Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าแม่เป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้ว ลูกต้องรับผิดชอบชดใช้แทนไหม และมีกรณีตัวอย่างอะไรอีก?

แม่ของฉันเป็นหนี้บัตรเครดิต” แต่เสียชีวิตไปแล้วอย่างกระทันหัน ดิฉันเป็นลูกต้องทำยังไงดีคะ ฉันต้องชดใช้แทนไหมคะ หรือมีกรณีศึกษาอะไรด้านนี้อีกไหมคะ ขอผู้รู้ช่วยตอบ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ยุวรัตน์

คนอื่นคุณควรจะสอบถามกับสถาบันการเงินว่าผู้เสียชีวิตเคลียร์หนี้บัตรเครดิตหมดสิ้นหรือยังหากสถาบันการเงินแจ้งว่าผู้เสียชีวิตยังมีหนี้ค้างชำระอยู่ยังไม่ควรตอบตกลงหรือยอมรับในหนี้สินขอให้รอปรึกษาทนายก่อนจะดีถ้าอยากแนะนำว่าสำหรับคดีบัตรเครดิตมีอายุความ 2 ปีนับแต่มีการชำระหนี้แก่สถาบันการเงินครั้งสุดท้ายสถาบันการเงินซึ่งเป็นเจ้าของหนี้ต้องใช้สิทธิ์ฟ้องร้องให้ลูกหนี้ชำระเงินภายในกำหนดเวลา 2 ปีหากสถาบันการเงินเพิ่มเฉยไม่ใช้สิทธิ์เรียกร้องดังกล่าวภายในเวลาที่กำหนดย่อมเป็นผลให้ลูกหนี้หรือทายาทของลูกหนี้พ้นความรับผิดชอบทันที

2019.10.22 16:38

อักขระ

อยากบอกเพิ่มว่าแม้คดีขาดอายุความก่อนวันที่สถาบันการเงินยื่นฟ้องลูกหนี้หรือทายาทของลูกหนี้ก็จำต้องยื่นคำให้การแก้คดีภายในกำหนดของกฎหมายโดยเป็นการต่อสู้ในประเด็นที่คดีขาดอายุความหากเพิกเฉยไม่ยื่นยื่นคำให้การแก้คดีศาลอาญาตัดสินให้ลูกหนี้หรือทายาทของลูกหนี้รับผิดชอบชำระหนี้ดังกล่าว

2019.11.25 22:30

ประมุข

แนะนำว่าอย่ารอเลยนะครับ เพราะว่าถ้าเรารอให้ทางธนาคารมาฟ้องเราที่เป็นทายาทรับรองว่าเป็นเรื่องใหญ่ ผมคิดว่าให้คุยกับทนายแล้วก็ให้ทำการปรึกษาหรือว่าพูดคุยกับทางธนาคารเลยว่าจะเอายังไงดี เพราะว่าถ้ามีการผ่อนผันก็จ่ายลดลงก็ยังดีกว่าที่เรื่องไม่จบเป็นเรื่องราวบานปลายใช่ไหมครับ เหมือนกันถ้าเราเป็นหนี้บัตรเครดิตก็คุยกันเจรจาต่อรองกันให้ได้ผ่อนผันนานที่สุดดีกว่าครับเพื่อที่จะได้ไม่ต้องเป็นเรื่องราวใหญ่โต

2020.05.16 14:37

Rachanee

อยากอธิบายเพิ่มเกี่ยวข้องกับเรื่องคดีครับ ปกแล้วหนี้บัตรเครดิตในกรณีที่ตายไปแล้วรื่องของอายุความ ตรงนี้กฏหมายกำหนดไว้ว่า หากลูกหนี้ตาย เจ้าหนี้ต้องฟ้องร้องภายใน 1 ปี หากไม่ฟ้องร้องจะถือว่าขาดอายุความดังนั้นแสดงว่าหากเกิน 1 ปีแล้ว ทางเจ้าหนี้ไม่สมารถให้ทางทายาทจ่ายหนี้บัตรที่ติดค้างไว้ได้ครับ ถ้าเขาฟ้องหลังจาก1ปีเรา สามารถเอาเรื่องนี้ไปอ้างกับศาลได้ครับ

2020.05.26 4:13

มีน

ยังไงเราก็เป็นทายาทถ้าทางธนาคารไม่เรียกร้องจากเราเค้าจะไปเรียกร้องจากใครละค่ะ ทางที่ดีลองเช็คดูก่อนค่ะว่าแม่เราเป็นหนี้เท่าไหร่ และการเสียชีวิตของแม่ เราได้รับเงินชดเชยอะไรไหม เงินจากประกันที่แม่มีแต่เรายังไม่รู้มีรึเปล่า รองเช็คเรื่องเงินประกันชีวิตแม่ด้วยค่ะ เผื่อจะได้เงินมาใช้หนี้แม่ได้บ้าง และทางธนาคารเค้าก็คงเข้าใจเราค่ะ

2020.07.26 15:41

โดนัท

เราต้องเข้าใจเรื่องกฎหมายการใช้หนี้ เกี่ยวกับ กรณีที่มีการจัดการเกี่ยวกับมรดกก่อนคะ การจัดการหนี้ จะแบ่งเป็นการเรัยงลำดับความสำคัญคือ หนี้ที่มีสินทรัพย์ค้ำประกัน ต้องได้รับการจ่ายคืนก่อนคะหนี้ที่มีสินทรัพย์ค้ำประกัน คือ รถยนต์ ที่พักอาศัย หรือ ที่ดินเปล่า แล้วถ้าจ่ายพวกนี้หมด ต้องมาจ่ายที่ความสำคัญอันดับรองที่ไม่มีทรัพย์สินที่เข้าไปเกี่ยวข้อง บัตรเครดิต ก็รวมอยู่ในนั้นด้วย

2020.07.31 3:20

พานิดา

ในกรณีอย่างนี้ ถ้าคุณแม่ของคุณเสียชีวิตและยังเป็นหนี้บัตรเครดิตอยู่ ทางเจ้าหนี้สามารถฟ้องร้องได้ถ้าคุณแม่ของคุณมีทรัพย์สินเหลืออยู่ ซึ่งทรัพย์สินตรงนั้นจะต้องจ่ายหนี้ที่ค้างอยู่ก่อน ส่วนที่เหลือจากนั้นจะกลายเป็นมรดกให้กับลูกหลานหรือผู้ที่ได้รับมรดกนั้น แต่ถ้าหากคุณแม่ของคุณไม่มีทรัพย์สินเหลืออยู่ ทางเจ้าหนี้ไม่สามารถฟ้องร้องเอากับลูกๆหนือคนที่เกี่ยวข้องได้ค่ะ

2020.08.13 9:52

ถั่วแปบ..แป๊บนึง

เรื่องกฎหมายนั้นถ้าอยากรู้ข้อกฎหมายพร้อมวิธีปฏิบัติที่ถูกต้องชัดเจนต้องถามผู้รู้ซึ่งก็คือ ทนายความครับ เขาว่ายังไงก็ตามนั้นเลย แต่ไม่ใช่ว่าความคิดเห็นที่หลายคนบอกมามันไม่ถูกนะครับ ผมแค่อยากให้ไปปรึกษาให้ถูกที่จะได้จบแบบสวยๆ ไม่มีอะไรตามหลังมากให้ยุ่งยากน่ะครับ แต่คาดว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้คงจัดการเรื่องนี้เรียบร้อยแล้ว

2020.08.27 15:0

Somkid

อย่าเพิ่งตกใจไปครับ ศึกษาข้อมูลให้ดีซะก่อน แล้วผมว่าการที่คุณเข้ามาตั้งกระทู้ถามในห้องแบบนี้คุณจะไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนมากเท่ากับศึกษาข้อมูลจากแหล่งที่เชื่อถือได้นะครับเผลอๆจะทำให้คุณตื่นตระหนกตกใจหรือทำอะไรผิดพลาดไปซะเปล่าเพราะจริงๆแล้วถ้าแม่ของคุณเป็นหนี้บัตรเครดิต คุณไม่ต้องรับผิดชอบเป็นการส่วนตัวนะครับ เพียงแต่ว่าถ้าแม่คุณมีทรัพย์สินเช่นบ้านหรือรถธนาคารมีสิทธิ์ทวงหนี้จากทรัพย์สินที่แม่คุณเหลือเอาไว้ได้ครับ

2020.10.22 12:59

กฤษณ์รักษ์

ปกติแล้วก็ต้องเป็นแบบนั้นไหม แต่ไม่ทราบว่าบัตนเครดิด ที่แม่ทำเอาไว้ เขาให้แม่ซื้อประกันไว้ด้วยไหมคะ ยังไงขอให้เชคตรงนี้ก่อนนะคะ เพราะว่าบัตรพวกนี้ส่วนใหญ่ชอบให้ลูกค้าซื้อประกันเอาไว้ กรณ๊ถ้ามีทางบัตรเครดิด เขาจะเป็นคนที่รับผลประโยชน์ ถ้าเป็นแบบนั้น เราก็ไม่ต้องมาแบกหนี้ของแม่เราแล้วคะ เพราะประกันจ่ายแทนให้เราแล้ว

2021.09.27 9:54

พิมพิสา

โดยปกติแล้วคนที่ทำบัตรเครดิต เอาไว้ทางธนาคารเขาจะให้เราทำประกันชีวิตกับเขาด้วย ไม่ทราบว่า คนที่เสียชีวิตได้ทำประกันชีวิตเอาไว้ด้วยหรือเปล่าคะ เพราะถ้าทำไว้ทางธนาคารเขาจะเป็นผู้รับผลประโยชน์ไม่ใช่คนที่เป็นลูกคะ ยังไง ต้องตรวจสอบตรงนี้ก่อนนะคะถ้าทำเอาไว้ก็ถือว่าโชคดีไปคะ แต่ถ้าไม่ได้ทำเอาไว้ก็เป็นไปตามกฎหมายเลยคะ

2022.01.10 14:35

-nidnid-

เท่าที่อ่านจากคอมเมนต์ด้านบน หากพ่อหรือแม่เสียชีวิต โดยที่ยังมีหนี้บัตรเครดิตที่ยังชำระไม่หมด หากทางธนาคารดำเนินการทวงหนี้มายังทายาทก่อนครบ 1 ปีหลังจากที่พ่อหรือแม่ที่เป็นหนี้เสียชีวิต ทายาทต้องใช้หนี้แทน เราเข้าใจถูกมั้ยคะ ใครที่เข้ามาอ่านเมนต์เราแล้วพอจะบอกได้ว่าที่เราเข้าใจมันถูกหรือเปล่า ช่วยบอกด้วยค่ะ

2022.04.25 12:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),สินเชื่อรถ,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

รถหลุดจำนำ

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

เงินไม่พอใช้

All (หนี้สิน)

โดนโทรตามทวงหนี้

All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน)

บิลค่าน้ำประปาเกินมา 2 วันจ่ายที่ไหนได้บ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี