Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การเป็นบุคคลล้มละลาย หมายถึงหมดตัวใช่ไหม?

ได้ยินมาว่าหลายคนทำธุรกิจแล้วต่อมาค้าขายไม่ดี เป็นบุคคลล้มละลาย หมายความว่ายังไง คือหมดตัว ใช่ไหมขอผู้รู้ช่วยตอบ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Natthapong

การเป็นบุคคลล้มละลายนั้นมีสาเหตุจากการที่เรามีหนี้สินมาก และไม่สามารถชำระคืนกับเจ้าหนี้ได้ จึงถูกเจ้าหนี้ฟ้องล้มละลาย โดยการจะถูกฟ้องล้มละลายนั้นมีสาเหตุมาจาก • เป็นบุคคลธรรมดา – ที่มีหนี้สินเกิน 1 ล้านบาท • เป็นนิติบุคคล – ที่มีหนี้เกิน 2 ล้านบาท • เป็นผู้ที่เข้าข่ายว่า “มีหนี้สินล้นพ้นตัว” หรือ “ไม่มีความสามารถที่จะชำระหนี้ได้” การโดนฟ้องล้มละลายนั้นมีโอกาสเกิดกับทุกคนหากว่ามียอดหนี้สูงเกินกว่าที่ พรบ.ล้มละลาย ได้กำหนดไว้ และพระราชบัญญัติล้มละลายก็ไม่ได้จำกัดว่า ผู้ที่ล้มละลายจะต้องเป็นบุคคลประเภทใด ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นบุคคลธรรมดาหรือนิติบุคคลประเภทใดก็สามารถล้มละลายได้เช่นกัน

2019.10.25 16:38

Pada

อีกอย่างที่คุณต้องรู้คือ การเป็นบุคคลล้มละลายมีผลต่อการเดินทางไปต่างประเทศ เพราะจะทำให้เราไม่สามารถเดินทางไปต่างประเทศได้ หากมีความจำเป็นต้องเดินทางไปจริงๆ ก็ต้องขออนุญาตจากพนักงานพิทักษ์ทรัพย์สินก่อน โดยเราจะต้องแจ้งต่อเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์ว่าจะไปที่ไหน เป็นระยะเวลาเท่าไหร่ จะมีรายได้เท่าไหร่ และนำส่งรายได้ประมาณ 30% เพื่อชำระหนี้ ทั้งนี้การจะอนุญาตให้ออกนอกประเทศหรือไม่นั้น ขึ้นอยู่กับดุลยพินิจของเจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

2019.11.28 22:30

ศิริพร

ก็ไม่ถึงกับขั้นหมดตัวครับแค่ถูกจำกัดสิทธิ์ อย่างเช่นไม่สามารถทำการเปิดบัญชีธนาคารหรือทำธุรกรรมทางการเงินได้ ทำให้ไม่สามารถสมัครรับเลือกตั้งเป็นสมาชิกสภาผู้แทนราษฎร ไม่สามารถดํารงตําแหน่งในบริษัท ไม่สามารถเดินทางไปต่างประเทศ แต่ก็ยังสามารถทำงานได้ปกติครับแต่จะมีการหักเงินเพื่อเอาไปใช้หนี้ที่ติดอยู่ ซึ่งสภาวะการเป็นบุคคลล้มละลายจะมีกำหนดระยะเวลาเพียง 3 ปีครับเมื่อครบกำหนดแล้วก็จะถูกปลดออกจากการเป็นบุคคลล้มละลายโดยอัตโนมัติ

2020.05.13 9:33

Nasir

ใช่ล้มละลายก็เป็นขั้นตอยทางกฏหมายเท่านั้นคับ มันเป็นเหมือนการป้องกันคนล้มละลายไม่ให้ไปสร้างหนี้เพิ่มนะครับ เพราะว่าคนที่ล้มละลายมีผลทำให้เราไม่สามารถทำนิติกรรม นิติกรรมสัญญา ใดๆ ทั้งสิ้นได้ รวมถึงธุรกรรมการเงินต่างๆ เช่น เปิดบัญชีธนาคาร ก็ยังทำไม่ได้เลยครับและคนที่ล้มละลายก็ยังส่งผลทำให้เราไม่สามารถดำรงตำแหน่งในบริษัทหรือห้างร้านต่างๆด้วยครับ

2020.05.25 6:8

ณัชชา

ถ้าไม่อยากจะเป็นบุคคลล้มละลายก็ต้องบริหารจัดการเงินให้เพื่อจะชำระหนี้ได้อย่างสม่ำเสมอ อีกอย่างคือ บางคนเข้าใจผิดว่าการเป็นบุคคลล้มละลายต้องเป็นตลอดไป อันนี้ไม่ใช่นะคะ สถานะของการเป็นบุคคลล้มละลายจะอยู่แค่สามปีเท่านั้นค่ะ และอีกอย่างสามารถที่จะยกเลิกการล้มละลายได้ด้วยอย่างเช่น ในกรณีที่หนี้สินเราได้ชำระเจ้าหนี้หมดแล้ว สถานะเราจะถูกเปลี่ยนและสามารถทำธุรกรรมต่างๆได้เหมือนเดิมค่ะ

2020.07.14 7:11

กอล์ฟ

เราเองมีเพื่อนที่ศาลสั่งว่าเป็นบุคคลล้มละลาย คือไม่สามารถทำนิติกรรมสัญญาใดๆได้ รวมถึงธุรกรรมทางการเงินเช่น เปิดบัญชีธนาคาร แต่นี้ไม่ได้หมายความว่า จะหมดตัวไม่มีอะไรเลย เธอก็ยังมีของใช้และมีเงินใช้จ่ายโดยที่เธอทำงานขายของเล็กๆ ถ้าต้องการที่จะซื้ออะไรที่ต้องใช้ชื่อของเธอ เธอก็ใช้ชื่อของคนอื่นแทน แต่ตอนนี้เธอก็พ้นการเป็นบุคคลล้มละลายแล้วค่ะ

2020.07.20 7:22

D-Dutchmilk

คือถ้าถูกศาลตัดสินว่าเป็นบุคคลล้มละลายพูดได้ง่ายก็หมดตัวเเหละ ทำอะไรไม่ได้เลยเเต่ว่าถ้าศาลสั่งให้เป็นบุคคลล้มละลายนั้นจะมีกำหนดระยะเวลา 3 ปี ถ้าเมื่อครบกำหนดก็จะถูกปลดจากการเป็นบุคคลล้มละลายโดยที่ต้องติดต่อกับเจ้าหน้าที่พิทักษ์ทรัพย์ ขอปลดจากการเป็นบุคคลล้มละลาย เเล้วก็จะหลุดพ้นจากหนี้สินทั้งหมด ยกเว้นแต่หนี้สินที่เกี่ยวข้องกับภาษีอากร หรือหนี้สินที่มาจากการทุจริต ฉ้อโกง

2020.08.11 19:51

NANA

จะใช้คำว่าหมดตัวก็ได้ หรือจะไม่ใช้คำนี้ก็ได้ค่ะ แต่ก็ไม่ได้หมดตัวตามความหมายจริงๆหรอกนะคะ แต่เป็นแบไม่สิมทธิ์ทำธุรกรรมทางการเงินตามกฎหมายใดๆอีกต่อไปเท่านั้นเอง แต่ยังมีบัญชีเงินฝากได้ ฝากเงิน ถอนเงิน โอนเงินได้ในจำนวนที่จำกัดถ้ามีเงินมากกว่าที่กำหนดก็จะถูกยึดไปชำระหนี้ หรือถ้าตรวจสอบว่ามีทรัพย์สินก็ต้องถูกยึดเหมือนกันค่ะ จนกว่าจะชำระหนี้หมดสิ้นจึงจะลืมตาอ้าปากได้อีกครั้งหนึ่ง

2020.08.27 10:46

Nana

เคยอ่านมานะคะเกี่ยวกับบุคคลล้มละลายไม่ได้หมายความว่าหมดเนื้อหมดตัวจริงๆนะคะเพียงแต่ว่าคนๆนั้นจะไม่สามารถมีทรัพย์สินอะไรได้เลยไม่ว่าจะเป็นรถหรือบ้านถ้าทรัพย์สินเหล่านั้นเป็นชื่อของเขาก็จะโดนยึด จนกว่าจะชำระหนี้หมด แต่ถ้าเป็นเงินในกระเป๋า เงินในบัญชี ศาลก็จะกำหนดค่ะว่าต้องมีเงินเกินเท่าไหร่ถึงจะโดนยึด อันนั้นถ้าคุณมีเงินอยู่พอสมควรไม่มากเกินข้อกำหนดก็ยังสามารถใช้จ่ายเงินนั้นได้อยู่ค่ะ

2020.10.22 13:6

--Karnpat--

เข้าใจละครับว่าบุคคลล้มละลายหมายความว่ายังไง เมื่อก่อนผมก็เข้าใจว่าบุคคลล้มละลาย คือ คนที่ไม่เหลืออะไรเลยเหมือนกัน พอได้อ่านหลายๆคอมเม้นท์จากกระทู้นี้ก็ได้ข้อมูลชัดเจนละครับ ผมเคยดูข่าวที่นักธุรกิจบางคนถูกฟ้องว่าเป็นบุคคลล้มละลาย แต่ก็เพียงแค่ธุรกิจเดียวของเขาเท่านั้น ยังมีอีกหลายธุรกิจของเขายังอยู่ดีอยู่ครับ

2021.09.21 13:58

อัฐพงศ์

การถูกฟ้องล้มละลาย มันมีข้อดีนะ ถ้าเราดูที่ตัวกฏหมาย วัตถุประสงค์ของกฎหมายล้มละลายจึงมีอยู่สองประการ โดยประการแรก คือ การทำให้เจ้าหนี้ได้รับการปฏิบัติอย่างเป็นธรรมในการจัดสรรแบ่งปันทรัพย์สินของลูกหนี้ และประการที่สอง คือ การทำให้ลูกหนี้ที่สุจริตได้รับโอกาสในการเริ่มต้นชีวิตใหม่ เห็นไหมครับว่าได้ประโยชน์ทั้งสองฝ่ายเลย

2022.01.30 8:26

:Chonprakan:

การเป็นบุคคลล้มละลาย ไม่ใช่ทุกคนจะหมดตัวนะครับ นักธุรกิจบางคนที่มีธุรกิจหลายอย่างก็กลายเป็นบุคคลล้มละลายได้ แต่ล้มเฉพาะบางธุรกิจเท่านั้น ไม่ใช่ในทุกกิจการที่มีอยู่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด เขาดูเรื่องรายได้และหนี้สินในกิจการเดียว หากว่ามีความแตกต่างกันมากจนต้องถือว่าเจ้าของกิจการนั้นเป็นบุคคลล้มละลาย ก็จะเป็นไปตามนั้นครับ

2022.04.23 14:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),การรวมหนี้,All (ประกัน),All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),การแต่งงาน,All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

เจ้าของ “หนี้บัตรเครดิต” เสียชีวิต ใครต้องรับผิดชอบชดใช้แทนบ้าง ?

All (หนี้สิน)

เป็นบุคคลล้มละลาย มีจากสาเหตุอะไร และมีผลกระทบอะไรไหม?

All (หนี้สิน)

อยากคุยกับแฟนเรื่องหนี้ของเขาเราควรทำอย่างไรดี

All (อี วอลเล็ต)

ใช้แอปไหนจ่ายค่าน้ำค่าไฟถึงปลอดภัยครับ

All (สินเชื่อ),ตัวช่วยชำระหนี้,ปลดหนี้,All (หนี้สิน),ค่าชดเชยจ้างงาน

ถ้าไม่ได้เงินเยียวยาจากรัฐบาล ช่วงที่รณรงค์ให้ทุกคนอยู่บ้าน จะเอาเงินจากที่ไหนไปส่งค่ารถคะ

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ประกันภัยรถยนต์,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

สิ่งที่ต้องรู้ ก่อนมีรถยนต์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี