Forum
แก้ไขล่าสุด: 

หุ้นร้าวคืออะไร

ผมพึ่งเรียนจบกำลังเริ่มเข้ามาเล่นหุ้น ได้ยินมานิดหน่อยเกี่ยวกับคำว่าหุ้นร้าว ไม่รู้ว่าหมายความว่าอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phara

หุ้นอีกกลุ่มหนึ่งที่น่าจะเข้าข่ายเป็นหุ้นร้าวก็คือ หุ้นที่ผลประกอบการดูดีและโตเร็วใช้ได้ซึ่งทำให้ตลาดให้มูลค่าที่สูงกว่าค่า PE เฉลี่ยของตลาดที่ประมาณ 17 เท่ามาก อย่างไรก็ตาม อุตสาหกรรมหรือธุรกิจที่ทำอยู่นั้น ถ้าดูโดยเทรนด์ที่เกิดขึ้นทั่วโลกแล้ว ก็น่าจะถูก Disrupt หรือถูกทำลายในไม่ช้า บริษัทมีโอกาสสูญเสียทั้งยอดขายและกำไรได้อย่างรุนแรงถ้าสิ่งนั้นเกิดขึ้น ซึ่งก็แน่นอนว่ามันจะทำให้ราคาหุ้นมีโอกาสตกต่ำลงอย่างรุนแรงและรวดเร็วได้เมื่อรอยร้าวนั้นแตกออกมา

2019.10.19 21:2

Tangmo

หุ้นร้าวกลุ่มสุดท้ายที่ผมคิดว่าเราต้องระวังด้วยก็คือหุ้นที่ “ดูดีเกินไป” โดยเหตุผลทางด้านเศรษฐศาสตร์ไม่รองรับ เช่น เป็นกิจการที่อยู่ในอุตสาหกรรมที่แข่งขันกันสูงหรือสมบูรณ์แต่บริษัททำกำไรได้เหนือกว่าคู่แข่งในอุตสาหกรรมมากโดยไม่สามารถอธิบายเหตุผลที่น่าเชื่อถือได้ ในกรณีแบบนี้ก็ต้องระวังว่าวันหนึ่งรอยร้าวก็อาจจะแตกออกมาอย่างไม่ทันตั้งตัวและหุ้นตกลงมาอย่างแรงได้

2019.11.25 18:12

Malee

ก็คือเป็นหุ้นที่มีโอกาสสูญเสียทั้งยอดขายและกำไรได้อย่างรุนแรง เหมือนกับแก้วร้าวที่กำลังจะแตกนั้นแหละครับ ถ้าแตกก็คือเสียหายหรือขาดทุนย่อยยับ แต่ถ้าอาการร้าวก็คือมีโอกาสสูงที่จะขาดทุนนั่นเองครับ ซึ่งหุ้นตัวนี้มีผลประกอบการที่ดูดีและโตเร็วใช้ได้ซึ่งทำให้ตลาดให้มูลค่าที่สูงกว่าค่า PE เฉลี่ยของตลาดที่ประมาณ 19 เท่า สำหรับคนที่เล่นหุ้นตัวนี้อยู่ก็ต้องระวังด้วยนะครับเพราะว่าดูเหมือนว่าหุ้นที่ดูดีเกินไปโดยเหตุผลทางด้านเศรษฐศาสตร์ไม่รองรับก็อันตรายเหมือนกันครับ

2020.05.13 14:50

Boon-Nam

ตอนนี้นักลงทุนหรือนักเล่นหุ้นคงเจอ "หุ้นร้าว"กันใช่ไหมครับช่วงนี้ เนื่องจากสภาพการณ์ตอนนี้ หุ้นบางตัวก็ดูราคาค่อนข้างแพงเกินจริงเมื่อเทียบกับก่อนที่จะเกิด โควิด-19 แต่ หุ้นร้าวเราก็ยังสามารถเล่นต่อได้ใช่ไหมครับ ถึงมันจะมีความเสี่ยงอยู่บ้างแต่มันยังไม่ถึงกับเป็นหุ้นที่แตก หรือที่เราเรียกว่าขาดทุนครับ

2020.05.25 13:43

พรชัย

"หุ้นร้าว" ดูชื่อเรียกแล้ว ไม่น่าจะดีนะครับ อะไรที่มันร้าวไม่นานก็คงจะแตก แหลกสลายไม่มีชิ้นดี..นี่ก็เกินไป น่าจะเป็นความท้าทายของนักเล่นหุ้นเลยนะเนี่ย มีใครจะแนะนำเพิ่มเติมมั้ยครับ มีวิธีดูหรือวิเคราะห์อย่างไรว่าหุ้นตัวไหนที่มันกำลังมีรอยร้าว ยิ่งตอนนี้สภาพการณ์ต่างๆไม่ค่อยมั่นคง ต้องระวังกันให้มากนะครับ

2020.06.17 13:33

๋Jocho

เป็นคำเปรียบเทียบเพื่อให้เห็นภาพครับ ปกติคำว่า "ร้าว" ก็เหมือนกับใกล้จะแตกถ้ามีอะไรมากระทบก็พร้อมจะแตก ซึ่งเราสามารถเห็นความผิดปกติได้จากภายนอก ดังนั้น หุ้นร้าว=หุ้นที่มีราคาแพงกว่าปกติ เช่นหุ้นที่มีPEสูงคนติดตามเยอะแต่ราคาผันผวนตลอดเวลา หรือ อาจจะเป็นหุ้นที่มีขนาดเล็กที่ไม่ค่อยมีคนเล่น ปริมาณการซื้อขายหุ้นก็น้อย ผลประกอปการไม่ดี อะไรประมาณนี้ครับ

2020.07.06 8:40

ถมยา

หุ้นร้าวเป็นคำเฉพาะของกลุ่มคนนักเล่นหุ้นซึ่งสถาวะหุ้นนั้นช่วงแรกอาจจะดูดีราคาหุ้นสูงการตลาดของหุ้นไปได้ดีแต่อาจจะเกิดจากสภาวะเศรษฐกิจหยุดชะงักช่วงคราวจากสาเหตุโรคระบาดหรือเศรษฐกิจตกต่ำอย่างรุนแรงทำให้หุ้นที่การตลาดดีในช่วงแรกหยุดชะงักหรือไปต่อไม่ได้แต่หุ้นยังดำเนินอยู่โดยไม่รู้อนาคตจะดีหรือแย่ลงจีงทำให้หุ้นอยู่ในสภาวะหุ้นร้าวครับ

2020.07.08 4:4

พู่กัน

ว่าแล้วว่าเราเข้าใจถูก ถึงแม้ไม่ได้เล่นหุ้นแต่ก้พอจะเดาได้ว่า คำว่าหุ้นร้าวร่าจะหมายถึงอะไรที่เป็นผลเสีย แบบความหมายค่อนข้างตรงตัว คือ ร้าว แตก หัก ก็คือขาดทุนนั่นเอง ขอบคุณข้อมูลจากนักลงทุนทุกคนที่มาออกความคิดเห็นนะคะได้ความรู้ไปพร้อมคนที่เข้ามาถามเลยค่ะ ซึ่งเห็นด้วยค่ะช่วงนี้อย่าว่าแต่หุ้นเลยอะไรๆก็ร้าวไปหมดทั้งตัวทั้งใจค่ะ

2020.08.08 15:52

สมมาตร

ปกติแล้วหุ้นที่ร้าว ก็คือหุ้นที่มีราคาแพงผิดปกติค่า PE อาจจะเป็น 4-5 10 เท่าหรือบางตัวสูงเป็นร้อยเท่า โดยสามารถแบ่งออกได้เป็น 2 กลุ่ม คือกลุ่มแรกเป็นกลุ่มที่ร้อนแรงหรือเคยร้อนแรง ส่วนอีกกลุ่มนั้นเป็นหุ้นขนาดเล็กหรือขนาดกลางที่เงียบเหงา บ่อยครั้งก็เป็นคนที่เข้ามาจดทะเบียนซื้อขายหุ้นไม่นาน เป็นหุ้นที่มีหุ้น Free Float น้อยครับ

2020.08.30 13:47

ลมหนาว

ถ้าจะให้เปรียบเทียบแบบเห็นภาพว่าหุ้นร้าวคืออะไร ขอให้คุณลองนึกถึงภาพแก้ว 1 ใบที่มีราคาแพงมาก ซึ่งแก้วที่มีราคาแพง ก็จะบอบบาง แตกง่าย ต้องได้รับการทะนุถนอมหรือดูแลอย่างดี ไม่อย่างนั้นจะเกิดรอยร้าวได้ง่ายๆ คนเราก็เหมือนกันเป็นหุ้นที่มีราคาแพง นักลงทุนต้องคอยดูแลเอาใจใส่หรือศึกษา ติดตามอยู่เรื่อยๆ เพื่อไม่หุ้นนั้นแตก หวังว่าอธิบายแบบเห็นภาพแบบนี้แล้วคุณคงจะเข้าใจได้ง่ายขึ้นนะครับ

2020.10.27 22:51

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี