Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีเพิ่มเงินจากทองที่ซื้อมาเก็บไว้

ฉันเป็นแม่ค้าที่ตลาดมาหลายปีคะ ทุกปีก็ซื้อทองมาเก็บไว้ปีละเส้น ตอนนี้ก็มีหลายเส้นแล้ว มีใครรู้วิธีเอาทองไปเพิ่มเงินไหมคะ ต้องทำอย่างไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุกัญญา

สิ่งแรกที่คุณต้องรู้คือสำคัญมากทองที่ต้องการซื้อนั้นคือทองอะไรเปอร์เซ็นต์เท่าไหร่ซึ่งสามารถสังเกตได้จากตอกตราสัญลักษณ์ยี่ห้อหรือผู้ผลิตซึ่งระบุไว้บนตัวเรือนเช่นตะขอหรือด้านในของวงแหวนเพราะหากมีข้อความที่ระบุไว้ชัดเจนจะทำให้ได้ราคาดีกว่าเมื่อขายคืนและโดยปกติแล้วร้านค้าจะต้องชั่งน้ำหนักทองให้ดูไม่ทำการช่างให้ดูสามารถเรียกร้องขอดูได้ก่อนทำการขายหรือซื้อโดยทองคำแท่ง 1 บาทจะมีน้ำหนัก 15.2 44 กรัมและทองรูปพรรณ 1 บาทจะมีน้ำหนัก 15.16 กรัม

2019.10.04 21:2

สมพงษ์

กรณีที่คุณซื้อทองแท่งขนาดเล็กกว่า 5 บาทให้เลือกแบบที่มีชีทพลาสติกเพื่อช่วยลดรอยตำหนิรอยบุบที่ทำให้น้ำหนักทองหายไปและไม่ควรแกะชีสออกโดยไม่จำเป็นควรแยกทองที่ใช้งานประจำออกจากทองที่ซื้อมาเก็บไว้เพื่อขายด้วยเพราะมีผลต่อราคาเมื่อนำทองไปขายคืออีกหนึ่งสิ่งที่สำคัญคือเมื่อต้องการซื้อทองมาเก็บไว้เพื่อขายควรต้องเลือกการลงทุนให้เหมาะสมกับเงินทุนที่มีอยู่แล้วว่าท้องจะมีมูลค่าสูงแต่มีความเสี่ยงสูงจากราคาที่ผันผวนด้วยเช่นกัน

2019.11.10 18:12

Parnchand

ขายเลยครับ ตอนช่วงโควิท-19 นี่แหละ....กำไรดีนัก.... แต่หลังจากนี้ต่อไปไม่รู้เหมือนกันนะครับว่าจะเป็นยังงัย แต่ถ้าคุณอยากจะเก็งกำไรจากการขายทองจริงๆ ผมอยากแนะนำให้คุณซื้อทองแบบทองแท่งจะดีกว่าครับ ขายแล้วมันจะได้กำไรเยอะกว่าที่เป็นแบบเส้นๆ และควรเช็คราคาตลาดอยู่เสมอครับ เพราะว่าตอนนี้เศรษฐกิจผันผวนมาก ดังนั้นไม่มีอะไรแน่นอนครับ

2020.05.16 5:17

Thong Dam

ง่ายๆบ้านๆเลยนะคะก็ซื้อมาเก็บไว้เก็งกำไรค่ะ วิธีการเก็บรักษาข้อมูลอย่างที่เพื่อนๆแนะนำไปด้านบนแล้ว ถ้าซื้อก็แนะนำว่าซื้อเป็นทองแท่งดีกว่านะคะ ตอนขายก็ขายออกตอนที่ราคาทองคำสูงขึ้นก็รีบขายเลยค่ะถ้าราคาทองคำลดลงก็ไปซื้อ ก็เหมือนกับการเล่นหุ้นน่ะค่ะเห็นว่าอันไหนดีก็ขายทอดตลาดเห็นว่าไหนราคาตกก็ไปซื้อไว้รอให้กำไรสูงขึ้นค่อยเอาไปขายต่อก็ได้กำไรเข้ามาแล้วค่ะ

2020.05.16 15:9

Soda

ก็เอาไปขายเลยครับคุณป้าอย่างที่คอมเม้นนึงบอกมาแล้วช่วงนี้ราคาทองคําวันนี้ขึ้นช่วงนี้ก็คือเป็นช่วงที่เขาคงเอาทองคำที่จะเก็บไว้มาขายกันทั้งนั้นแต่จากประสบการณ์หรือการนี้ของป้าเนี่ยทำให้ผมเห็นความจริงอย่างนะครับว่าคนที่ซื้อทองคำว่าเก็บและนำไปขายทุกคนก็ไม่ได้ประสบความสำเร็จหรือทำให้ร่ำรวยขึ้นมาได้เลยเพียงแต่ได้กำไรหรือจากส่วนต่างเพิ่มเติมนิดหน่อยก็เท่านั้นเอง

2020.10.27 9:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีไหมใครเล่นforexแล้วได้ตลอด

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การลงทุน)

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรอะไรเอ่ย?ให้วงเงินตั้ง5เท่าของรายได้ เฉลย ก็บัตรThanachart Dimond Visaไง!

บัตรเครดิต ธนชาติ ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป

ป้าล่ะชอบจริงๆ Citi Makro Platinum Rewards Card โดยเฉพาะคนที่ขายของชำแบบป้า

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี