Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เปลี่ยนชีวิตหรูหราให้เรียบง่ายได้อย่างไร

ผมอยู่ในเมืองกรุงแต่มาจากบ้านนอนนะครับพออยู่ที่นี่ไปนานๆชีวิตก็ยุ่งยากขึ้นเพราะมีเงินเยอะขึ้นเรียกได้ว่าเดี๋ยวนี้ผมใช้ชีวิตหรูหราเลยที่เดียว ผมอยากเปลี่ยนชีวิตให้เรียบง่ายเหมือนเดิมแต่ดูเหมือนมันจะยาก ผมควรทำยังไงดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wayne

ชีวิตเรียบง่ายประหยัดควรต้องทำอาหารกินเองจะได้ไม่เสียเงินไปซื้อความสะดวกสบายและกินอาหารนอกบ้านนั่นทำให้เปลืองเงินมากและอยากไปร้านกาแฟบ่อย เสื้อผ้าก็ไม่ต้องซื้อเยอะซื้อแต่ที่จำเป็นและต้องแบ่งเวลาในการจัดลำดับความสำคัญของชีวิตการตั้งเป้าหมายนั่นจะทำให้คุณไม่รู้สึกเหนื่อยเกินไปกับการใช้ชีวิตที่ไม่มีเป้าหมายไม่มีการวางแผนและใช้ชีวิตอย่างฟุ่มเฟือย

2019.10.10 21:2

chonticha

หากใช้ชีวิตเรียบง่ายต้องไม่ต้องสนใจลาภยศสรรเสริญชื่อเสียงและต้องไม่แคร์สังคมแค่เสียงพูดลมปากชาวบ้านอย่าอ่อนไหวง่ายมิเช่นนั้นจะอยู่ยากมากแต่ก็คุ้มที่จะใช้ชีวิตให้เรียบง่าย เพราะชีวิตที่เรียบง่ายคือชีวิตที่ผ่านการตกผลึกมาแล้วเป็นอย่างดีว่าอะไรคือสิ่งจำเป็นอะไรคือสิ่งไม่จำเป็น

2019.11.16 18:12

วิจารณ์

ก็ต้องดูก่อนครับว่าชีวิตเรียบง่ายของตัวเองคืออะไร เพราะคำว่าเรียบง่ายสำหรับบางคนก็ไม่เหมือนกัน บางคนเรียกง่ายก็ประหยัดสุดๆ บางคนเรียกง่ายๆก็ไม่ได้ประหยัดอะไรเพราะเขามีเงินอยู่แล้ว ถ้างั้นต้องหาคำนิยามสำหรับตัวเองมีเรื่องนี้ครับให้พอเหมาะกับค่าใช้จ่ายที่ตัวเองมีอยู่แล้วให้พอเหมาะกับรายรับที่ตัวเองมีอยู่ด้วย ส่วนอื่นก็ขึ้นอยู่กับการใช้สิ่งของหรือครับว่าเราใช้แบบแบรนด์เนมหรือว่าแบบธรรมดาก็ได้

2020.05.13 1:44

Danielle

เข้าเมืองกรุงแล้วทำให้การใช้ชีวิตเปลี่ยนไป อย่าโทษเมื่องกรุงเลยครับ ผมเป็นคนกรุงเทพแท้ๆครับผมยังอยู่ง่ายกินง่ายเลยครับไ่ม่เห็นต้องใช้ชีวิตให้เว่อวังแบบคุณเลยครับ ผมมีที่ดินใน กทม สองที่ มันไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกว่าเหนือกว่าคนอื่นๆเลยครับ ผมว่าคุณต้องกลับไปคิดแล้วละครับว่าทำไมคุณเปลี่ยนไป อาจจะเป็นที่ความที่ไม่เคยมีไหมครับ

2020.05.23 6:9

Dekdee

คำว่าใช้ชีวิตเรียบง่ายของแต่ละคนมีนิยามที่ไม่เหมือนกันนะคะ แต่สำหรับเราการใช้ชีวิตแบบเรียบง่ายคือการไม่เป็นคนชอบตามกระแสของโลก เช่น ติดเทคโนโลยีใหม่ อะไรออกใหม่ซื้อทุกอย่าง... พูดง่ายๆว่าไม่ใช้เงินฟุ่มเฟือยค่ะ เราคิดว่าการเป็นคนที่รู้จักพอใจในสิ่งที่ตัวเองมีคือความหมายของคำว่า เรียบง่าย ใช้ชีวิตการกินการอยู่แบบง่ายๆ ไม่เวอร์ไม่ฟุ้งเฟ้อ

2020.07.15 5:43

สิน

ก็ได้ที่การตรวจสอบสิ่งของที่เราใช้คำว่าสิ่งของที่เราใช้อยู่นั้นจำเป็นจริงๆไหม สิ่งของที่เรามีอยู่เป็นสิ่งของแบรนด์เนม ของมีระดับหรือยี่ห้อหรือเปล่า ก็เปลี่ยนเป็นใช้ของธรรมดาไม่จำเป็นต้องเป็นรุ่นใหม่หรือมียี่ห้อชื่อเสียงอะไรมากมาย และของอะไรที่ราคาแพงก็เอาไปขายแล้วใช้ของธรรมดาดีกว่าครับ ทำบัญชีรายรับรายจ่ายในครัวเรือนด้วย

2020.07.20 7:52

ปลาแดดเดียว

นับถือเลยครับที่คุณยังรู้ตัวว่าใช้เงินฟุ้งเฟ้อ มีชีวิตที่หรูหราเกินความจำเป็น บางคนไม่รู้ตัวนะเงินก็ไม่ค่อยมีเท่าไหร่หรอกยังติดหรูอีก คุณคงเป็นคนขยันมากนะครับทั้งที่มาจากต่างจังหวัด แต่สามารถหางานทำในกรุงเทพได้แถมยังได้เงินเยอะอีกด้วย คุณคงพอจะจำได้ชีวิตตอนอยู่ที่ต่างจังหวัดได้ ทำแบบเดิมล่ะครับ กินง่ายอยู่ง่าย ธรรมดา สบายๆครับ

2020.08.08 6:4

Wut

น่าจะเปลี่ยนยากอยู่นะ เพราะเพื่อนผมก็ย้ายจากบ้านนอกไปอยู่กรุงเทพฯเหมือนกันครับ ชีวิตติดหรูมากขึ้นตอนนี้กลับมาอยู่ที่บ้าน ที่ต่างจังหวัดก็ดูเหมือนว่าใช้ชีวิตยากมากเลยครับ จะพาไปเดินเที่ยวตลาดเพื่อนก็บ่นอยากจะไปเดินห้างตลอดเวลา จะซื้ออาหารการกินง่ายๆ ก็ไม่ค่อยได้ คิดแต่จะกินอาหาร Fast Food ตามห้างในใหญ่ ผมล่ะเบื่อจริงๆเลยครับ

2020.08.30 15:18

ครัวซอง

อยู่ในเมืองกรุงมันมีอะไรล่อตาล่อใจเยอะมากนะคะแต่ใช้ชีวิตเรียบง่ายหรือยากมากเลยแต่ก็ไม่ใช่ว่าทำไม่ได้นะอาจจะไม่ใช่เหมือนตอนที่เราอยู่ต่างจังหวัดก็ได้เช่นปลูกผักกินเองอาจจะทำได้ยากเขาไม่มีที่ไม่มีทางแต่มันจะตอบแทนด้วยการใช้ชีวิตเรียบง่ายกินอาหารข้างทางร้านธรรมดาธรรมดาหรือทำอาหารทานเองที่บ้านแทนที่จะไปกินอาหารแต่ในห้างดูๆแบบนี้ก็จะช่วยให้ชีวิตพอเพียงมากขึ้นค่ะ

2020.10.27 9:31

วุฒิศักดิ์

อาจจะต้องมีวินัยกับตัวเองครับ เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคุณมากกว่าครับ พวกเราก็คงได้แค่บอกแหละครับ แต่ถ้าคุณไม่มีวินัยกับตัวเอง มันก็จบครับ แต่สิ่งหนึ่งที่ยาอกให้คิด คือ ขอให้คิดถึงตอนที่คุณลำบากครับ ว่ามันต้องดิ้นรน ขนาดไหน ถ้าคุณยังใช้ชีวิตแบบนี้ อาจจะต้องกลับไปอยู่ ที่ๆ จุดเดิมก็ได้ครับ ถ้าคิดแบบนี้ มันน่าจะช่วยได้บ้างนะครับ

2021.06.26 5:58

HOT-water

อยากถามเหลือเกินว่าเจ้าของกระทู้ทำอาชีพอะไรเมื่อมาอยู่ที่กรุงเทพฯอะครับ มีเงินเยอะมากขึ้นจนใช้ชีวิตติดหรูได้สบายๆจนอยากจะเปลี่ยนไปใช้ชีวิตแบบเรียบง่าย..อย่างนี้ไม่ธรรมดานะครับเนี่ย ถ้าเจ้าของกระทู้ได้เข้ามาอ่านอีกก็มาบอกกันบ้างนะครับ ส่วนเรื่องเปลี่ยนชีวิตให้เรียบง่ายมีหลายคนมาบอกไปแล้ว ผมคงไม่ต้องแนะนำแล้วล่ะ

2021.07.15 15:17

ธนภัทร

ดีแล้ว ที่รู้จักตัวเองว่าตอนนี้เปลี่ยนไปจากเมื่อก่อนยังไงบ้าง อันนี้คือจุดเริ่ต้นที่ดีของการเปลี่ยนการใช้ชีวิตครับ น้อง รองๆ กลับมาคิดก่อนไหมว่าตอนที่เข้ามา กรุงเทพใหม่ๆ น้องน้องเป็นยังไงบ้่างลำบากมากไหม ถ้าน้องย้อนไปแล้วไม่อยากเป็นแบบนั้นอีกครั้งก็ต้องรู้จักประหยัดแล้วละครับ เพราะถ้ายังใช้ชีวิตแบบนี้ต่อไปอาจไม่เหลืออะไรเลยก็ได้นะครับ

2022.01.29 6:29

ใจภักดิ์

อ่านที่พี่เขียนแล้ว ผมว่าพี่เป็นคนที่ขี้อวดมากกว่าครับ อยากบอกว่ามาทำงานที่กรุงเทพแล้วรวยขึ้น เป็นผมถ้าฐานะดีกว่าผมก็ไม่อยากกลับไปใช้ชีวิตแบบเดิมๆแล้วพี่ เปลี่ยนการใช้ชีวิตไปเลย แล้วก็พยายามส่งเสียที่บ้านเลย หรือว่าถ้ารวยมากๆก็จับที่จับทางให้กับพ่อแม่ที่อยู่ต่างจังหวัดไปเลยครับแบบนี้คนที่บ้านจะได้สบายไปกับเราด้วย

2022.02.12 15:18

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี