อยากออมทองเพื่อสร้างทุนทำอย่างไร

เพื่อนนักธุรกิจของผมชวนให้ไปออมทอง เพื่อนบอกว่าสามารถสร้างให้เป็นเงินไปทำทุนเพิ่มได้ จริงหรือครับ เขาทำกันอย่างไรครับ

• user image

Wasan

คุณสามารถเดินเข้าไปในร้านทองและซื้อทองคำโดยตรงด้วยตัวเองได้เลย ซึ่งคุณอาจเลือกเก็บรักษาได้ในรูปแบบ สัญญาถือครองหรือตั๋วทอง, ซื้อทองคำมาเก็บรักษาเอง หรือฝากไว้กับร้านทองที่ไว้ใจได้ โดยถ้าซื้อทองคำแท่งน้อยกว่า 5 บาท จะต้องเสียค่าบล็อกเป็นราคา 2% ของราคาทองด้วยครับ นอกจากนี้ร้านทองในปัจจุบันยังมีบริการซื้อทองแบบ “ออมทอง” คือการให้คุณซื้อทองเป็นการเก็บออมได้ในจำนวนเงินทีละน้อย ๆ ขั้นต่ำเพียงเดือนละ 1,000 บาท

2019.10.03 21:2

Tosanakorn

คุณต้องรู้นะครับว่า หัวใจของการลงทุนทองคำก็คือการทำกำไรจากส่วนต่าง คือ การขายทองคำเมื่อราคาทองในตลาดสูงกว่าตอนที่เราซื้อ โดยราคาในการซื้อขายทองคำแท่งตามประกาศของสมาคมค้าทองคำฯ ในวันเดียวกันราคาขายจะสูงกว่าราคารับซื้อคืน อย่างน้อย 100 บาท ซึ่งเมื่อคิดรวมส่วนต่างราคาซื้อขาย ค่ากำเหน็จ และค่าบล็อกต่าง ๆ แล้ว การจะทำกำไรจากการซื้อทอง ควรจะต้องขายเมื่อราคาทองสูงขึ้นอย่างน้อย 300-500 บาท

2019.11.09 18:12

Soda

แต่ขอบอกก่อนเลยนะคะเพราะว่าคนที่จะลงทุนในทองคำหรือการออมทองเนี่ยต้องใจเย็นๆนะครับเพราะกว่าราคาทองจะขึ้นกว่าจะขายได้ก็ต้องใช้เวลาถ้าคุณต้องการผลกับไทยเร็วๆหรือใจร้อนที่จะได้ทุนคืนก็คงจะไม่เหมาะกับการลงทุนด้านนี้นะครับ ยังงั้นผมเลยคิดว่าคนที่จะลงทุนในทองคำหรือออมทองเนี่ยจะต้องเป็นคนที่มีฐานะทางการเงินที่มั่นคงอยู่แต่พอสมควรนะครับ

2020.10.27 9:15

Please leave your knowledge and opinion!

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

ตั๋วเครื่องบินในประเทศลดราคาทันที4%เมื่อใช้จ่ายด้วยบัตรนี้...

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า คลาสสิก / บัตรกรุงไทย

เป็นผู้หญิงก็ต้องช้อปปิ้ง จะช้อปปิ้งทั้งทีก็ต้องมีบัตรเครดิตคู่ใจอย่าง UOB Preferred Card

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีเฟอร์ / ธนาคารยูโอบี

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร KTC World Rewards Master card ที่เหมาะสำหรับคนที่ชอบเดินทาง

บัตรเครดิต เคทีซี เวิลด์ รีวอร์ด มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เมื่อใช้บัตรKing Power K bank ลดทันที20% เมื่อซื้อสินค้าที่King power

บัตรเครดิตร่วม คิงเพาเวอร์ - กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

ไม่น่าเชื่อว่ายัตรเครดิตที่ผมมีอยู่ทำให้ผมได้ส่วนลดที่โรงแรมถึง15% !

บัตรเครดิตเอสซีบี มาย ทราเวล / ธนาคารไทยพาณิชย์

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

อยากจะรีวิวโบรคเกอร์ FXTM ให้เพื่อนฟังกันนะคะ เกี่ยวกับข้อดีและข้อเสียของโบรคเกอร์นี้

FXTM / ForexTime

บัญชีจริงกับบัญชี demo แตกต่างกันยังไง

Exness / เอกซ์เนสส์

อยากให้เพื่อนๆมารีวิวเปรียบเทียบระหว่างค่าย Xm กับ Exness ว่ามีข้อดีข้อเสียแตกต่างกันยังงัย?

XM / XM Global

stoploss หรือหยุดขาดทุน สำคัญขนาดไหน?แล้วถ้าเราไม่อยากจะขาดทุนเราควรต้องทำยังงัย?

บัญชีของ xm มีแบบไหนบ้างคะ

เปิดบัญชี​กับ​โบรกเกอร์ XM​ ยังไง