Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หนังสืออ่านแล้วรวย

ฉันชอบอ่านหนังสือว่าตั้งแต่เด็กตอนนี้โตเป็นวัยรุ่นแล้วกำลังจะเริ่มทำธุรกิจอยากหาหนังสือเกี่ยวกับการทำธุรกิจหรือการเงิน อยากรู้ว่าหนังสือที่อ่านแล้วรวยมีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

May

อยากสำเร็จต้องโฟกัส ด้วยแนวคิด OKR เขียนโดย : Christina Wodtke | แปลโดย : ศ.ดร.นภดล ร่มโพธิ์ และ ดร.บรรจงจิต ร่มโพธิ์ ล้วงความลับ พนักงานเงินเดือนหกหลัก เขียนโดย : ดร. รพีรัฐ ธัญวัฒน์พรกุล ชนะหนี้ด้วยวิถีแห่งนักสู้ เขียนโดย : ดั่งชนก ทรัพย์มาก (The Manager) เปลี่ยนคนธรรมดาให้มีหัวธุรกิจใน 3 ชั่วโมง เขียนโดย : โซโตะ โคทัตสึ / แปลโดย : ภาณิน เพียรโรจน์ คนทั่วไปหาเงิน คนฉลาดให้เงินมาหา เขียนโดย : SET ZERO The One% สิ่งที่คนสำเร็จ 1% ของโลกทำ คน 99% อยากรู้ เขียนโดย : ภัทรพล ศิลปาจารย์ 52 วิธีตัดสินใจให้ไม่พลาด ผู้เขียน : Rolf Dobelli / ผู้แปล : อรพิน ผลพนิชรัศมี ไม่มีใครในโลกนี้ที่จะรวยไม่ได้ ต้นตระกูลหลิน เคล็ดลับรวยหุ้น ทายาทโชควัฒนา ชาลินี กุลแพทย์

2019.10.17 21:2

Sanouk

ยังมีที่ผมรู้จัก กล้าที่จะถูกเกลียด เขียนโดย : คิชิมิ อิชิโร, โคะกะ ฟุมิทะเกะ แปลโดย : โยซุเกะ, นิพดา เขียวอุไร ถ้าบอกกันก่อนเรียนจบ คงไม่ตกขบวนเศรษฐี เขียนโดย : Taylor Pearson แปลโดย : วีรจิต กลัมพะสุต 45 เทคนิคของคุณแม่ญี่ปุ่น เลี้ยงลูกคุณให้ดูแลตัวเองได้ เขียนโดย : ทะเทะอิชิ มิตสึโกะ แปลโดย : โยซุเกะ The Power of Big Data for a New Economy เขียนโดย : รศ.ดร.ธนชาติ นุ่มนนท์ ตอบ 5 คำถามนี้ไม่ได้ ก็อย่าทำธุรกิจเลย เขียนโดย : ปีเตอร์ เอฟ. ดรัคเกอร์ แปลโดย : ฐานันดร วงศ์กิตติธร The Disruptor (รวิศ หาญอุตสาหะ) เขียนโดย : รวิศ หาญอุตสาหะ โอ๊ย...ช่วยด้วย เมื่อไหร่จะรวยสักที : ความรู้เรื่องการเงินที่ไม่มีใครบอกคุณ เขียนโดย : Uda Hiroe (อุดะ ฮิโรเอะ) แปลโดย : ชลิตา ขวัญสิริกุล 12 หนังสือด้านการลงทุนที่ถูกยืมมากที่สุดในไตรมาสแรกของปี 2562

2019.11.23 18:12

เปา

ปกติแล้วเราไม่ค่อยอ่านหนังสือแล้วรวยแต่ว่าเราจะอ่านหนังสือเกี่ยวกับการเงินและก็เศรษฐกิจเพราะการรู้ความรู้พรุ่งนี้จะช่วยให้เราบริหารเงินได้ถ้าเราบริหารเงินเป็นทำธุรกิจเป็นเราก็จะรวยด้วย อย่างหนังสือที่เราอ่านก็จะเป็นหนังสือเรื่องการเงิน เล่มที่เราเพิ่งเจอแล้วก็ชอบที่สุดในตอนนี้ก็คือการเงิน 101 หนังสือที่สรุปเรื่องการเงินตั้งแต่ 0-100 ที่ระบบการศึกษาไทยไม่เคยสอนเรารู้สึกว่าหนังสืออ่านแล้วก็เข้าใจง่ายค่ะ

2020.07.12 21:30

หนิง

ปกติแล้วที่ร้านหนังสือจะมีหนังสือที่พูดถึงเกี่ยวกับ บุคคลที่เคยประสบความสำเร็จในเรื่องการลงทุนและธุรกิจอยู่แล้วค่ะ เพียงแค่เราไปอ่านเอาแนวคิดของเขาในการทำงานหรือการลงทุน ไม่จำเป็นต้องเป็นการเรียนแบบทั้งหมด เอาความรู้และแนวคิดที่มีนั้นมาปรับใช้ในการลงทุนค่ะ ซึ่งเรื่องนี้ส่งผลกระทบต่อการใช้ชีวิตของเราด้วย

2020.07.21 17:6

กุ้งแห้ง🦞

อยากทำธุรกิจให้สำเร็จ น้องจึงอยากหาความรู้ด้วยการอ่านหนังสือ เป็นความคิดที่ดีนะคะ แสดงว่าเป็นคนชอบอ่าน ชอบเรียนรู้ ขยันและตั้งใจจริงด้วย มีคนมาแนะนำหนังสือให้อ่านหลายเล่มเลยไม่รู้ว่าน้องอ่านเล่มไหนบ้าง ส่วนตัวพี่ชอบอ่านหนังสือนะ แต่ไม่ค่อยอ่านที่เกี่ยวกับการทำธุรกิจสงสัยหัวไม่มาทางนี้ ยังไงก็ขอให้น้องประสบความสำเร็จนะคะ

2020.08.23 6:22

จอย

ส่วนตัวคิดว่าถ้าอยากอ่านหนังสือแล้วรวย ต้องอ่านสิ่งที่เรารักและสิ่งที่เราชอบค่ะ และหาข้อมูลเยอะๆ จนเรามีข้อมูลมากพอที่จะเอาไปต่อยอดได้ ไม่ว่าอะไรถ้าเรามีความรู้และจริงจังกับมัน มันจะสำเร็จแน่นอน บางคนชอบอ่านการ์ตูน อ่านจนไปเขียนการ์ตูนแล้ว จนเปิดบริษัทเป็นของตัวเองได้ด้วย ถ้าเริ่มจากสิ่งที่เราชอบ มันจะสร้างเงินให้เราและอยู่กับมันได้นานค่ะ

2020.08.27 2:16

ทีรามิสุ

ผมได้ลองอ่านหนังสือของพี่พอลภัทรพลครับ ช่วยหนังสือเหนื่อยชั่วคราวสบายชั่วโคตร ที่เป็นฉบับของ สำหรับพนักงานประจำนะครับ เพราะผมเป็นพนักงานประจำอยู่แต่ไม่รู้ว่าจะต้องทำยังไงที่จะ ร่ำรวยหรือว่าสบายๆกับเขาบ้าง ก็เลยสนใจอ่านหนังสือเล่มนี้มีคำแนะนำที่ดีมากเลยนะครับเพราะทำตาม แล้วตอนนี้ชีวิตทางการเงินของดีขึ้นมากเลย

2020.10.27 9:46

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี