Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ขี้เกียจทำงานทำยังไงดี

ตอนนี้ถึงฤดูหนาวแล้วทำให้ลุกจากที่นอนยากกว่าเดิม ผมเป็นคนขี้หนาวครับตอนนี้ขี้เกียจไปทำงานมากครับจะทำยังไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Stephon

วิธีก็คือให้ซอยงานใหญ่ๆให้เล็กลงโดยค่อยๆทำแบ่งสัดส่วนของงานวันนี้ทำแค่นี้ที่เหลือค่อยทำในวันอื่นเพียงแค่นี้เราก็ไม่ต้องทรมานทำงานหนักที่ใหญ่แล้ว และการอยู่คนเดียวก็อาจทำให้เรารู้มารวยมากเกินไปถ้าเรารู้สึกว่าควบคุมตัวเองให้มาขยันได้ยากแนะนำให้มีทีมเพื่อนที่จะทำด้วยกันถ้าคุณเป็นนักศึกษาก็ให้เพื่อนมาอ่านด้วยกันเป็นต้น

2019.10.12 21:2

ปกรณ์

เพื่อสร้างแรงจูงใจให้กับตัวเราเองให้หลุดพ้นจากความขี้เกียจลองให้รางวัลกับตัวเองดูมีงานวิจัยบอกว่าคนเราจะทำงานที่รับผิดชอบได้มากขึ้นถ้าได้รับของตอบแทนเป็นตัวกระตุ้นดังนั้นกำหนดงานของตัวเองดูว่าถ้าทำงานที่ได้รับมอบหมายสำเร็จเราจะให้อะไรกับตัวเองดี และเราต้องไม่ปล่อยให้ตัวเองได้รางวัลนั้นเด็ดขาดถ้าทำไม่สำเร็จตามแผนที่วางไว้

2019.11.18 18:12

แพนกวินน้อย

ให้คิดในแง่ดีนะคะ มันยังมีงานทำ เพราะทุกวันนี้มีคนมากมายที่ตกงานไม่มีงานทำเยอะแยะ ลองมองคนอื่นรอบๆตัวคนดูคนก็จะเห็นเขาว่ามีคนที่ ต้องทำงานจากการและเหนื่อยกว่าเราอีกเยอะ ไม่ได้อยากให้เอาตัวเราไปเปรียบเทียบกับคนอื่นนะคะแต่เป็นการเรียนรู้จากตัวอย่างของคนอื่น ถ้าคุณเป็นคนขี้เกียจแบบนั้น สักวันคุณจะต้องเสียงานของคุณไปแน่ ถ้าไม่ปรับปรุง

2020.10.27 9:35

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

All (เศรษฐกิจ)

CEO คนใหม่ของนกแอร์เป็นใคร?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี