Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากต่อยอดอาชีพเกษตรกรให้เข้าระบบ SME ทำอย่างไร

พ่อของผมเป็นเกษตรกรทำสวนทุเรียนมานานแล้วอยู่ที่ภาคใต้ตอนนี้ผมโตแล้วอยากจะช่วยพ่อต่อยอดอาชีพเกษตรกรนี้ให้เข้าระบบ SME ต้องทำอย่างไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Elvis

ในยุคที่สินค้าจำนวนมากมีการแข่งขันอย่างรุนแรง สินค้าการเกษตรถือเป็นอีกธุรกิจที่มีความแตกต่างด้านผลิตภัณฑ์น้อย ถึงแม้จะเป็นความยาก แต่ก็เป็นความยากที่น่าสนใจ นี่คือความท้าทายต่อเกษตรกรรุ่นใหม่ว่าเราจะเลือกสื่อสารสินค้าของเรากับใครบ้าง แน่นอนว่าจุดมุ่งหมายของเราคือการค้นหาตลาดใหม่ ค้นหาความต้องการใหม่ เพื่อเปลี่ยนให้ธุรกิจเราใหม่กว่าเดิม วางแผนเติบโต อย่าลืมมองภาพยาว เรื่องเงินคือเรื่องใหญ่ ยิ่งธุรกิจไหนกำลังเติบโต ความสำคัญเรื่องของเงินยิ่งเพิ่มมากขึ้นเท่านั้น การเลือกใช้เงินกู้จึงกลายเป็นเรื่องสำคัญที่หลีกเลี่ยงไม่ได้

2019.10.01 22:19

Panas

เริ่มต้นลงทุนพัฒนาธุรกิจไม่ยาก แต่สิ่งสำคัญคือเราต้องมีแผน ก่อนที่เราจะพัฒนาธุรกิจอะไร เราต้องเริ่มต้นจากการเข้าใจธุรกิจให้ดีอย่างยิ่งเสียก่อน หลังจากนั้นจึงค่อยมาหาส่วนที่จะเติมแต่งใส่ทุนเข้าไปให้เกิดการพัฒนาต่อยอด อาจจะเป็นวัตถุดิบ อุปกรณ์ แรงงาน หรืออะไรสักอย่างในกระบวนการธุรกิจ แต่สำคัญคือต้องวางแผนก่อนเพื่อไม่ให้เป็นการลงทุนที่สูญเปล่าไปโดยใช่เหตุ ตลาดต้องการอะไร?แม้ว่าเราจะมีไอเดียที่สุดยอดแค่ไหน แต่ถ้านั่นไม่ใช่สิ่งที่ตลาดต้องการ เราก็อาจจะตายน้ำตื้นแบบจอดอย่างไม่ทันได้แจว สิ่งสำคัญจึงเป็นการเข้าใจตลาดให้มากขึ้น เรียนรู้ให้มากขึ้น ลองใส่หมวกของผู้บริโภคแล้วคิดอย่างผู้บริโภคดูบ้าง นั่นเป็นสิ่งสำคัญที่ผู้ประกอบการขาดไม่ได้

2019.11.08 21:23

Jojo

ลองคิดวางแผนที่จะเอาทุเรียน มาแปรรูปหรือทำอย่างอื่นให้มากกว่าการขายทุเรียนธรรมดาธรรมดาดูสิครับถ้าคิดออกมาแล้วก็สามารถต่อยอดให้สวนทุเรียนของคุณพ่อคุณกลายเป็นธุรกิจ sme ได้ผมว่าทุเรียนคือผลไม้เศรษฐกิจที่มีราคาดีอยู่นะครับเทียบกับผลไม้อื่นถ้าจะคิดต่อยอดน่าจะไม่ยากอะไรเลย หรือว่าเราคิดขายทุเรียนแบบส่งออกต่างประเทศดูดีไหมครับอันนี้แนะนำเฉยๆนะ

2020.10.29 23:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

ลาออกจากงาน

ใบผ่านงานคืออะไรสำคัญมากไหม?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การจ้างงาน),All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

วุฒิ ม.3 ทำงานอะไรได้บ้าง หางานง่ายไหม

All (การจ้างงาน)

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี