที่เขารับทำ ตรงนี้เราไม่สามารถฟันธงได้นะคะว่าจะทำเป็นประกันมือหนึ่งได้ไหมแต่ส่วนใหญ่ถ้าเป็นรถมือสองเขาก็จะทำเป็นประกัน 2+ หรือชั้น 3 ไปเลยค่ะ อีกอย่างนึงบริษัทประกันเขาก็จะดูว่าสภาพรถของเราเป็นยังไงผ่านการใช้งานมาแค่ไหน เขาก็จะแนะนำประกันให้เราได้ค่ะ

2022.01.19 3:41

^^Tanyanan

คุณพ่อซื้อรถให้ เจ้าของกระทู้ก็เป็นมือใหม่หัดขับ แต่ยังไม่ซื้อประกันรถยนต์เหรอคะ ออกไปขับมาเป็นเดือนแล้วเนี่ยนะ จะรถใหม่ป้ายแดงหรือว่ารถยนต์มือสองก็ควรจะซื้อประกันก่อนนะคะ แต่เอาเถอะ คุณมาถามเรื่องประกันภัยรถยนต์แล้ว หวังว่าตอนนี้จะซื้อเรียบร้อยแล้วด้วยนะ มันอุ่นใจกว่าเยอะ ซื้อชั้นไหนก็แล้วแต่จะสะดวกค่ะ

2022.02.28 14:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี