Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าเพื่อนขับรถเราไปชน ประกันรถช่วยไหม?

ผมมีเพื่อนรักครับมันยืมรถผมไปหลายครั้งครับก็ไม่เคยเอาไปชนแต่ครั้งนี้เกิดเรื่องใหญ่ครับมันเอารถผมไปชน ผมอยากรู้ว่ากรณีนี้ประกันรถจะช่วยไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kitty

อันดับแรกก่อนที่จะไปคุยเรื่องที่เพื่อนยืมรถคุณไปแล้วดันขับไปชนหรือคนอื่นขับมาชนรถของคุณนั้น คุณต้องรู้ก่อนครับว่าคุณได้ทำประกันแบบไหนเอาไว้ หรือได้ทำประกันแบบระบุชื่อเอาไว้หรือไม่ ซึ่งหากคุณยังไม่รู้ว่าประกันแบบรุชื่อกับประกันแบบไม่ระบุชื่อนั้นแตกต่างกันยังไง ก็มาทำความเข้าใจกันก่อนดีกว่าครับถ้าเป็น ประกันรถยนต์แบบไม่ระบุชื่อผู้ขับ ประกันแบบไม่ระบุตัวผู้ขับนั้น เป็นประกันภัยที่จะคุ้มครองค่าความเสียหายที่เกิดขึ้นกับตัวรถของคุณ โดยที่ไม่ได้สนใจว่าใครจะเป็นคนขับ หรือใครก็สามารถขับรถคันนี้ได้ที่ได้รับการยิมยอมจากเจ้าของรถแล้ว หากเกิดอุบัติเหตุเกิดขึ้นประกันภัยรถยนต์ก็จะคุ้มครองความเสียหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดครับ

2019.10.23 16:38

Danunan

ประกันจะช่วยครับถ้าเป็นไปตามเงื่อนไขของกรมธรรม์ ซึ่งหากคุณทำประกันแบบไม่ระบุชื่อเอาไว้ ประกันก็จะคุ้มครองค่าความเสียหายที่เกิดขึ้นทั้งหมดครับ แต่ถ้าหากคุณทำประกันแบบระบุชื่อเอาไว้แล้วเพื่อนของคุณก็ไม่ได้มีชื่อที่ระบุเอาไว้ในกรมธรรม์ งานนี้ลำบากแล้วครับเพราะประกันจะไม่รับผิดชอบต่อค่าความเสียหายที่เกิดขึ้นแน่นอนครับ เพราะฉะนั้นหากคุณทำประกันแบบระบุตัวผู้ขับเอาไว้ ทางที่ดีก็อย่าให้ใครมายืมรถของคุณจะเป็นอะไรที่ปลอดภัยที่สุดครับ

2019.11.26 22:30

Nana

ปกติถ้าเป็นประกันชั้น 1 ไม่ว่าใครขับรถไปชนก็จะคุ้มครองทั้งหมดแหละค่ะเพราะคิดว่าคงไม่ระบุตัวผู้ขับ แต่ดิฉันเองก็ไม่รู้จะอธิบายคุณยังไงนะคะเพราะว่าก็ยังไม่เคยศึกษาเรื่องนี้อย่างละเอียดสักเท่าไรเพียงแต่ว่า ดิฉันมีรถ แล้วรถก็เป็นชื่อของดิฉันเอง แต่ว่าคุณพ่อขับไป เกิดอุบัติเหตุ รถก็เสียหายเยอะอยู่เหมือนกันรถคู่กรณีก็เสียหาย สุดท้ายประกันก็คุ้มครองค่ะ

2020.10.22 13:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

เกิดก่อนกำหนดทำประกันได้ไหม

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี