Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิธีทำให้อยากไปทำงาน

ผมทำงานแบบเดิมทุกวันๆมา 3 ปีแล้ว ตอนนี้รู้สึกเบื่อมาก ใครพอมีวิธีดีๆที่ทำให้อยากไปทำงานไหมครับขอบอกหน่อย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ปิยวรรณ

ถ้ารู้สึกว่าขาดความกระตือรือร้นในการทำงาน หรือทำได้ไม่เต็มประสิทธิภาพ อาจจะเลือกตั้งเป้าหมายเล็ก ๆ แล้วคิดว่าเราทำสิ่งนี้ไปเพื่ออะไร ถ้าทำสำเร็จจะส่งผลดีอย่างไรบ้างกับตัวเราและองค์กร จะเป็นเรื่องงานหรือเรื่องอื่น ๆ ก็ได้ เช่น วันนี้จะไม่เข้างานสาย หรือจะเขียนบทความให้เสร็จภายใน 2 ชั่วโมง และพยายามให้คุณค่าทุกงานเท่ากัน ไม่เลือกงานที่รักมักที่ชัง สร้างพลังบวกให้กับตัวเอง

2019.10.11 21:2

Paraman

คุณควรหาเวลาออกกำลังกายบ้าง ใส่ใจอาหารการกิน และพักผ่อนให้เพียงพอ สามเรื่องนี้เป็นสิ่งพื้นฐานที่ฟังดูเหมือนง่าย แต่บางคนกลับไม่ใส่ใจและหาข้ออ้างว่าไม่มีเวลา การดูแลตัวเองคือการสร้างวินัยที่ดี หากเราทำสำเร็จ ก็จะส่งผลดีต่อชีวิตด้านอื่น ๆ เมื่อความเครียดลดลง ก็คิดงานสร้างสรรค์ได้ไม่จำกัด นอกจากนั้นไปเที่ยวบ้างก็ได้ครับ สมองจะได้พักผ่อน

2019.11.17 18:12

Pathit

ก็นึกถึงตอนที่เราไม่มีงานทำสิคะ พอแล้วไม่มีงานทำไม่มีเงินเราก็อยู่อย่างลำบาก แต่พอมีงานให้ทำแล้วก็มีเงินให้ใช้เราก็อยู่อย่างสะดวกสบายขึ้น พยายามคิดถึงวิธีที่จะทำงานให้สนุกขึ้นค่ะ หามุมมองหรือแนวคิดใหม่ๆถึงแม้ว่างานจะเป็นงานซ้ำซากเหมือนเดิม เราอาจจะเพิ่มสิ่งที่ทำให้เรามีความสุขกับชีวิต หรือทำให้การทำงานของเราเป็นแบบแนวใหม่ที่เราคิดขึ้นมาเองโดยที่ไม่ต้องเดือดร้อนคนอื่นค่ะ

2020.05.15 15:7

สวัสดิ์

ถ้าไม่อยากไปก็ไม่ต้องไปสิครับ ไนี่ไม่ได้หมายความว่าให้ล่าออกนะครับ เพียงแค่อยากให้หยุดไปทำงานบ้างเช่นไปพักผ่อนคลายเครียดอะไรแบบนี้ครับ ปกติแล้วทำงานเราต้องมีวันลาใช่ไหมครับ ก็หยุดงานแบบใช้วันลานี่ละครับแต่ก่อนลาต้องทำงานที่ค้างไว้ให้เสร็จก่อนนะครับ คนอื่นก็ไม่ต้องเดือดร้อยด้วยครับ แล้วเป็นการหยุดงานที่ถูกต้องที่สุดแล้วครับ

2020.05.25 14:39

แพนกวิ้นน้อย

เคยรู้สึกแบบนั้นเหมือนกันค่ะเราก็คิดว่าหลายๆคนส่วนมากก็คงจะเคยรู้สึกแบบนั้น เราก็เลยค้นพบวิธีที่ทำให้ขจัดความรู้สึกแบบนั้นไปได้ด้วยการดูประสบการณ์หรือตัวอย่างของคนที่ลำบากกว่าเรา งานของเขาทำยากและเหนื่อยกว่าเราเยอะแต่เขาก็ต้องอดทนทำทุกวันทุกวัน การมองดูคนอื่นรอบตัวเราทำให้เรากลับมามองดูตัวเองว่าจริงจริงแล้วเราน่ะสบายกว่าคนอื่นตั้งเยอะเพราะคิดแบบนี้อยู่แล้วทำให้เรารู้สึกว่างานที่เราทำอยู่นั้นมีค่ามากและอยากจะทำต่อไปค่ะ

2020.10.27 9:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

All (การลงทุน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

งบเท่าไหร่ เปิดร้านเสริมสวยได้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี