Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เกษตรกรรุ่นใหม่ควรพัฒนาอะไร

ผมพึ่งลาออกจากงานประจำมาช่วยทำไร่ที่บ้านและสวนส้มเรียกได้ว่าผมเป็นเกษตรกรรุ่นใหม่ผมอยากเรียนรู้มากขึ้นและพัฒนาตัวเองผมควรพัฒนาอะไรบ้างครับอยากขอคำแนะนำครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Koratak

สิ่งที่คุณควรรู้คือต้องมีความรู้ว่าจะปลูกอะไรอย่าปลูกแบบสุ่มสี่สุ่มห้าโดยไม่รู้อะไรเลยต้องมีความเข้าใจในชนิดของพืชที่จะปลูกเรื่องดินน้ำอากาศธาตุอาหารวิธีรับมือกับโรคและแมลงคุณต้องไปศึกษาหาความรู้ที่เกี่ยวข้องกับการเกษตร และเมื่อถูกแล้วควรให้ความใส่ใจมันเดินตรวจตราดูความเปลี่ยนแปลงสังเกตพืชพรรณที่ตัวเองปลูกต้นบ่อยเท่าที่จะเป็นไปได้

2019.10.02 22:19

วิลาศ

คุณต้องอาศัยเครื่องทุ่นแรงบ้างอ่านให้น้ำอัตโนมัติและสอดส่องดูแลใกล้ชิดผักที่คุณปลูกแบบดูแลคน คุณต้องมีความอดทนเพราะอาชีพเกษตรกรรมเป็นอาชีพแห่งการรอคอยไปเร่งเวลาไม่ได้ต้องรอคอยให้ค่อยเป็นค่อยไปตามธรรมชาติของพืชแต่ละชนิดแต่ถ้าเข้าใจลึกซึ้งก็อาจแกล้งให้เกิดการออกผลผลิตนอกฤดูได้สภาพดินฟ้าอากาศน้ำลมแต่ละที่มีความแตกต่างกันโรคแมลงความล้มเล้าคิดว่ารับมือไหวหรือไม่

2019.11.09 21:23

Gerson

ต้องมีความรู้เรื่องที่ตัวเองจะเพาะปลูกหรือที่จะทำนั่นแหละครับ ต้องดูว่าจากการที่คุณเรียนมาและมีความรู้คุณจะเอาความรู้ของคุณมาพัฒนาเกี่ยวกับสิ่งที่ทำอยู่ให้ดีขึ้นได้ไหม ถ้าทำได้ก็ลองพยายามปรับปรุงหรือพัฒนาครับ เพราะว่าเมื่อเวลาผ่านไปเทคโนโลยีอะไรสมัยใหม่ก็พัฒนาขึ้นลองเอามาใช้กับ การเกษตรที่ทำอยู่สิครับลองดูว่าผลผลิตจะดีขึ้นได้ไหม

2020.05.15 15:35

Thanyawut

เกษตรกรรุ่นใหม่ต้องจับเทรนด์ให้ถูกคะ เช่นตอนนี้หลายคนชอบเกษตรแบบอินทรีย์คะ หลายคนหันมากินผักปลอดสารผิดเยอะคะ คนรุ่นใหม่ที่จะทำเกษตรกร ต้องศึกษาเรื่องนี้ให้มากๆคะ แล้วเกษตรกรรุ่นใหม่ควรใช้เทคโนโลยีดิจิทัลเข้ามา สร้างห่วงโซ่ทางการเกษตรมีประสิทธิภาพผ่านการทำเกษตรอย่างแม่นยำ เขาเรียกว่าเกษตรกรรุ่นใหม่ยุค 4G คะ

2020.05.25 15:30

Jojo

ผมว่าจริงๆแล้วผลไม้ให้ของไทยก็ยังเป็นที่นิยมอยู่นะครับเพียงแต่เราต้องสร้างแพ็คเกจที่น่าสนใจแล้วยิ่งมีระบบจัดส่งผลไม้ถึงบ้านมีการขายแบบออนไลน์ด้วยเพราะตอบโจทย์คนทุกวันนี้มากเลยนะครับลองใช้ความคิดสร้างสรรค์ของคุณสร้างแพ็คเกจที่น่าสนใจดูสิครับบางทีมังคุดหรือเงาะธรรมดาธรรมดาก็ดูมีราคาขึ้นมาได้ แทนที่จะขายแบบเดิมๆ

2020.10.29 23:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

การโอนเงินระหว่างประเทศ

มีบริการที่ทำให้เราโอนเงินไปประเทศอินโดนีเซียได้ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

Food panda งานนี้จะมีรายได้เพียงพอจะเป็นงานหลักไหม?

All (การจ้างงาน)

อยากปรึกษาเรื่องอาชีพที่จะทำในอนาคตค่ะ?

การพัฒนาตนเองและความสัมพันธ์กับคนรอบข้างจำเป็นต่อการทำงานแค่ไหน?

All (เศรษฐกิจ)

การตลาดสมัยใหม่มีอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี