Forum
แก้ไขล่าสุด: 

RSI ของหุ้นคืออะไร

เห็นนักเล่นหุ้นหลายคนชอบดูที่จอคอมพิวเตอร์พวกเขากำลังอ่านค่าอะไรอยู่ครับ ได้ยินมาว่าข้ามีค่า rsi ด้วยผมอยากรู้ว่าค่า rsi ของหุ้นคืออะไรหรอครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Miles

RSI เป็นเครื่องมือบอก Momentum ของหุ้น Momentum คือสภาวะความแข็งแรงของหุ้นในการบ่งบอกทิศทางของหุ้นตัวนั้นๆว่าจะยังคงสภาวะนั้นต่อไปได้อีกหรือไม่ กล่าวคือ หุ้นขึ้น แต่ขึ้นแข็งแกร่งหรือไม่ ยังมีแรงส่งต่อไปอีกหรือเปล่า ถ้าหุ้นลง จะมีโอกาสลงต่ออีกไหม นักเก็งกำไรสามารถใช้ RSI ช่วยจับจังหวะ หรือดูแรง Momentum ของหุ้นได้ ถ้าหุ้นอยู่เหนือค่า 50 และเส้น RSI ยังชี้ขึ้นต่อไปได้เรื่อยๆ นั้นแสดงว่าหุ้นมี Momentum เชิงบวก ถ้าหุ้นอยู่ใต้ค่า 50 และเส้น RSI ยังลงต่อไปได้เรื่อยๆ นั้นแสดงว่าหุ้นมี Momentum เชิงลบถ้าหุ้นอยู่เหนือค่า 50 และวันถัดมามีการตัดค่า 50 ลงมา แสดงว่าหุ้นมีการเปลี่ยน Momentum เชิงบวกมาเป็น Momentum เชิงลบ นักเก็งกำไรอาจจะอาศัยจังหวะนี้ขายออกไป

2019.10.27 21:2

Fah

RSI เป็นเครื่องมือบอก Divergence ที่ดูง่ายกว่าเครื่องมืออื่นๆ Divergence คือ สัญญาณขัดแย้งระหว่าง "ราคาหุ้น" และ "Indicator" ปัจจุบันมี 2 แบบ คือ Bullish Divergence และ Bearish Divergence าคาหุ้นขึ้นต่อทำ New High ได้แต่ RSI ไม่ขึ้นตามหรือไม่ได้มี High ใหม่ตามราคาหุ้นเป็นสัญญาณ Divergence ที่อาจจะทำให้หุ้นลงหรือเกิดการปรับฐานระยะสั้นได้ ในขณะเดียวกัน ราคาหุ้นทำ New low แต่ RSI ไม่ได้ทำ Low ตาม กลับเริ่มยก High ได้ อาจจะเป็นสัญญาณที่หุ้นอาจจะกลับมารีบาวหรือมีการเปลี่ยนแนวโน้มระยะสั้น

2019.11.03 21:23

สุรัตน์

rsiก็เหมือนกับเส้นทางที่จะช่วยให้เราสามารถคาดเดาได้ว่า กราฟของหุ้นที่เราจะเล่นมันจะขึ้นหรือมีอัตราลง โดยสังเกตเกี่ยวกับสิ่งที่เกิดขึ้นมาแล้วและทิศทางที่จะเป็นไปได้ โดยดูนะครับว่าถ้าเส้นกราฟมีโอกาสที่จะขึ้นไปเรื่อยๆก็จะขึ้นไปเรื่อยๆ แต่ถ้าเส้นกราฟตกลงเรื่อยๆก็จะตกลงไปเรื่อยๆ การสังเกตแบบนี้จะทำให้เรารู้ว่าจะเล่นหุ้นไปในทางทิศทางไหนครับ

2020.05.15 15:25

Drew

RSI ของหุ้นคือ สูตรการคำนวนของนักเล่นหุ้นอย่างหนึ่งครับที่คนเล่นหุ้นนิยมใช้กันในตอนนี้ครับ ซึ่งการคำนวนถ้าจะอธิบายก็คงยาวนะครั เอาแบบเข้าใจง่ายๆนะครับ การใช้RSI จะคำนวณค่าของ RSI ออกมาหลาย ๆ ค่า ต่อเนื่องกัน และนำค่า RSI ที่คำนวณได้มา วาดเป็นการเส้นคู่ไปกับกราฟของราคาหุ้น ทำให้คนเล่นหุ้นสามารถเห็นผลกำไรได้คร่าวๆครับ

2020.05.25 14:56

Jett

คนที่คิดจะลงทุนกับหุ้นต้องรู้จักการดูค่า rsi และต้องวิเคราะห์แนวโน้มของหุ้นตัวนั้นๆได้ด้วยใช่มั้ยคะ? ไม่ใช่แค่มีความรู้เท่านั้นแต่ต้องอาศัยประสบการณ์ด้วยนะคะเนี่ย เพื่อนเราก็อยากลองเล่นหุ้นเหมือนกัน เราก็บอกให้ไปศึกษาก่อน ต้องมีความรู้บ้างนะไม่ใช่มีเงินแล้วอยากจะลงทุนก็ลงเลยมันไม่ได้ แสดงว่าเราคิดถูกนะเนี่ย

2020.06.17 13:49

Cool Cool

ตามนั้นครับ ... จริงๆไม่ใช่เค้าดูแค่ RSI อย่างเดียวนะครับ ต้องดูหลายอย่างประกอปกันด้วย เช่น ต้องอ่านแนวโน้มของกราฟเป็นด้วย เช่น พวกค่า MA (Moving Average) ดูแลเรื่อง New high (ขาขึ้น) หรือ New low (ขาลง) และยังมีอื่นๆอีกมาก อันนี้แค่คร่าวๆนะครับ เพราะว่ามันมีรายละเอียดปลีกย่อยเยอะ ถ้าพูดเดี๋ยวจะยาวกว่านี้

2020.07.17 7:11

กัน

โมเมนตัมของหุ้นเป็นเรื่องหนึ่งที่เราจำเป็นต้องให้ความสนใจมากเลยครับ เพราะว่าถ้าเราสังเกตไม่ออกว่าหุ้นจะเป็นไปในทางไหน เราก็จะหาวิธีที่จะทำให้เราได้รับผลกำไรไม่ออกเหมือนกัน ไม่ว่าจะเป็นการดูจากสถิติ หรือดูจาก ภาพรวมของสถิติก็ตาม เราจำเป็นต้องเป็นคนที่ฝึกสังเกตเกี่ยวกับ ค่า rsi ให้ถูกต้องด้วย เพื่อที่จะช่วยให้เราสามารถคาดคะเนหรือคาดการณ์เกี่ยวกับหุ้นได้ครับ

2020.07.24 1:40

-พีท Pitsanu-

เห็นคำว่า "โมเมนตัม" ผมนึกถึงวิชาฟิสิกส์ตอนเรียนมัธยมปลายเลย เป็นวิชาที่ผมชอบมากกก ลากเสียงยาวขนาดนี้รู้ใช่มั้ยครับว่าผมชอบจริงจริ๊ง บอกก่อนนะว่าผมไม่ได้เล่นหุ้นเลยเพิ่งรู้จักคำว่า "โมเมนตัม" ในภาษาของการเล่นหุ้นเนี่ยล่ะครับ ตอนแรกอยากรู้ว่า RSI คืออะไรเลยเข้ามาดูเซอร์ไพร์สมากที่มันเกี่ยวข้องกับโมเมนตัมด้วย555

2020.08.12 7:7

พายุ

RSI อะไรผมไม่รู้จักเลยครับรูจักแต่ KFC เท่านั้น แหมโลกของหุ้นนี่มันซับซ้อนมีอันนู่นมีอันนี่มากมายเหลือเกินนะครับ ผมไม่ได้เข้าก่อกวนนะครับแต่อยากเข้ามาศึกษาจริงๆว่าไอหุ้นที่เขาเล่นๆกันนี่มันเป็นยังไงบ้างมันน่าสนุกไหม ผมว่ามันก็น่าเล่นแต่ก็พาเครียดได้เหมือนกันนะครับถ้าต้องมาเรียนรู้ตัวเลขเยอะแยะมากมาย มันก็อยู่ที่คนชอบกับไม่ชอบด้วยแหละนะ

2020.08.30 22:52

อุลตร้าแมน

คนเป็นคนเป็นคนชอบศึกษาเรื่องของหุ้นครับ แต่ก็ยังใจไม่กล้าพอที่จะเริ่มจะลงทุนด้วยตัวเองได้แต่เก็บรวบรวมข้อมูลไปแบบนั้น ตอนที่ช่วงก่อนโควิดผมกับจะลงมือ ลงทุนในหุ้นไปแล้วนะครับแต่เจอสถานการณ์ covid เบรกซะก่อน โดนเบรกจนล้อไหม้เหมือนกันนะครับ ยิ่งตอนนี้ยิ่งไม่ค่อยกล้าลงทุนเลยได้แต่ศึกษาข้อมูลต่อไปไม่รู้เมื่อไหร่จะพร้อมสักที

2020.10.27 23:10

มาโนช

ที่แรกผมก็สนใจที่จะเล่นหุ้นเหมือนกันครับ เจอโควิดด้วยเหมือนกัน เพื่อนที่เล่นก่อนหน้าผมเลยเดือนครับ ว่า ถ้าเข้ามาเล่นตอนนี้ ไม่ได้กำไรอะไรหลอก ช่วงนี้เป็ฯการซื้อหุ้นมากกว่าครับ เพราะว่ามีหลายตัวที่ลดลงมาก อย่างหุ้นโรงแรมแบบนี้ครับ แต่ผมเล่นก็อยากได้เงินคืนใช่ไหมครับ เลยตัดสินใจไม่ลงเล่นครับ รอให้อะไรๆเข้าทางกว่านี้ก่อน

2021.06.30 6:54

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี