Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เลือกใช้ประกันลดหย่อนภาษีอย่างไรดี

แม่ของฉันแก่แล้วอยากจะทำประกันจึงมาถามฉันว่าควรเลือกใช้ประกันลดหย่อนภาษีอย่างไรดีฉันก็ไม่รู้จะไปถามใครจึงอยากขอผู้มีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Netiwit

ประกันแต่ละประเภทนั้น มีความคุ้มครองและเป้าหมายที่เหมาะสมแตกต่างกันไป เราจึงควรถามตัวเองให้แน่ใจว่า ในแต่ละช่วงชีวิตเรานั้น เราให้ความสำคัญกับเรื่องไหนเป็นพิเศษ อาจจะไม่ได้คิดเหมือนกับตัวอย่างที่ผมยกมาก็ไม่ผิดนะครับ เพราะวัตถุประสงค์และเป้าหมายของชีวิตของคนเราแตกต่างกัน แต่ที่สำคัญคือต้องเลือกให้เหมาะสมกับตัวเอง อย่างไรก็ดี ขอฝากข้อแนะนำเพิ่มเติมสำหรับเรื่องภาษีไว้อีกสักเล็กน้อยตามนี้ครับ 1. ประกันชีวิตที่ลดหย่อนภาษีได้ ไม่ได้มีแต่ประกันแบบสะสมทรัพย์ แต่ยังมีอีกหลายแบบที่ใช้สิทธิได้ ขอแค่เงื่อนไขเป็นไปตามกฎหมายกำหนดก็เพียงพอแล้ว 2. ที่เขาชอบพูดกันว่าประกันลดหย่อนได้สูงสุด 300,000 บาทนั้น มันมาจาก ประกันชีวิต (+ประกันสุขภาพ) 100,000 บาท รวมกับประกันบำนาญสูงสุด 200,000 บาท แต่ข้อจำกัดคือ ประกันบำนาญมันมีเพดาน 15% ของรายได้อยู่ด้วย ตรงนี้ต้องระวังและทำความเข้าใจให้ดีเช่นเดียวกันครับ

2019.10.30 21:2

ยิ่งยศ

มีแบบประกันสุขภาพ ถ้าหากจำเป็นต้องซื้อมากกว่า 15,000 บาทก็ซื้อไปเถอะ แม้ว่าจะลดหย่อนภาษีไม่ได้เต็มจำนวน แต่อย่างน้อยก็ช่วยป้องกันความเสี่ยงเราได้นะ อยากให้มองที่ความคุ้มค่าในระยะยาวมากกว่าเพียงแค่การลดหย่อนภาษี ท้ายที่สุดแล้ว แม้ว่าเราทุกคนจะมีเป้าหมายแตกต่างกัน แต่ผมเชื่อเหลือเกินครับว่า ทุกคนจำเป็นต้องให้ความสำคัญในเรื่องของการจัดการเรื่องเงินสำคัญควบคู่ไปกับภาษี เพื่อให้เป้าหมายชีวิตของเรานั้นเดินทางไปอย่างราบรื่นที่สุด

2019.11.06 21:23

Adung

ใช้แบบประกันแบบที่มีกรมธรรม์ยาวๆนะครับที่เป็นเหมือนการออมเงิน ก็มีประโยชน์ในการดูแลสุขภาพค่าใช้จ่ายในการรักษาพยาบาล ได้ยังสามารถได้รับเงินที่จ่ายไปคืนมา ถึงแม้ว่าจะใช้เวลายาวนานแต่ก็ได้รับเงินก้อนใหญ่ ได้รับการยกเว้นภาษีประจำปีด้วย ผมคิดว่าเลือกของบริษัทไหนก็ได้ครับอย่างที่ผู้คนก็รู้จักกันก็คือไทยประกันชีวิตก็ได้

2020.05.13 8:49

Kwanjai

ไม่ทราบว่าอายุเท่าไรแล้วคะ เพราะว่าอายุมีผลต่อการเลือกคะ เช่น คนที่อยู่ในวัยทำงานต้องให้ความสำคัญจะเน้นไปที่ความกลัวคนรุ่นหลังจะลำบากหากเกิดอะไรขึ้นกับตัวเอง ประกันชีวิตที่คุ้มครองความเสี่ยงส่วนนี้ก็จะกลายเป็นเรื่องสำคัญ เช่น ประกันชีวิตและคุ้มครองโรคร้ายแรงตลอดชีพ แต่อย่าลืมนะคะว่าประกันชีวิตที่ลดหย่อนภาษีได้ ไม่ได้มีแต่ประกันแบบสะสมทรัพย์นะคะ

2020.05.25 4:4

Monster

ถ้าอายุมากแล้วก็มีประกันอยู่ 2 แบบนะครับที่ควรจะทำก็คือประกันชีวิตกับประกันสุขภาพของผู้สูงอายุ แต่ที่อยากจะแนะนำหลักๆเลยก็คือประกันสุขภาพของผู้สูงอายุครับรับรองว่าอายุมากแล้วก็ทำได้แน่นอนส่วนความคุ้มครองก็จะตรงจุดตอบโจทย์คนอายุมากแน่นอนครับยังไงก็คุ้ม ผมแนะนำให้ลองดูประกันสุขภาพผู้สูงอายุของบริษัท AIA นะครับ

2020.10.29 23:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี