Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วินัยในการเก็บเงินทำวิธีไหนจะได้ผล

ผมพยายามเก็บเงินมาหลายวิธีแต่เก็บไม่เคยอยู่ครับ ผมอยากมีวินัยในการเก็บเงินที่ดีควรทำวิธีไหนถึงจะได้ผลครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Somchai

เพื่อจะสร้างวินัยในการเก็บเงินออมเงินคุณก็แบ่งเป็น 2 ประเภทได้โดยประเภทที่ 1 คือการออมเงินเพื่ออนาคตอันใกล้ๆเพื่อใช้จ่ายหนี้สินที่มีของแต่ละเดือนเพื่อนำเงินที่เอาไปใช้จ่ายในครอบครัวออมเงินเพื่อต้องการซื้อสิ่งของออมเงินสำรองเพื่อจ่ายค่ารักษาตัวในยามป่วยไข้และอยากให้ 2 คือการออมเงินเพื่ออนาคตในระยะยาวใช้จ่ายในยามเกษียณอายุเพื่อความมั่นคงของครอบครัวเป็นมรดกให้ลูกหลานใช้ในการลงทุนต่อยอดเงินออมให้เพิ่มขึ้น

2019.10.02 21:2

Ngoen

คุณจะใช้หลักการออมเงินด้วยเศรษฐกิจพอเพียงก็ได้คือใช้จ่ายไม่พุ่งเฟือยประหยัดรู้จักคิดใช้จ่ายอย่างมีสติต้องไม่ซื้อของที่แพงเกินไปแต่เลือกซื้อของที่ราคาไม่แพงแต่คุณภาพพอใช้ได้ไม่ต้องเน้นแบรนด์เนมตามกระแส คุณควรเริ่มทำตั้งแต่ตอนนี้เพราะถ้าคุณฝันว่าจะมีเงินเก็บเยอะๆแต่ถ้าไม่ลงมือทำก็ไม่มีนะคะ

2019.11.08 18:12

Soda

อย่าเก็บเงินที่เหลือใช้แต่ต้องการเงินออกมาเก็บก่อนที่จะใช้ค่ะแล้วก็ต้องใช้จ่ายอย่างประหยัดพอดีไม่ฟุ่มเฟือยด้วยนะคะเพราะถึงแม้ว่าคุณจะเก็บเงินเอามาเก็บก่อนใช้แล้วแต่ถ้าเงินใช้จ่ายที่คุณแบ่งเอาไว้หมดเร็วคุณก็ต้องไปดึงเงินเก็บมาใช้อยู่ดี ยังงั้นการมีวินัยกับตัวเองสำคัญมากๆเลยค่ะและการควบคุมการใช้จ่ายก็สำคัญมากด้วย

2020.10.27 9:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี