Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเคล็ดลับไปเที่ยวต่างประเทศให้สนุกบ้างมั้ยคะ?

ดิฉันรับราชการทำงานในโรงพยาบาลแห่งหนึ่งในกรุงเทพค่ะ ทำงานเยอะมาก และทำงานไม่ค่อยเป็นเวลา อยู่กับงานทุกวันเครียดมาก อยากมีเวลาให้กับตัวเองไปพักผ่อนไกลๆ คิดว่าจะไปต่างประเทศ ซักอาทิตย์นึง แต่ก็กังวลเพราะยังไม่เคยไปต่างประเทศ เมื่อเที่ยวก็อยากให้สนุกเต็มที่ จะทำยังงัยดีคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Roosevelt

ถ้าอยากเที่ยวให้สนุกสุดๆ ต้องตั้งเป้าหมายเอาไว้ก่อนว่า อยากเที่ยวที่ไหน แนวไหน เช่น ภูเขา ทะแล หรือในเมือง แล้วก็เริ่มค้นหาสถานที่ที่เราจะไปว่า สภาพอากาศช่วงที่เราจะไปเป็นยังงัย เพื่อที่เราจะได้เตรียมสภาพร่างกายให้พร้อมก่อนเดินทาง ถ้าเจ็บป่วยตอนเที่ยวคงจะหมดสนุกแน่ๆ.

2019.08.01 19:12

Pang

งบประมาณก็สำคัญนะ ถ้างบประมาณไม่พอก็หมดสนุกเหมือนกัน เราอาจจะเริ่มทำงบประมาณรายจ่ายเอาไว้คร่าวๆ ไม่ว่าจะเป็นตั๋วเครื่องบินจะเอาราคาขนาดไหน ค่าที่พักเอาแบบสะดวกหรือว่าประหยัด อาหารจะกินแบบง่ายๆหรือกินแบบนักท่องเที่ยว หลังจากนั้นเริ่มเช็คโปรโมชั่นของสายการบินต่างๆ เช็ครีวิวของคนที่เคยไปเที่ยวมาก่อนเรา จัดกระเป๋าให้พร้อมเตรียมยาไปด้วยเผื่อเจ็บป่วยกระทันหันจะได้ไม่ต้องวุ่นวายในการหาซื้อ.

2019.08.01 19:13

Chanchira

อยากไปเที่ยวให้สนุกต้องวางแผนให้ดีทั้งการเดินทางตั้งแต่ออกจากบ้านเราไปจนถึงที่นู่น เรื่องที่พักและสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆด้วยครับ ถ้าวางแผนได้ทั้งหมดเราจะได้กำหนดค่าใช้จ่ายคร่าวๆได้ แล้วกลับมาดูเงินที่เก็บไว้ว่าจะพอมั้ยหรือต้องเก็บเพิ่มอีกหน่อย เตรียมทุกอย่างให้เรียบร้อยเมื่อไปถึงจะได้เที่ยวให้สนุกสาสมใจไปเลยครับ

2020.03.27 5:4

อุบล

ต้องวางแผนก่อนเลยค่ะ แล้วก็ต้องเลือกว่าเราอยากไปเที่ยวที่ไหน เพราะยถ้าเป็นคนชอบฝั่งตะวันตก ไปเที่ยวต่างประเทศแถบเอเชียก็คงไม่สนุกเท่าไหร่ใช่ไหมคะ อยากให้เลือกประเทศที่เราชอบและก็สนใจค่ะ ในการเที่ยวแต่ละครั้งนะเราก็ตั้งใจว่าทริปนี้เราต้องการอะไรจากการท่องเที่ยวอย่างอยากไปเที่ยว เพื่อเรียนรู้ประวัติศาสตร์เราก็ไปทางแถบเมดิเตอร์เรเนียน อยากจะไปชมดอกซากุระแล้วก็ตั้งใจไปช่วง High Season ของประเทศญี่ปุ่น แพงหน่อยแต่ก็คุ้มค่ะสนุกด้วย อาจจะเรียนภาษาของที่นั่นด้วยนิดหน่อยไม่ต้องซีเรียสค่ะ เพราะคนท้องถิ่นส่วนใหญ่น่ารักในทุกประเทศที่เราไปเลยนะคะ แต่อยากไปเที่ยวให้สนุกจริงก็รอให้โควิดพ้นไปก่อนนะคะค่อยเดินทาง

2020.04.18 5:40

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

ราคาห้องพักในเว็บต่างๆทำไมแพงกว่าเวลาจองกับโรงแรมโดยตรงครับ

ประกันการเดินทาง

ใช้ประกันภัยของเอกซ่าดีอย่างไร

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไม่มีเงินแต่อยากเที่ยวทำยังไงดี?

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยการเดินทางมีกี่แบบ

ประกันภัยเดินทาง Plus-Lite By AXA / แอกซ่าประกันภัย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,ประกันการเดินทาง,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หาตั๋วเครื่องบินถูกๆ

เที่ยวไหนในญี่ปุ่นดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี