Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คำแนะนำการลงทุนทองคำสำหรับมือใหม่

ผมเพิ่งเรียนจบใหม่ แต่ออมเงินมาตั้งแต่เด็กแล้ว ตอนนี้มีเงินอยู่ก้อนหนึ่งว่าจะเอามาลงทุนทองคำผมจึงอยากขอคำแนะนำการลงทุนทองคำสำหรับมือใหม่คืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wasi

ถ้าคุณอยากลงทุนทองคำผมแนะนำว่าคุณต้องลงทุนด้วยเงินเยนเท่านั้นถ้าจะให้ปลอดภัยเราควรจะลงทุนด้วยเงินเย็นไม่ควรจะกู้เงินมาลงทุนเพราะราคาทองผันผวนง่ายและหากกู้มาแล้วทองคำที่ซื้อไว้ดันขาดทุนจะทำให้เรามีภาระ 2 ทางคือทั้งผลขาดทุนและเสียดอกเบี้ยในการลงทุนอสังหาริมทรัพย์นั้นบางคนอาจใช้วิธีกู้เงินเพื่อนมาลงทุนได้ซึ่งสามารถทำได้ในระดับที่มีความเสี่ยงน้อยกว่าการกู้เงินมาลงทุนทองคำ

2019.10.31 12:5

สุเมธ

ก่อนลงทุนทองคำคุณควรศึกษาเรื่องกราฟและข่าวสารของราคาทองซึ่งมักจะเคลื่อนไหวไปในทิศทางตรงกันข้ามกับค่าเงิน US dollar เพราะทองคำซื้อขายเป็นเงินดอลลาร์สหรัฐเมื่อค่าเงินดอลลาร์สหรัฐลดลงราคาทองคำก็มักจะปรับตัวขึ้นเช่นเพราะนักลงทุนโยกเงินจากเงินดอลลาร์สหรัฐไปที่ทองคำและเมื่อไหร่ที่ค่าเงินดอลลาร์เพิ่มค่าขึ้นราคาทองก็มักจะปรับตัวลดลง

2019.11.06 18:12

สุชาดา

ใช่แล้วครับก็ต้องคิดถึงว่าเงินที่เอามาลงทุนนั้นเป็นเงินเย็นหรือเปล่าถ้าเป็นเงินเยนที่มีอยู่แล้วนะครับแนะนำว่าจัดเลยครับ ควรศึกษาให้ออกเกี่ยวกับเรื่องของค่าเงินด้วยนะครับว่าท้องสามารถเอาไปแปลงเป็นค่าเงินอะไรได้บ้าง คือถ้าเราเล่นเรื่องค่าเงินก็เป็นเรื่องที่ต้องสังเกตความเคลื่อนไหวและความเป็นมาเป็นไปให้ดีครับเพราะว่า เหมือนกับถ้าราคาของทองประเทศไทยราคาดีแล้วก็สามารถเอาไปเปลี่ยนเป็นค่าเงินดอลลาร์หรือค่าเงินอื่นได้ถ้าเราได้รับผลกำไรครับ

2020.05.16 14:53

ประสงค์

การลงทุนทองทำได้หลายอย่างคะ แต่ที่คนชอบๆเลยคือ ซื้อทองคำรูปพรรณและทองคำแท่งแล้วเอามาเก็บไว้กับตัวเลยคะ อันนี้หลายทำอยู่คะ แต่เราว่าเสี่ยงมากถ้าทำแบบนี้ มันมีวิธีง่ายกว่านั้นแล้วตอนนี้เขามีแอพฯห้องทางที่เราสามารถซื้อทองคำผ่านแอพฯได้เลย เพียงเราแค่สมัครแล้วก็ใส่หมายเลขบัตรประชนของเรา การซื้อแบบนี้เราจะซื้อน้อยๆก็ได้คะ

2020.05.26 4:40

Prinya

หลายคนหันมาสนใจการลงทุนทองคำกันเยอะเหมือนกันนะ เห็นด้วยกับคำแนะนำที่บอกว่าเงินที่เอามาลงทุนควรเป็นเงินเย็น คือเป็นเงินเก็บไม่ใช่เงินที่ต้องเอามาใช้จ่ายในชีวิตประจำวัน แต่ยังไงก็ต้องศึกษาเรื่องการลงทุนเอาไว้บ้างนะคะ ราคาทองคำมีขึ้นมีลง แต่โดยรวมเราว่าโอเคนะไม่น่าจะเสียหายมากเท่าไหร่ แต่ก็อย่าเพิ่งไปทุ่มทุนเยอะละกันค่ะ

2020.06.17 12:53

Season

อย่างที่คุณบอกว่ามีเงินอยู่ก้อนนึงก็ดีแล้วครับถ้าจะใช้เงินก้อนนั้นที่เป็นของคุณเองในการลงทุนถ้าคิดจะลงทุนในทองคำแล้วเงินก้อนที่คุณมีอยู่มากพอก็อยากจะแนะนำให้ลองศึกษา หุ้นทองคำด้วยนะครับ เขารู้สึกว่านี่เป็นการลงทุนหนึ่ง ที่น่าสนใจ และมีความเสี่ยงน้อยในทุกวันนี้ก็ดูเหมือนว่าราคาทองคำค่อนข้างจะขึ้นมากกว่าลง

2020.10.27 9:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

ลดค่าใช้จ่าย

ค่า ft คืออะไร ทำไมต้องมีด้วย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

ห้างสินค้าไทย ห้างที่สนับสนุนสอนค้าคนไทย และตอนนี้เรามีบัตรเครดิตของห้างสินค้าไทยมา นำเสนอค่ะTDP visa Card

บัตรเครดิต ทีดีพี วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี