Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากรู้เทคนิคในการตั้งชื่อเพจร้านค้าบน Facebook?

กำลังจะเปิดร้านขายเสื้อผ้าบน facebook แต่ไม่รู้จะตั้งชื่อร้านว่าอะไรดีให้น่าสนใจมีใครช่วยฉันตั้งชื่อร้านหน่อยได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

จินทนา

กรณีที่มีชื่อแบรนด์สินค้า สามารถตั้งชื่อเพจเป็นชื่อแบรนด์ได้เลย และตามด้วยคำค้นหาที่มักจะถูกค้นมากที่สุด กรณีที่ไม่มีชื่อแบรนด์ แนะนำให้ตั้งชื่อเพจเป็นชื่อที่สามารถค้นหาบน google ได้ง่าย และมักจะถูกค้นหามากที่สุด วิธีการประชาสัมพันธ์เพื่อให้มีผู้คนรู้จักแฟนเพจมากขึ้นก็มี 2 วิธี โดยวิธีแรกเป็นวิธีที่ไม่ต้องเสียเงิน แต่ต้องใช้ระยะเวลาและมีเวลาพอสมควร เพื่อกระจายเพจไปตามเว็บไซต์ บล็อกหรือเว็บบอร์ดต่างๆ ให้คนเห็นมากขึ้น และอีกวิธีคือวิธีที่ต้องเสียเงิน แต่สามารถทำให้เพจเป็นที่รู้จักได้อย่างง่ายดาย ด้วยการซื้อโฆษณากับทาง facebook

2019.10.19 12:5

Kwanjai

การโพสต์ข้อความ เพื่อทำการขายสินค้าผ่านทาง facebook ไม่ควรสั้นหรือยาวจนเกินไป แต่ควรมีใจความสำคัญและรายละเอียดอย่างครบถ้วน โดยจากสถิติพบว่า ข้อความควรมีความยาวไม่เกิน 5 บรรทัด และประกอบไปด้วยสิ่งสำคัญ 3 อย่างด้วยกัน คือ ราคาสินค้า ชื่อสินค้า และเบอร์หรือช่องทางในการติดต่อ โดยข้อมูลเหล่านี้จะทำให้ลูกค้าสามารถตัดสินใจซื้อสินค้าได้รวดเร็วยิ่งขึ้น

2019.11.23 20:50

มาดาม

เราเห็นด้วยนะคะกับการขายของออนไลน์ในตอนนี้เพราะช่วงนี้เป็นช่วงโรคระบาดทำให้ผู้คนไม่ออกไปไหนและใช้เวลาส่วนใหญ่อยู่ที่บ้านและส่วนมากทุกคนจะเล่น Facebook กันดั้งนั้นการขายของออนไลน์เป็นลู่ทางค้าขายที่ดีฉันคิดว่าวิธีที่ให้ลูกค้าเข้ามาดูและซื้อสินค้าเรามีเทคนิคง่ายๆในการตั้งชื่อเพจ คำแรกของชื่อเพจสำคัญที่สุดอย่าตั้งชื่อยาวเกินไปและตั้งชื่อให้อ่านง่าย.... ลองดูนะคะ

2020.07.07 5:31

แกรนด์

ต้องตั้งชื่อให้ง่ายๆให้รู้ว่าเราขายอะไรเพื่อให้ติดอันดับใน Google ลูกค้าจะได้หาเราได้ง่ายๆ และอย่าตั้งชื่อยาวมากเกินไป ต้องรู้จัก keyword ชื่อสินค้า ยิ่งมีคีย์เวิร์ดที่ลูกค้าชอบใช้ค้นหาอยู่ในชื่อเพจ ยิ่งเพิ่มโอกาสให้ลูกค้าค้นหาเพจเจอได้ง่ายยิ่งขึ้น ใส่ #keyword ลงไปเยอะๆ เราทำประมาณนี้กับร้านของเรานะคะ ก็ได้ผลดีเกินคาด

2020.07.23 7:21

/Sirawit/

ชื่อนั้นสำคัญไฉน? บอกได้เลยว่าสำคัญมาก ยิ่งการตั้งชื่อร้านขายของหรือชื่อบริษัทยิ่งสำคัญเพราะถ้าตั้งไม่ตรงกับสินค้าหรือบริการของตัวเองก็ไม่เกิดผลที่ดีครับ เดี๋ยวนี้หลายคนเบนเข็มมาขายของออนไลน์กันมากขึ้นด้วย ดังนั้น การตั้งชื่อเพื่อให้คนเข้ามาค้นหาเจอได้ง่ายๆเป็นสิ่งที่ควรจะทำเป็นอย่างยิ่ง ตามที่มีคนแนะนำมาเป็นวิธีที่ดีมากครับ

2020.08.17 14:28

MOMO

เอาแบบสั้นๆง่ายๆได้ใจความค่ะ แบบจำได้ติดปาก หรือเอาชื่อที่เป็นการแสดงเอกลักษณ์เฉพาะของสินค้าก้ได้นะคะ มันก็แนะนำยากอยู่นะว่าจะตั้งชื่อว่าอะไรดี เอาเป็นยกตัวอย่างละกัน อย่างเราอะขายหอยลวกบนเฟสนะ เราตั้งชื่อร้านว่า สถานีหอย สั้นๆแบบนี้เลยก้เห็นลูกค้าบอกว่าจำง่ายดีเรียกง่ายดี ติดหูด้วย คุณหล่ะจะขายอะไร?

2020.08.31 15:56

ทวิตตี้

ไม่รู้เหมือนกันนะคะว่าการตั้งเพจร้าน มันสำคัญขนาดไหนเพราะว่า ตัวเราเองอ่ะตอนนี้ก็ขายของออนไลน์แต่เรายังไม่มีเพจเป็นของตัวเองแบบจริงจังเราเข้าไปโพสขายตามเพจ เพื่อนๆที่เป็นเพจสาธารณะอยู่ ซึ่งตอนนี้ก็ขายดีนะคะ แต่ก็วางแผนจะเปิดเพจของตัวเองอยู่เหมือนกัน ก็เลยเข้ามาหาข้อมูลในห้องกระทู้นี้ด้วยคน ขอบคุณข้อมูลจากทุกคนนะคะ

2020.10.22 18:47

โบราณ

@จขกท. ผมก็อยากจะช่วยคุณตั้งชื่อร้านอยู่นะครับ แต่ผมไม่รู้ว่าคุณจขกทขายสินค้าได้อ่ะครับ ถ้าไม่รู้ว่าขายสินค้าอะไรเราจะช่วยตั้งชื่อร้านได้ยังไง แปลกดีเหมือนกันนะครับที่อร่อยๆคอมเม้นอุตส่าห์เข้ามาแนะนำต่างๆนานาได้ แต่ที่สำคัญคือจขกท. เขาอยากให้ช่วยตั้งชื่อร้านนะครับรบกวนช่วยเข้ามาตอบได้ไหมว่าขายอะไร จะได้ช่วยตั้งชื่อร้านได้ถูก

2021.05.24 17:1

จิ๊บจิ๊บ

ที่แต่ละคอมเมนต์แนะนำมาน่าสนใจดีนะคะ ตอนนี้หลายคนหันมาขายของออนไลน์มากขึ้น เพราะว่าจะไปขายที่ตลาดก็ไม่สะดวก แล้วการขายทางออนไลน์สามารถเข้าถึงลูกค้าได้มากกว่าด้วย แม้ว่าการแข่งขันมันจะสูงอยู่บ้าง แต่พ่อค้าแม่ค้าก็ไม่ได้มีทางเลือกมากนักอะเนอะ เราขอให้กำลังใจเจ้าของกระทู้และพ่อค้าแม่ค้าออนไลน์ทุกท่านนะคะ

2021.05.27 5:24

Boy

เท่าที่เห็นเดี๋ยวนี้เค้ามักใช้คำคม คำพูดตลกๆ หรือมุกต่างๆนะ ในการโปรโมท นอกจากชื่อร้านอะ ทวลาโพสขายของแต่ละวันต้องมีไอเดียใหม่ๆตลอด เช่น ขายอาหาร ก็มีสโลแกนแบบนี้ อาหารไม่อร่อย...แต่ความสกปรกร้อยเปอร์เซ็น 5555 แบบนี้ขายดีแน่ คนสนใจมันขำดี ลองเอาไปใช้ดูนะครับ จขกท. หรือบอกมาว่าขายอะไรผมว่ามีคนรอตั้งสโแกนให้แน่นอน

2021.08.09 8:1

อินอิน

@Boy ขออนุญาตขำสโลแกนที่คุณบอกมา555 แต่มันก็จริงอะ เวลาที่โพสต์ขายของทางเพจจะต้องมีสโลแกนหรือประโยคเด็ดๆมาดึงดูดความสนใจของลูกค้า เจ้าของกระทู้เขาตั้งชื่อเพจของเขาได้หรือยังไม่รู้นะคะ แต่ตอนนี้คงต้องเริ่มคิดสโลแกนต่างๆเวลาโพสต์ด้วย เอาให้ลูกค้าที่มองเพจผ่านๆถึงกับต้องเข้ามาดูแบบจริงจังเลยอะ เอาใจช่วยค่ะ

2021.09.18 15:59

Minyyyyy

ตั้งชื่อร้านแล้ว ตอนที่โพสต์โฆษณาขายของ ก็ต้องติดแฮชแท็กเยอะๆนะคะ ทำข้อความให้ดูน่าสนใจ ไม่ใช่มีแค่ข้อความแต่จะต้องมี Emoji หรือว่าสติ๊กเกอร์ใส่เข้าไปด้วยเพื่อเพิ่มความน่าสนใจค่ะ เราเองก็เป็นคนนึงที่ชอบเข้าไปในเพจ Facebook ซื้อนั่นซื้อนี่ โพสต์ไหนที่มีอิโมจิหรือแฮชแท็กน่าสนใจ ก็จะเตะตาเป็นพิเศษ ก็แนะนำในฐานะลูกค้าคนนึงค่ะ

2021.09.22 15:11

นฐษร

ชื่อร้านเหรอคะ หลายคน ก็ เอาชื่อของตัวเองไปตั้งนะคะ เรื่องชื่อ ดูจากที่หลายๆคนตั้ง เขาก็จะระบุเลยคะว่า เขาขายสินค้าแบบไหน เพื่อให้ลูกค้าได้ค้นหาง่ายๆคะ เอาว่าถ้าคุณอยากให้พวกเราตั้งชื่อร้านให้ก็แจ้งมาได้เลยนะคะ ถ้าตั้งเอง ก็คิดแค่คนเดียวคะ ถ้ามีหลายๆไอเดีย คุณอาจจะเอามารวมกันแล้วกลายเป็นชื่อเท่ห์ๆได้เลยนะคะ

2021.10.03 15:21

C.Boripat

เจ้าของกระทู้เปิดร้านค้าบน facebook ไปหรือยังครับ น่าจะเปิดร้านจนขายดีไปแล้วมั้ง ตั้งชื่อร้านว่าอะไรล่ะ มีเข้ามาแนะนำกันเยอะเลย การตั้งชื่อร้านมันไม่ง่ายนะ พอมานั่งนึกจริงๆผมว่าหลายคนก็เป็นเหมือนเจ้าของกระทู้แหละ กว่าจะคิดออกแต่ละชื่อ กว่าจะตัดสินใจได้ว่าจะใช้ชื่ออะไรต้องใช้เวลาพอสมควร หวังว่าร้านคุณจะขายดีนะครับ

2021.10.06 14:30

ฐา วรงค์

มีโพสต์ บทความ และคลิปออกมาเยอะนะ เรื่องการตั้งชื่อเพจขายของน่ะครับ ต้องค่อยๆอ่าน ค่อยๆทำความเข้าใจถึงจะรู้ว่าคุณจะตั้งชื่อร้านของคุณว่าอะไรดี ผ่านมาหลายเดือนละ เจ้าของกระทุ้คงได้ชื่อร้านขายของที่ถูกใจไปแล้วล่ะ ป่านนี้คงขายของดี มีลูกค้าเยอะ คนขยันยังไงก็ไปรอดแน่ๆ พ่อค้าแม่ค้าคนอื่นๆก็เหมือนกัน ขายดีๆครับ

2021.10.20 15:42

มะขามหวาน

จริงๆถ้าอยากขายดีก็ต้องยิงแอดเยอะๆด้วยนะ ถึงแม้ว่าชื่อก็มีส่วนแต่ก็ไม่ได้ทั้งหมดหรอกที่จะทำให้คุณขายดี ต้องมีองค์ประกอปอื่นๆหลายอย่างค่ะด้วย เช่น สินค้า การบริการ ความน่าเชื่อถือของร้าน จำนวนผู้ติดตาม อีกอย่างเดี๋ยวนี้ตลาดมันเปลี่ยนไปแล้ว ไม่ค่อยมีใครขายกันใน facebook กันแล้ว คุณลองมาหาตลาดอื่นๆดูเพิ่มนะ

2021.10.23 11:57

มัธฑรีย์

เมื่อปลายปีที่แล้วเราเข้าเรียนเกี่ยวกับเรื่องนี้มานะคะ เสียเงินค่าเรียน 99 บาท เรียน 5วัน วันละ2-3 ชม. ได้อะไรมาเยอะเลยที่เกี่ยวกับการขายของแบบนี้ เรื่องการตั้งชื่อเพจ คนที่สอนบอกว่าให้เราตั้งชื่อที่เรียบง่าย อย่าไปตั้งอะไรที่จำได้ยากๆ แล้วก็เอาแบบที่คนสามารถค้นหาได้ง่ายๆด้วย อย่าสะกดชื่อร้านแปลกอันนี้ไม่ควรอย่างยิ่ง

2022.01.23 15:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (เศรษฐกิจ)

MUJI ไทย รายได้ เท่าไร

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี