Forum
แก้ไขล่าสุด: 

แนวคิดเรื่องการลงทุนมีอะไรบ้าง

ฉันมีเงินอยู่ก้อนหนึ่งอยากจะเอาไปลงทุนให้ได้ผลกำไรที่มากอยากรู้ว่าแนวคิดในเรื่องการลงทุนมีอะไรบ้างที่จะช่วยฉันตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

มานิตย์

แนวคิดเรื่องการลงทุน คือ ทำอย่างไรจึงให้เงินงอกเงย หรือให้ผลตอบแทนที่ได้กลับมามากกว่าอัตราดอกเบี้ยเงินฝาก จึงเป็นที่มาของการช็อปปิ้งหรือเลือกสินทรัพย์การลงทุน นอกเหนือจากการฝากเงินในธนาคาร และการทำประกันชีวิต ปฏิเสธไม่ได้ว่าวันนี้ตลาดหุ้นเป็นแหล่งที่ได้รับความนิยมสูงสุดสำหรับนักลงทุน เช่นเดียวกันการลงทุนในวันนี้หากคุณมีเงินลงทุนและได้ผลตอบแทนถึง 10 เปอร์เซ็นต์ ถือว่าเยี่ยมยอดมากที่สุดแล้วส่วนแนวคิดเดิมที่ว่า เสี่ยงมากได้มาก เสี่ยงน้อยได้น้อย ยังคงเป็นแนวคิดพื้นฐานของนักลงทุนทุกคน ถ้าไม่อยากเสี่ยงเลย ก็เอาเงินฝากธนาคารไว้ มาว่าด้วยเรื่องสไตล์การลงทุนในตลาดหุ้นที่ตอนนี้คำว่า “นักลงทุนหุ้นคุณค่า” หรือเรียกสั้นๆว่า “วีไอ” กำลังระบาดหนัก ทั้งในหมู่นักลงทุนรุ่นใหม่ และนักลงทุนรุ่นลายคราม เช่นเดียวกับการดำเนินงานของกองทุนรวม ซึ่งเป็นการบริหารโดยมืออาชีพ ที่เรียกว่า ผู้จัดการกองทุน เราจะได้ยินสไตล์การบริหารที่มีทั้งแบบ “เชิงรุก” หรือ Active และการลงทุนแบบ “เชิงรับ” หรือ Passive

2019.10.09 22:19

Chuia

ต้องรู้การลงทุนแบบโปรแอ็กทิฟ ในตัวแนวคิดประกอบด้วยหลายองค์ประกอบด้วยกัน สรุปเป็นหลักใหญ่ใจความเป็น 4 ประเด็นดังนี้ 1. รอบรู้การลงทุน หมายถึง ความรู้ความเข้าใจในการลงทุนหลายประเภท เช่น ตราสารทุนหรือหุ้นสินค้าโภคภัณฑ์ ผลิตภัณฑ์เงินฝาก รวมถึงเครื่องมือในการป้องกันความเสี่ยงอย่างอนุพันธ์ทางการเงิน นอกเหนือจากนี้แล้วยังหมายรวมถึงความรู้ความเข้าใจในการบริหารเงินลงทุนและวัตถุประสงค์ของการลงทุนเพื่อให้สามารถที่จะเลือกสรรปรับเปลี่ยนให้เหมาะสมกับสถานการณ์และเป้าหมายของการลงทุน 2. เข้าใจและยอมรับตลาดได้ หมายถึง ความเข้าใจต่อการเคลื่อนไหวของตลาด เข้าใจว่าตลาดมีขึ้นมีลงและยอมรับต่อการขึ้นลงนั้นได้ ซึ่งหลายครั้งของการขึ้นลงตลาดอาจจะไม่สอดคล้องกับสามัญสำนึกของเราสักเท่าไหร่ คนที่อยู่ในตลาดมานานจะเข้าใจว่าไม่สำคัญว่าเราเข้าใจอย่างไร สำคัญที่คนส่วนใหญ่เข้าใจอย่างไร การซื้อขายจะ “แห่” ไปตามกัน เรามีหน้าที่ที่จะเรียนรู้ว่าตลาดอยู่ในสภาวะแบบใดและควรจะตอบรับต่อตลาดอย่างไร

2019.11.16 21:23

ธงชัย

แนวคิดที่ว่าไม่ใช่ว่าเราจะได้กำไรฝ่ายเดียวนะครับ มันต้องมีบ้างที่เราคาดการณ์ผิดและทำให้เราเป็นฝ่ายที่ขาดทุน ถ้าเราสามารถทำใจยอมรับในเรื่องเหล่านี้ได้เราจะไม่เครียดมากเกินไป รายการที่เรายอมรับในเรื่องนี้จะช่วยให้เราการเงินบางส่วนไว้ในกรณีที่เกิดการขาดทุนเกิดขึ้นครับ รายการยอมรับมือดังกล่าวเป็นแผนสำรองนี้จะช่วยให้เราสามารถเรียนรู้แม่รับมือในกรณีที่เกิดหุ้นตกได้ครับ

2020.05.15 15:26

นฤมล

นักลงทุนแต่ละคนมีแนวคิดและแนวทางการลงทุนไม่เหมือนกันคะสไตล์การลงทุนของเขาไม่เหมือนการทุกคน บางคนเลือกที่จะลงทุนเฉพาะสิ่งที่เขามองเห็นว่า โอกาสได้กำไรมีมากกว่าเท่านั้นแต่เป้าหมายของนักลงทุนคืออย่างเดียวดันคะคือสร้างผลกำไร หากคุณอยากลงทุนอะไรสิ่งแรกที่ต้องทำคือหาตัวตนที่แท้จริงของคุณก่อนว่าการลงทุนแบบไหนที่คุณชอบและถนัด

2020.05.25 15:1

Klahan

จริงนะคะ ที่ว่าแนวคิดในการลงทุนของแต่ละคนไม่เหมือนกัน เราเคยอ่านเจอเรื่องเทคนิคการลงทุนรูปแบบต่างๆด้วย น่าสนใจนะ เราไม่เคยคิดว่าการลงทุนมันจะมีรูปแบบ มีเทคนิค แตกต่างกันได้มากอย่างนั้น ขึ้นอยู่กับความชอบและความถนัดของแต่ละคนเลยค่ะ คุณลองหาอ่านดูก่อนก็ได้นะจะได้รู้ว่าคุณชอบและเหมาะกับการลงทุนด้วยแนวคิดหรือเทคนิคไหนค่ะ

2020.06.17 13:53

Man

การที่เราเลือกธุรกิจที่เราจะลงทุนโดยที่เรามีความรู้ความถนัดในธุรกิจนั้นๆ อันนี้สามารถช่วยคุณให้ได้กำไรได้ อย่างเช่นการลงทุนในหุ้น หรือถ้าคุณมีทุนอย่างจำกัดเราสามารถใช้ความสามารถที่มีอยู่ทำเป็นกำไรได้ครับ เช่นรับงานตัดต่อวีดีโอ เขียนบทความ สอนพิเศษ รับพรีออเดอร์สินค้า เห็นไหมครับว่าการลงทุนไม่จำเป็นต้องมีแนวคิดอะไรมากมายเลย ขอแค่คุณมีความถนัดความสามารถถึงไม่มีเงินก็มีกำไรได้

2020.07.18 11:33

แววตา

เราเห็นด้วยกับข้อความ comment ของพี่น้องๆข้างต้นนะคะ แต่เราอยากเสริมอีกอย่างหนึ่งก็คือน้องอยากลงทุนการลงทุนด้วยตัวเองก็คือ น้องต้องลงมือทำกิจการอะไรก็ได้ที่น้องอยากจะทำ หรือ ลงทุนที่แบบการลงทุนที่มีมืออาชีพมาบริหารให้ เช่น การลงทุนกับ บริษัทหลักทรัพย์จัดการกองทุนร่วม กองทุนส่วนบุคคลหรือบริษัทหลักทรัพย์นายหน้าซื้อขายหน่วยลงทุน

2020.07.23 2:47

มดตัวน้อยตัวนิด

ก็เข้าใจนะว่ากว่าจะเก็บเงินได้แต่ละบาทแต่ละสตางค์มันยากเย็นแค่ไหน ถ้าจะต้องเอามาลงทุนทำธุรกิจหรือกองทุนอะไรก็แล้วแต่ใครๆก็อยากได้เงินคืนกลับไปเป็นจำนวนมากๆทั้งนั้น แต่การคิดถึงเพียงผลกำไรที่อยากได้เพียงอย่างเดียว เราว่ามันเสี่ยงมากนะ ที่จริงควรคิดถึงการขาดทุนด้วย ความมั่นใจและความประมาทจนเกินไปอาจก่อความเสียหายได้มากกว่าที่คุณคิดนะคะ

2020.08.15 4:47

ท้องฟ้า

ผมขอบอกแนวคิดของผมละกันนะครับ ผมก็ลงทุนทำธุรกิจอยู่ในตอนนี้ แนวคิดของผมก็คือ วางแผนดี ตั้งใจดี และลงมือทำครับ ผมเริ่มต้นจากแนวคิดแบบนี้ ส่วนตอนนี้ที่ธุรกิจไปได้เรื่อยๆแล้วผมก้เพิ่มเติมแนวคิดครับ คือ อดทน พัฒนา และเรียนรู้สิ่งใหม่ๆครับ ทำให้ตอนนี้ธุรกิจของผมเติบโคสวนกระแสเศรษฐกิจมากเลย เอาไปใช้ได้นะครับแนวคิดแบบนี้ไม่ห่วงวิชาคร้าบบบ

2020.08.31 7:49

Blue

โหผมว่าคำถามของคุณเป็นคำถามที่กว้างมากเลยนะครับยากที่จะตอบตรงจุด จากคนอื่นๆก็อุตส่าห์เข้ามาออกความคิดเห็นกันเยอะแยะมากมาย สำหรับผมแล้วผมนิยามการลงทุนว่า ลงทุนยังไงก็ได้ ให้ไม่ขาดทุน ก็คือ มีเงินลงทุนเท่าไหร่ก็อย่าใช้หมดตั้งแต่ครั้งแรก ต้องมีเงินเหลือเผื่อเอาไว้ เพื่อรับมือกับปัญหา และโอกาสที่จะขาดทุนด้วย เพื่อให้ธุรกิจคือการลงทุนนั้นดำเนินต่อไปได้ แต่ถ้าใช้เงินลงทุนก้อนแรกหมดไปเลยทีเดียว การลงทุน ที่มีความเสี่ยง ก็จะถึงทางตันครับ

2020.10.30 0:6

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี