Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากใช้ชีวิตแบบเรียบง่ายทำยังไงดี

ฉันถูกเลี้ยงมาแบบลูกคุณหนูเเต่เดี๋ยวนี้เศรษฐกิจไม่ดีเลยต้องปรับเปลี่ยนชีวิตอยากใช้ชีวิตให้เรียบง่ายคะต้องเริ่มทำจากอะไรดีคะขอคำแนะนำหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sumana

การมีน้อยถือเป็นคุณสมบัติที่วิเศษและทรงพลังในการใช้ชีวิตเรียบง่ายซึ่งมีน้อยเราก็ยิ่งดูแลรักษาน้อยแถมไม่ต้องอาศัยพื้นที่ทางใจให้กับสิ่งเหล่านี้ด้วยเช่นบ้านยิ่งโล่งก็ยิ่งทำความสะอาดได้ง่ายตู้เสื้อผ้ายิ่งเล็กก็ยิ่งเลือกเสื้อผ้าที่เหมาะกับเราได้ง่ายลิ้นชักยิ่งเล็กเราก็ยิ่งจัดของได้ง่าย

2019.10.09 21:2

timon

วิถีชีวิตอันเรียบง่ายไม่ได้หมายถึงการอยู่อย่างขี้เกียจอันที่จริงตรงกันข้ามชีวิตจะเรียบง่ายที่สุดเมื่อได้ทำในสิ่งที่ถนัดและจำกัดความขี้เกียจออกไปจากชีวิตและคุณต้องพักผ่อนให้เพียงพอด้วยและต้องสร้างขอบเขตในการทำงานที่จะเข้านอนได้เร็วขึ้นและคนต้องตัดสินใจทำกิจกรรมต่างๆให้น้อยลงเพื่อจะไม่ได้เสียเงินให้กับการไปเที่ยวมากเกินไป

2019.11.15 18:12

มดแดง

การใช้ชีวิตแบบคุณหนูมันจะทำให้คุณเป็นคนยึดติดกับเรื่องเงินๆทองๆแล้วมันก็ไม่ได้เป็นชีวิตที่มีความสุขได้จริงๆหรอกค่ะ แต่ก็ดีนะคะที่คุณตัดสินใจจะปรับเปลี่ยนตัวเองให้เป็นคนใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย แต่การจะทำอย่างงั้นได้คุณต้องรู้จักที่จะพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีก่อนค่ะ ไม่ฟุ้งเฟ้อ และไม่เป็นติดหรู

2020.07.13 10:27

อนุชา

ชีวิตคุณหนูก็คือ ชีวิตที่อยู่สบายไม่ต้องทำอะไร มีคนทำให้หมด อยากได้อะไรก็ได้เพียงแค่ดีดนิ้วทุกอย่างก็ได้ดังที่ต้องการ แต่เมื่อสถานการณ์เปลี่ยนไป ผมว่าคุณควรคิดในแง่บวกก่อน และก็ใช้จ่ายอย่างประหยัดจากเมื่อก่อนต้องการอะไรก็ได้ทันที แต่ตอนนี้คุณต้องคิดว่าสินที่ต้องมันจำเป็นหรือสำคัญมากขนาดไหน ถ้าไม่เอาได้ไหมชีวิตเราจะเปลี่ยนไปไหมถ้าไม่ได้สิ่งนั้น

2020.07.14 12:21

ชิน

คุณก็แค่ใช้ชีวิตตรงกันข้ามกับสิ่งที่คุณเคยไปงัยครับง่ายๆ อย่างเช่นถ้าคุณชอบติดหรู ฟุ้งเฟ้อ คุณก็เลิกนิสัยแบบนี้ซะ ใช้เงินให้ประหยัดขึ้น แทนที่จะเอาเงินไปช็อปปิ้งเยอะๆก็หัดเอามาบริจาคช่วยคนที่เค้าลำบากบ้าง แค่นี้เองครับง่ายๆ ถ้าคุณรู้จักที่จะช่วยคนอื่นบ้าง มันจะทำให้คุณไม่เป็นคนที่คิดแต่ตัวเองมากเกินไปครับ แล้วชีวิตคุณก็จะมีความสุขมากขึ้นด้วย

2020.07.27 5:58

ตุบตับ

เราว่ายึดหลักแบบใช้หลักเศรษฐกิจพอเพียงเรียบง่ายและพอดีที่สุดแล้ว จัดสรรปันส่วนให้พอเหมาะพอดี ปลูกไว้กินบ้างปลูกไว้ขายด้วย แบ่งปัน มีน้อยใช้น้อยประหยัดและอดออม ไม่คิดอยากได้อยากมีเหมือนคนอื่นๆที่เขามีเยอะๆ พอใจและภูมิใจกับสิ่งที่ตัวเองมี ทำสิ่งที่มีอยู่ให้มีค่าหรือเพิ่มมูลค่าจากสิ่งที่มีอยู่ภายในท้องถิ่นหรือหมู่บ้านของเรา ไม่เพียงแต่จะทำให้เรามีความสุขแต่จะทำให้คนรอบข้างมีความสุขไปด้วย

2020.08.24 9:21

Kanom

ถ้าคุณเองไม่ได้เดือดร้อนเรื่องเงิน และยังมีชีวิตที่สุขสบายแต่อยากปรับเปลี่ยนเพื่อให้เงินที่มีอยู่นั้นอยู่กับคุณให้นานที่สุด เพราะรายรับเริ่มลดลงจากเศรษฐกิจที่ตกต่ำ สิ่งที่คุณจะเริ่มทำได้ก็น่าจะเป็นการปรับเปลี่ยนเรื่องของค่าใช้จ่ายค่ะ ไม่ว่าจะของกินของใช้ต้องเปลี่ยนจากของแพงมาใช้มากินของที่ถูกลงมา เริ่มจากเรื่องพื้นฐานอย่างนี้ก่อนก็ดีค่ะ

2020.08.26 12:39

ครัวซอง

ลองทำดูลองเปลี่ยนชีวิตตามแบบของคุณตั๊กบงกชดูไหมคะดิฉันเองก็ติดตามดูเรื่องราวของเขาอยู่เหมือนกันที่จริงเขาเองก็เป็นคนมีเงินนะมีฐานะมั่นด้วยแต่ก็ใช้ชีวิตเรียบง่ายโดยการใช้พื้นที่ในบ้านในการปักชำให้เวลาจะทำอาหารอะไรไม่ต้องไปซื้อซะทุกอย่างประหยัดเงินไปเยอะเลยค่ะดิฉันก็ลองไปทำตามดูได้ผลจริงๆนะคะ เพราะชอบประสบการณ์ของเขาที่พบว่ามีเงินเยอะแต่ถ้าร้านปิดเงินก็ไม่มีประโยชน์ค่ะ ซื้ออะไรก็ไม่ได้

2020.10.27 9:29

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การจ้างงาน)

ข้อดีข้อเสียของการเป็นลูกจ้าง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี