Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

ตอนนี้ผมแก่มากแล้ว มีลุกหลานก็มาก และผมยังยุ่งอยู่กับธุรกิจผมอยากขอคำแนะนำครับว่าผมควรจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สิริรักษ์

ตอนนี้คุณควรบอกให้คู่สมรสหรือบุคคลใกล้ชิดที่ไว้ใจได้ทราบว่าพินัยกรรมฉบับล่าสุดของคุณจัดทำขึ้นเมื่อไร และเก็บไว้ที่ใด รวมถึงข้อมูลเกี่ยวกับรหัสตู้เซฟ หรือกุญแจตู้ที่เก็บเอกสารสำคัญต่างๆ เช่น กรมธรรม์ประกันชีวิต สมุดเงินฝาก ใบหุ้น โฉนดที่ดิน ฯลฯ เพื่อให้พวกเขาเหล่านั้นสามารถนำพินัยกรรมและเอกสารต่างๆ ของคุณมาดำเนินการต่อไปได้

2019.10.06 21:2

Putsaya

รู้ไหมว่าหากคุณจากไปโดยไม่ได้ทำพินัยกรรมทิ้งไว้ หรือมีพินัยกรรมแต่หาไม่พบ ทรัพย์สินของคุณจะถูกจัดสรรให้แก่ทายาทตามลำดับและตามสัดส่วนที่กฎหมายกำหนด ดังนี้ บุตรและคู่สมรส บิดา มารดา พี่น้องร่วมบิดามารดาเดียวกัน พี่น้องร่วมบิดาหรือร่วมมารดาเดียวกัน ปู่ ย่า ตา ยายลุง ป้า น้า อา ฉะนั้น ทางออกที่ดีที่สุดในการจัดการกับทรัพย์สมบัติของคุณ ไม่ว่าจะมากหรือน้อยก็ตาม คือ รู้จักวางแผนมรดกและใช้พินัยกรรมเป็นเครื่องมือ “คุมเกม” เพราะถึงแม้จะเสียชีวิต แต่คุณยังมีสิทธิคุมเกมการเงินได้

2019.11.12 18:12

Gen

เรื่องแบ่งทรัพย์สินมรดกน่าจะไม่ยากเท่ากับฝากใครดูแลธุรกิจที่กำลังยุ่งๆของคุณลุงนะครับผมว่าเรื่องของธุรกิจนี้แหละเป็นเรื่องสำคัญที่สุดที่ต้องหาคนที่ไว้ใจได้และมีความสามารถเพื่อที่จะสานต่อธุรกิจของคุณลุงครับ ส่วนเรื่องการทำพินัยกรรม ก็อยากจะให้คุณหนูทำให้ชัดเจนไปเลยว่าอันนี้ให้ใครโอนให้ใครเพื่อที่ลูกหลานจะได้ไม่เดือดร้อนมาทะเลาะกันภายหลังครับ

2020.10.27 9:21

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (เศรษฐกิจ)

มองหา Podcast ดี ๆ ฟังได้สาระเพลิน ๆ น่ะครับ แนะนำหน่อย!

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงานใหม่,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

อยากสร้างครอบครัวแล้วจะต้องมีเงินสักเท่าไหร่ครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี