Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนรวยเขาทำอะไรโดยที่เราไม่รู้บ้างมั้ย?

ผมอายุได้40ปีแล้ว ทำงานมาก็เกือบ 20ปี แต่ก็ยังไม่รวยซักที เห็นคนอื่นมีบ้าน มีรถขับก็อยากมีกับเขาเหมือนกัน ผมก็พยายามเก็บเงินในแบบของผมมาตลอด ก็ยังมีเงินเก็บไม่ถึงล้าน ผมเลยอยากรู้ว่า คนที่รวยๆเขามีเทคนิคอะไรพิเศษรึเปล่า ใครรู้บ้างช่วยแชร์หน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มนตรี

คนรวยบางคนก็ไม่ได้รวยมาตั้งแต่เกิดหรอก บางคนเคยเป็นคนหาเช้ากินค่ำมาก่อนด้วยซ้ำ แต่เขาจะยึด หลัก สุภาษิต ที่ว่า" อย่านอนตื่นสาย อย่าอายทำกิน อย่าหมิ่นเงินน้อย อย่าคอยวาสนา" เราเคยได้ยินบ่อยๆใช่มั้ย คาที่อยากรวย เขาจะเป็นคนขยัน ตื่นแต่เช้า ใช้หลักตื่นก่อน รวยก่อน ไม่เลือกงาน ไม่อายในงานที่ทำ และขยันในการศึกษาเรียนรู้ตลอดเวลา ทั้งฟัง อ่าน ปรึกษาผู้ที่มีประสบการณ์ไม่อายที่จะถามในเรื่องที่ตัวเองไม่รู้ และที่สำคัญ ถ้าจะลงทุนต้องความกล้าเสี่ยง ไม่กลัวความล้มเหลว ไม่มีใครประสบความสำเร็จได้โเยที่ไม่เคยล้มเหลวมาก่อน ยิ่งล้ม ยิ่งมีประสบการณ์.

2019.08.01 19:8

Willa

นิสัยอย่างหนึ่งของคนรวยคือ เป็นคนที่ชอบสงสัย มักจะมีคำถามอยู่ในใจตลอดเวลา นิสัยแบบนี้เปิดโกาศให้มีการพัฒนาตัวเองอยู่เรื่อยๆ ยิ่งมีข้อสงสัยมาก ก็จะยิ่งพยายามหาคำตอบให้มากที่สุด ไม่กลัวจะถูกมองว่า โง่ เมื่อได้คำตอบที่น่าพอใจ ลงมือทำตาม แสวงหาโอกาศให้กับตัวเองอยู่เสมอ ไม่หวังพึ่งการรวยทางลัดโดยการซื้อล็อตตาลี่ทุกงวด เขาจะไม่หยุดในการหาเงิน.

2019.08.01 19:9

Adrianna

ก็จริงอยู่ครับ ที่คนรวยบางคนไม่ได้มาจากครอบครัวที่ร่ำรวยอยู่เดิมแต่เขารวยด้วยตัวเขาเอง พวกเขาต้องขยันและอดทนมาก บางคนก็จับธุรกิจถูกทางซะด้วยเลยสามารถต่อยอดและขยายธุรกิจได้กว้างขึ้น แต่ถ้าเราไม่สามารถทำอย่างเขาได้ เราก็รวยได้ครับ ไม่ใช่รวยเงินแต่รวยความสุขความสบายใจได้ หากเราไม่มีหนี้สินผมว่านี่ก็เป็นความสุขที่สุดอย่างนึงแล้วล่ะครับ

2020.03.27 4:43

Klahan

ใช้ได้ค่ะเพราะว่าหลักการ 5 ส.ไม่ได้ถูกตั้งขึ้นมาเพื่อใช้ในองค์กรหรือว่าในบริษัทเท่านั้น แต่ยังใช้เพื่อจัดระเบียบวินัยให้กับตัวเราเอง ฝึกเราให้รู้จักบริหารเงิน ด้วยหลักการให้อย่างง่ายๆ เราเองก็ใช้นะคะ แล้วก็รู้สึกว่าเมื่อเราใช้หลักการ 5 ส.ในการบริหารเงินให้กับตัวเอง พอเราเริ่มทำธุรกิจหรือเปิดบริษัทเป็นของตัวเองสิ่งที่เราเคยฝึกตอนนี้จะเป็นประโยชน์กับเราในอนาคตด้วยค่ะ

2020.04.18 5:34

Da

ขึ้นอยู่กับว่าเราตั้งเป้าหมายในชีวิตของเราอะไรใหญ่ที่สุด อย่างคนรวยเขาก็ตั้งเป้าว่าเขาต้องหาเงินได้เยอะๆเขาก็ทำตามเป้าหมายแบบนั้น เขาเลยลองทำทุกอย่างอาจจะลองลงทุน แต่ไม่ใช่ทุกตัวจะสำเร็จหรอคะ ที่เขาลงทุนพลาดก็มีขึ้นอยู่กับวาระและโอกาสด้วย เราก็เห็นแต่อันที่เขาลงทุนสำเร็จใช่ไหมคะ แต่เราไม่รู้หรอกว่าไอ้ที่เขาล้มพลาดมานะมีเท่าไหร่ แต่สิ่งที่เราเห็นได้ก็คือเขาอดทนแล้วก็ไม่ยอมแพ้ถึงแม้เขาจะล้มค่ะ

2020.04.18 5:39

Title :p

ผมรู้สึกว่าขึ้นอยู่กับจังหวะและโอกาสของช่วงชีวิตเราด้วยนะครับ บางครั้งถึงแม้ว่าเราเป็นจะขยัน ประหยัด แต่ถ้าเราไม่เจอโอกาสที่เข้ามา มันก็รวยยากครับ อีกอย่างบางคนที่เค้ารวยเค้ามีหัวทางด้านธุรกิจด้วยถึงแม้จะไม่ได้ทำธุรกิจมาก่อน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นผมก็ตอบไม่ได้หรอกครับว่าทำไมถึงจะรวย เพราะถ้าตอบได้ผมเองคงรวยไปนานแล้วครับ5555

2020.07.11 6:14

ฃ้าวผัด

ก็ขี้เหนียวซิคะ เวลาจะซื้อของใช้ก็ซื้อของที่ลดราคา 50 - 75 % จะไม่กินอาหารที่มีราคาแพง เวลาเพื่อนขอยืมเงินก็จะไม่ให้เพราะรู้ว่าจะไม่ได้คืน มีรถยนต์กับมอเตอร์ไซด์ก็จะใช้แต่มอเตอร์ไซด์ถึงแม้ว่าฝนจะตกแดดจะออกเพราะเป็นวิธีที่จะประหยัดน้ำมัน ถึงมีแอร์ก็ไม่เปิดยอมทนร้อนเปิดพัดลมแทน นี่เป็นวิธีทีสามารถเก็บเงินได้ค่ะ

2020.07.13 9:56

จ้ะจ๋า

ขอมองอีกแง่มุมหนึ่งนะคะ คุณที่เห็นว่าคนอื่นมีบ้านมีรถขับอะ ที่จริงเขาอาจจะไม่ได้รวยก็ได้นะคะ แต่นั่นคือภาระหนี้สินของเขาค่ะ คุณอาจจะเห็นแค่ภายนอกเท่านั้นว่าเขามีนู่นมีนี่ เพราะคนเราชอบมาองกันภายนอก แต่คนรวยจริงๆเขาจะใช้ชีวิสบายๆกว่านี้ค่ะ ลองมองให้ถูกนะคะแล้วอย่าไปอิจฉาคนที่มีมากกว่าเราเลยค่ะ เพราะคุณจะไม่มีความสุขเองนะคะ

2020.08.17 17:25

มูมู่

คุณคะคุณรู้มั้ยว่าคนรวยเค้ามีความสุขไหมคะ คุณคิดว่าคนรวยเค้านอนหลับไหมคะ คุณคิดว่าคนรวยเค้านอนวันละกี่ชั่วโมงคะ เมื่อคุณรู้เรื่องนี้แล้วคุณจะตกตะลึงค่ะ เพเพราะสิ่งที่คุณคิดมันไม่ได้เป็นตามที่คุณนึกไว้เลยค่ะ ขอให้เป็นตัวตนของคุณดีที่สุดค่ะอยู่อย่างมีความสุขถึงแม้เราไม่มีเหมือนเพื่อนแต่คุณก็มีความสุขได้ใช่ไหมคะ

2020.08.27 4:50

=1Jinna

บอกตรงๆว่าเราเข้ามาอ่านคอมเม้นท์ จะคอมเม้นท์เองคงไม่ได้เพราะว่าเราไม่รวย เลยไม่รู้ว่าคนรวยเขาทำยังไง แต่ละคนที่เข้ามาคอมเม้นท์หรือให้คำแนะนำก็มีความคิดเห็นแตกต่างกันไป สามารถเลือกนำไปใช้ได้จริงอยู่นะคะ ทุกวันนี้เราก็พยายามใช้เงินเท่าที่หาได้ ก็อยากมีนะเงินเก็บน่ะ แต่ตอนนี้แค่หาเงินมาให้พอใช้ก็ยากแล้วอะค่ะ

2021.07.21 4:42

สุธิพงษ์

อย่าเอาตัวเรา ไปเปรียบเทียบกับคนอื่นเลยครับ ยิ่งเราเอาตัวเราไปเปรียบเทียบมากเท่าไร เราก็ยิ่งเครียดมากขึ้นครับ แล้วทำให้ชีวิตเราไม่มีความสุขด้วยครับ พ่อผมเคยสอนผมเสมอครับ ว่าให้เรามีความสุขกับสิ่งที่เรามีดีกว่าครับ คนที่เขารวยๆก็อาจไม่มีความสุขเหมือนเราก็ได้ครับ คนรวยหลายคนเป็นหนี้เยอะกว่าเราก็มีนะครับ

2021.08.16 6:18

Luxuly

เรื่องแบบนี้ตอบยากนะครับ เอาอย่างนี้นะ ผมอยากแนะนำให้จขกท หาบทความในเว็บไซต์นี้อ่านดูสิครับ เขามีคำแนะนำเกี่ยวกับพวก แนวคิดของคนที่อยากจะรวยด้วยนะ มีคำแนะนำให้เราแบบปรับทัศนคติ ที่เรามีต่อเรื่องเงินแล้วก็งาน ผมอ่านแล้วก็ได้ประโยชน์นะครับเอามาปรับใช้ รู้สึกว่าเรามีทัศนะที่เปลี่ยนไปเกี่ยวกับเรื่องเงิน

2021.09.29 14:53

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี