Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพื่อนเอารถฉันไปขับชน ประกันจะพิจารณายังไงคะ?

ฉันและเพื่อนเดินทางไปต่างจังหวัดด้วยกันคะ เพื่อนขับรถของฉัน แต่ฉันนั่งข้างๆ ไม่คิดว่าจะเกิดการชนขึ้น แต่ก็เกิดขึ้นแล้ว ถ้าเป็นอย่างนี้ประกันจะข่วยจ่ายให้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Warun

การยืมรถถือเป็นการยืมใช้คงรูปตามกฎหมายประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์มาตรา 643 ได้บัญญัติให้ผู้ยืมต้องรับผิดชอบต่อผู้ให้ยืมในกรณีเฉพาะนำทรัพย์ที่ยืมไปใช้การอย่างอื่นนอกจากการอันเป็นปกติแก่ทรัพย์สินนั้นหรือนอกจากการอันปรากฏในสัญญาหรือเอาไปให้บุคคลภายนอกใช้สอบหรือเอาไปไว้นานกว่าที่ควรจะเอาไว้สรุปก็คือหากใช้ปกติตามที่ยืมไม่ต้องรับผิดแต่ตามหลักมนุษยธรรมควรอำนวยความสะดวกในการซ่อมบ้าง

2019.10.24 16:38

Oom Yim Yim

หากว่ารถยนต์ของเราทำประกันรถยนต์ภาคสมัครใจแบบไม่ระบุชื่อผู้ขับขี่ก็คือการที่ประกันจะให้ความคุ้มครองค่าเสียหายที่จะเกิดขึ้นกับตัวรถในระหว่างที่ใช้งานไม่ว่าผู้ขับรถจะเป็นใครก็ตามที่ได้รับความยินยอมให้ขับรถจากเราแต่ความคุ้มครองที่จะได้รับจะเป็นไปตามเงื่อนไขที่ระบุไว้ในกรมธรรม์ที่เราทำ

2019.11.27 22:30

Nana

ก็ขึ้นที่อยู่ที่เงื่อนไขของกรมธรรม์นะคะ แต่ส่วนมากถ้าคุณทำอะไรกันชั้น 1 พึ่งขายก็จะคุ้มครอง ครอบคลุม ก็คือไม่ว่าใครจะเป็นคนขับรถคันนั้นแล้วเกิดอุบัติเหตุ ประกันก็จะชดใช้ค่าเสียหายให้ค่ะ มาตามปกติแล้วไม่ว่าใครจะเป็นเจ้าของรถก็ไม่จำเป็นว่าเจ้าของรถคันนั้นจะต้องใช้รถคันนั้นอยู่เพียงผู้เดียวมีความเป็นไปได้ที่คนอื่นว่าจะเพื่อนหรือญาติจะเป็นผู้ขับรถคันนั้นร่วมด้วย ประกันเขาก็ คิดถึงเรื่องนี้อยู่แล้วค่ะ

2020.10.22 13:4

ทวิสตี้

@Nana อันนี้ก็ต้องดูดีๆนะคะเพราะว่าอย่างที่เจ้าของกระทู้เป็นห่วงเราเองก็เข้าใจเพราะมันเคยมีกรณีที่บริษัทรับประกันไม่ให้เคลมเนื่องจากคนขับไม่ใช่คนคนเดียวกันกับคนที่ทำประกันไว้อันนี้ก็ต้องดูไปค่ะว่าเป็นประกันแบบไหนไม่มั่นใจว่าที่เรียกว่าประกันแบบโอนลอยหรือเปล่าก็คือเป็นประกันที่ติดกับตัวรถใครขับก็ให้ความคุ้มครองทั้งนั้นค่ะ อันนี้ต้องไปดูกับคนทำประกันอีกทีว่ารายละเอียดเป็นยังไง

2021.04.26 15:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

การขอยกเลิกกรมธรรม์ประกันชีวิต ต้องทำอย่างไร

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี