Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกบัตรเครดิตอย่างฉลาดอย่างไร

ที่รู้มาคือบัตรเครดิตมีหลายชนิดมีหลายแบบมากอยากรู้ว่าการเลือกบัตรเครดิตอย่างฉลาดทำกันอย่างไรครับ ใครมีประสบการณ์ด้านนี้ขอเล่าให้ฟัง ขอบคุณมากครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Brenda

คุณต้องรู้อัตราดอกเบี้ยของบัตรเครดิตที่คุณเลือกต้องรู้ด้วยว่าจะต้องเปรียบเทียบอะไรบ้างสิ่งแรกเลยที่คุณต้องเปรียบเทียบก็คือเรื่องนี้เรื่องอัตราดอกเบี้ยคุณควรเลือกบัตรเครดิตที่มีอัตราดอกเบี้ยต่ำที่สุดเนื่องจากบัตรเครดิตนั้นมาจากผู้ให้บริการที่หลากหลายบาทแต่ละใบก็ย่อมมีอัตราดอกเบี้ยที่ไม่เหมือนกัน

2019.10.23 21:2

Tangpanitharn

การใช้บัตรเครดิตคุณต้องรู้ค่าธรรมเนียมต่างๆนี่เป็นสิ่งที่จำเป็นมากที่คุณต้องเรียนรู้เอาไว้เพราะคุณจะได้รู้จักหลีกเลี่ยงพฤติกรรมที่ทำให้เสียค่าธรรมเนียมต่างๆเหล่านั้นโดยไม่จำเป็นเช่นค่าธรรมเนียมการชำระล่าช้าค่าธรรมเนียมการทวงถามหนี้หรือค่าธรรมเนียมการกดเงินสดเป็นต้น

2019.11.29 18:12

Varunvirya

เราต้องรู้ไลฟ์สไตล์ของเราว่าชอบการใช้จ่ายแบบไหนครับ อย่างเช่นเราทำงานที่กรุงเทพฯเป็นคนชอบชอปปิ้งชอบไปเที่ยว ชอบกิจกรรมอะไรพิเศษไหมชอบเสียเงินไปกับบริการอะไรบ้าง เราก็ไปหาบัตรเครดิตที่อำนวยความสะดวกให้กับรูปแบบชีวิตของเราในเรื่องนี้ที่จะช่วยให้ทุกการใช้จ่ายของเราได้รับส่วนลด ได้รับของแถม ได้รับโปรโมชั่น ได้รับคะแนน ได้รับความสุข เราก็สมัครใช้บริการของบัตรเครดิตนั้นและพยายามใช้บัตรเครดิตนั้นให้มากที่สุดเท่าที่ชอบครับ

2020.05.13 14:30

Petch

บัตรเครดิต ค่าธรรมเนียมและดอกเบี้ยไม่ต่างกันมากครับ แต่ที่ต้องดูคือบัตรบางตัวมีสะสมคะแนนบางตัวก็ไม่มีครับได้เป็นเคดิเงินคืนแทนครับ แล้วบางบัตรก็ใช้สะสมไมล์ของเครื่องบินครับ ถ้าคุณอยากทำบัตรเครดิตต้องดูครับว่าคุณเป็นสายไหนที่ต้องใช้บัตรแบบไหนครับ เช่นถ้าเป็นสายแต้มก็เอาแบบสะสมคะแนนครับ ถ้าชอ๊ปอย่างเดียวก็เอาแบบเป็นเครดิตเงินคืนก็พอครับ

2020.05.25 13:14

มังกร

คือบัตรเครดิตมันเป็นบัตรที่ช่วยให้เราจับจ่ายซื้อของได้อย่างสะดวกสบายจริงๆครับ แต่มันจะเป็นประโยชน์กับเรามากกว่า เมื่อเราเลือกบัตรเครดิตที่ตรงกับสไตล์การใช้ชีวิตของเรา เพราะบัตรเครดิตแต่ละใบก็มีโปรโมชั่นไม่เหมือนกัน ดังนั้น ก่อนจะสมัครบัตรเครดิตใบไหนก็ต้องดูด้วยว่าบัตรเครดิตใบนั้นมีโปรโมชั่นที่ตรงกับการใช้จ่ายของเราหรือเปล่านะครับ

2020.07.12 21:16

ปลาย

ดูที่โปรโมชั่นและค่าธรรมเนียม แล้วต้องดูด้วยว่าบัตรเครดิตนั้นตอบโจทย์ต่อการใช้ชีวิตของเรามากไหม เพราะถ้าเราเลิกบัตรเครดิตที่ไม่ตรงต่อความจำเป็นในการใช้ชีวิตของเราแล้วเราก็ มีไว้เท่ๆแต่เสียค่าธรรมเนียมฟรีๆรายปีไม่ดีเลยครับ สู้หาบัตรเครดิตที่ทำให้เราได้รับส่วนลดในการซื้อสิ่งจำเป็นในชีวิตประจำวันดีกว่า แบบนี้สิที่เรียกว่าใช้คุ้ม

2020.07.20 11:59

พรรธน์ยศ( ̄︶ ̄)

ผมว่าอันดับแรกเลยนะ ต้องคิดให้ดีก่อนว่าการใช้บัตรเครดิตมันจำเป็นจริงๆสำหรับตัวคุณหรือเปล่า? อย่างที่มีคนบอกมาน่ะครับว่ามันเป็นการยืมเงินจากบัตรมาใช้ซึ่งคุณต้องหาเงินมาจ่ายคืนทีหลัง เมื่อถึงรอบชำระเงินคุณสามารถชำระแบบเต็มวงเงินได้มั้ยเพราะการจ่ายเพียงขั้นต่ำไม่ใช่วิธีที่ดีและไม่ควรทำ ไหนจะเรื่องดอกเบี้ยอีกนะครับ

2020.08.21 10:33

Sarilak

จริงๆแล้วบัตรเครดิตทุกใบดีทั้งหมดเลยค่ะ ไม่มีบัตรไหนที่โกง หรือว่าบัตรไม่ดี แต่การที่จะเลือกอย่างฉลาด ดิฉันคิดว่า เราต้องเข้าใจตัวเองก่อนค่ะว่าเราต้องการใช้บัตรเพื่ออะไร เพราะว่าบัตรเครดิตแต่ละใบก็จะมีคุณสมบัติเด่นๆต่างกันไปคนละด้านการใช้งาน และดอกเบี้ยก็ไม่ต่างกันมาก ส่วนตัวแล้วดิฉันเลือกใช้บัตรเครดิตที่สามารถใช้ได้ทั่วโลก เพราะที่ทำงานต้องมีการสั่งของจากต่างประเทศบ่อยๆค่ะ

2020.08.22 15:46

Room 33

ครับ อย่างที่ comment อื่นๆก็พูดไปแล้วว่า ต้องดูที่ความต้องการหรือการใช้จ่ายของเรา เราเองเนี่ยมีโอกาสที่จะใช้จ่ายอะไรบ้างที่ไม่ต้องใช้เงินสด อย่างเช่นเราเข้าห้างสรรพสินค้าบ่อยแค่ไหนใช้บริการร้านอาหารที่สามารถจ่ายผ่านบัตรเครดิตบ่อยแค่ไหน แล้วเราเหมาะที่จะได้วงเงินบัตรเครดิตกี่บาทต่อเดือน ก็ลองใช้ข้อมูลเหล่านี้นี่แหละครับเพื่อที่จะเลือกบัตรเครดิต

2020.10.27 23:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรซิตี้แบงค์ แคชแบ็กกดเงินได้ไหมครับ

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

วงเงินอนุมัติและดอกเบี้ยเท่าไร

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (สินเชื่อ)

อยากกู้เงินธนาคารต้องเตรียมอะไรบ้างครับ

รายได้ขั้นต่ำของการสมัครบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Bangkok Airways Platinum MasterCard ไม่เสียค่าธรรมเนียมและสิทธิประโยชน์เพียบเลยน้า

บัตรเครดิต เคทีซี บางกอก แอร์เวย์ส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ ใช้แล้วไม่ตรงใจ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร KTC Royal Orchid Plus Platinum MasterCard เปิดโอกาสให้ได้รับไมล์สะสมเพิ่ม

บัตรเครดิต เคทีซี รอยัล ออร์คิด พลัส แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยาลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ใช้ต่างประเทศก็ได้

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี