Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากเปิดร้านกาแฟต้องมีความรู้อะไรบ้าง

ผมพึ่งเรียนจบอยากจะเป็นเจ้าของธุรกิจร้านกาแฟแต่ว่าพ่อก็อยากให้ทำงานที่มั่นคงแต่ว่าผมก็อยากทำตามความฝันของผมผมจึงอยากศึกษาดูก่อนว่าต้องมีความรู้อะไรบ้างจึงจะเปิดร้านกาแฟได้ขอช่วยตอบหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wellington

ก่อนเปิดร้านกาแฟควรสำรวจความพร้อมว่าเราพร้อมหรือไม่ที่จะทุ่มเทกับร้านของเราทุนทรัพย์พอไหมที่จะลงทุนเพราะร้านกาแฟร้านหนึ่งต้องลงทุนไปไม่ใช่น้อยเพราะต้องหมดไปกับค่าตกแต่งให้สวยงามเพื่อที่ลูกค้าจะได้รู้สึกผ่อนคลายในช่วงเวลาพักผ่อนของเขาและกำไรต่อแก้วก็ไม่ได้มีมากมายเพราะไม่ได้ขายแบบเคาน์เตอร์ที่ใช้กาแฟบดสำเร็จในการชง

2019.10.18 21:2

Nipitpon

ปัจจัยที่สำคัญอีกหนึ่งที่สำคัญมากๆที่จะตัดสินใจการอยู่รอดของร้านกาแฟก็คือทำเลไม่ใช่ว่าจะซุ่มเปิดร้านกาแฟที่ไหนก็ได้เพราะอาจจะเกิดหายยานะที่กลุ่มลูกค้าในบริเวณนั้นไม่เข้าร้านเลยควรเลือกอย่างรอบคอบและไตร่ตรองให้มากๆว่าลูกค้าเราคือใครและอยู่บริเวณใด ร้านเราสามารถตอบโจทย์ของกลุ่มลูกค้าในบริเวณนั้นได้หรือไม่

2019.11.24 18:12

สถาพร

คุณควรไปเรียนหาความรู้เกี่ยวกับพวกเมล็ดกาแฟ วิธีการทำกาแฟ และเทคนิคต่างๆเกี่ยวกับรสชาติของกาแฟ อีกอย่าง สิ่งที่คุณต้องคิดคือพวกทำเล ค่าเช่าร้าน เพราะตรงนี้จะมีผลกับการตั้งราคาของคุณ คุณต้องหาร้านที่จะขายส่งเมล็ดกาแฟให้คุณได้ ถ้าเป็นไปได้คุณควรไปเรียนทำขนมที่กินกับกาแฟด้วยจะดีมาก เพราะจะเพิ่มรายได้ให้กับร้านคุณ

2020.07.16 14:10

น้ำตาลสด

ถ้าคุณสนใจที่จะเปิดร้านกาแฟ คุณต้องมีความรู้เกี่ยวกับกาแฟบ้าง และต้องมีใจบริการ พร้อมรับคำติชมจากลูกค้า จะช่วยให้คุณพัฒนารสชาติให้ถูกใจลูกค้าได้และอย่าลืมว่าการเปิดร้านกาแฟมีรายละเอียดที่ต้องใส่ใจเยอะมาก ตั้งแต่เครื่องชงกาแฟ เม็ดกาแฟ เทคนิคการชงกาแฟที่ถูกต้อง และวิธีการเก็บรักษากาแฟ ซึ่งเป็นสิ่งที่คุณต้องเรียนรู้นะคะ

2020.07.22 7:36

-หมูแผ่น-

ตกลงว่าเจ้าของกระทู้ได้เปิดร้านกาแฟหรือยังคะ อยู่ที่ไหนอะเผื่อว่าตามไปกินได้555 เราชอบดื่มกาแฟนะคะแต่ไม่คิดจะเปิดร้านหรอก เราชอบดื่มแต่ไม่ชอบทำกาแฟอะ คนที่เปิดร้านกาแฟนี่คงชอบดื่มและชอบทำกาแฟด้วยมั้ง..คิดว่านะ เดี๋ยวนี้มีร้านขายกาแฟเยอะมากกก ถ้าร้านไหนไม่มีเมนูที่เป็นซิกเนเจอร์ของร้านเลย เราว่าไม่โอนะ

2020.08.12 13:58

CD

ร้านกาแฟในทุกวันนี้ถึงจะมาเยอะมากก็เถอะแต่บางจังหวักยังมีน้อยอยู่นะ เป็นธุรกิจที่น่าสนใจผมเองก้อยากเปิดเหมือนกัน คือผมอยู่ภูเก็ตครับสังเกตว่ามีร้านกาแฟน้อยมากมีแต่ร้านแพงๆไปเลยของฝรั่งเค้า แต่ร้านที่คนไทยธรรมดาๆอย่างเราจะเข้าถึงได้นั้นมีน้อยมาก ผมว่าถ้ามีร้านกาแฟริมทะเลคงดีมากเลยแบบราคาเบาๆ คงสู้ร้านกาแฟริมเขาทางภาคเหนือได้อยู่นะ

2020.08.31 6:41

จักรวาล

ถึงแม้ว่าทุกวันนี้ร้านกาแฟจะมีเยอะมากก็ตาม แต่ก็มีโอกาสที่จะทำธุรกิจนี้ให้ประสบความสำเร็จได้อยู่นะครับ ร้านกาแฟทุกร้านก็มีช่องโหว่ หรือข้อบกพร่อง ถ้าคุณศึกษาคู่แข่ง แล้วเอามาทำให้มันดีกว่า ก็น่าสนใจมากๆเลยครับ ที่สำคัญคุณเองก็เป็นคนชอบกาแฟด้วยนะครับคุณจะได้ชงกาแฟให้ถูกคอถูกปากของลูกค้าแต่ละคน เพราะกาแฟก็มีหลายระดับ หลายรสชาติหลายรูปแบบครับผม

2020.10.27 9:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี