Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หลักการ 5 ส.เอามาใช้ในการบริหารเงินให้กับตัวเองได้มั้ย?

ผมเป็นเจ้าของร้านขายเสื้อผ้าพื้นเมืองอยู่ที่ขอนแก่นครับ ปีนี้อายุ 30 ปีผมเคยได้ยินมาว่าในสำนักงานหลายแห่งได้ให้พนักงานใช้หลักการ 5 ส.ในการทำงาน คิดเลยสงสัยว่าถ้าใช้ได้ในองค์กรได้ น่าจะใช้ในชิวิตเราในเรื่องเงินได้ด้วยมั้ย และจะต้องทำยังงัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มณี

หลัก 5ส.จริงๆแล้วไม่ได้ดูแลเรื่องความเป็นระเบียบเรียบร้อยในสถานที่ทำงานเท่านั้น แต่จะเป็นการเน้นพัฒนาตัวบุคคล ในด้านนิสัย ความรับผิดชอบด้วย เช่น ส. ที่1 สะสาง ในงบดุลของตัวเองก่อน ทั้งส่วนที่เป็นเงินสด เงินเก็บ ค่าใช้จ่าย พอสะสางได้แล้ว เริ่ม ส.ที่2 จัดรุปแบบชีวิตให้สะดวก เรียบง่าย โดยการจัดเอกสารต่างๆที่สำคัญให้เป็นระเบียบ เป็นหมวดหมู่ เวลาต้องการใช้จะได้สะดวก

2019.08.01 19:6

มาลี

ส.ที่ 3 สะอาด เอามาใช้ในการบริหารเงิน ได้โดย หมั่นตรวจเช็คสภาพการเงินของเราว่า มีรายจ่ายต่งไหนมากเกินไปไหม รีบจัดการปรับปรุง แก้ไข ส.ที่ 4 สุขลักษณะ จะมี ส.นี้ได้คุณต้อง ทำทั้ง 3 ส.ให้ได้ก่อน ทั้งสะสาง สะอาด สะดวก เมื่อทำได้คุณจะมีสุขภาพทางการเงินที่ดี ส.ที่ 5 สร้างนิสัย ทำทุก ส.เป็นประจำให้เป็นส่วนหนึ่งของชีวิตประจำวัน และทำอย่างต่อเนื่อง รับรองบริหารเงินได้แน่นอน.

2019.08.01 19:7

Eda

ผมขอรวบรวม 5ส.แป๊บ สะสาง สะดวก สะอาด สุขลักษณะ สร้างนิสัย ประมาณนี้นะครับ ถ้าอ่านแค่หัวข้อหลักนี้ เห็นได้ชัดเจนว่าหัวข้อเหล่านี้สามารถนำไปใช้กับการเงินได้เลยครับ หากเราสร้างนิสัยที่ดีในการใช้จ่าย การเงินของเราก็คล่องและใช้จ่ายสะดวกขึ้นไม่ติดขัดเพราะไม่ต้องมาคอยสะสางหนี้สินที่ติดค้างไว้ ใช้ชีวิตได้อย่างมีความสุขกาย สบายใจ สะอาดปราศจากหนี้สินครับ

2020.03.27 4:37

วิสา

คิดว่าใช้ได้นะคะ เพราะว่าหลักการ 5 ส. เพราะว่าหลักการ 5 ส. ไม่ใช่ว่าต้องเป็นองค์กรหรือบริษัท ถึงจะใช่ได้ซะหน่อย อันที่จริงหลักการทุกอย่างบนโลกนี้ เราสามารถเอามาประยุกต์เพื่อให้ใช้กับสภาพของเราได้หมดแหละค่ะ อย่างเรื่องบริหารเงิน การมีวินัย จะคนโสด ครอบครัว นักธุรกิจ ก็ต้องเรียน ต้องใช้หลักการแบบนี้กันหมดนะคะ

2020.04.18 5:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี