Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปัญหาการ ผูกบัญชี paypal ในจะการเปิดร้านขายของออนไลน์

เราจะขายของออนไลน์ แต่ผูกเลขบัญชีธนาคารกรุงเทพ กับpaypalแล้ว paypal โอนยอดสตางค์เข้ามา2 ครั้ง และ(คอนเฟิร์มปกติ) บัญชีสถานะยืนยัน แต่พอไปสมัครเปิดร้านค้าออนไลน์ etsy และ weloveshopping ยังไงๆ มันก็บังคับให้ผูกกับบัตรเดบิต ประหนึ่งว่าเราทำเพื่อจะซื้อของ แต่เราต้องการขาย แค่ผูกบัญชีกับเลขธนาคาร น่าจะได้แล้ว และบัตรธนาคารที่ออกใหม่ๆ มันมักไม่ได้เป็นแบบ visa แล้ว

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sirichai

ยังไงๆ มันก็บังคับให้ผูกกับบัตรเดบิต ประหนึ่งว่าเราทำเพื่อจะซื้อของ แต่เราต้องการขาย แค่ผูกบัญชีกับเลขธนาคาร น่าจะได้แล้ว ไม่ได้ค่ะ Etsy ยังไงก็ต้องผูกบัตรกับระบบของEtsy ค่ะ จะบัตรเครดิตหรือเดบิตก็ได้ ระบบเขาบังคับ ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับ Paypal แต่ผูกแล้ว เวลาจะจ่ายค่าร้าน คุณจะจ่ายผ่านบัตร หรือจ่ายด้วย Paypal ก็ได้ค่ะ (เราตอบในฐานะที่คุณอยู่ประเทศไทยนะ ถ้าคุณอยู่เมืองนอก ระบบจ่ายค่าร้านของ Etsy ไม่เหมือนกันค่ะ)

2019.10.16 22:19

Fernando

การค้าขายกับต่างชาติ คุณไม่ได้รับเงินสถานเดียว คุณต้องจ่ายค่าร้านด้วย ดังนั้น Paypal คุณต้องทำได้สองขา ขารับเงิน กับขาจ่ายเงินค่ะ อย่ามองว่า ขายของได้ คุณจะรับเงิน แล้วมีเงินนอนใน Wallet Paypal แล้วเอาเงินตรงนี้ไปจ่ายค่าร้าน ปกติเราก็ทำแบบนี้ล่ะ แต่ถ้าเมื่อไรขายไม่ได้ เงินนอนไม่มี ค่าธรรมเนียมร้านมันมี ยังไงคุณก็ต้องจ่ายค่ะ Etsy ไม่ได้ให้ขายฟรี ค่าใช้จ่ายยุบยั่บเลย (เรายังห่วงเลยว่าประเทศไทยจะโดนควบเป็น Etsy payment เมื่อไร ถึงตอนนั้น เราคงหาที่ขายใหม่ค่ะ)

2019.11.23 21:23

Ubol

ก็ต้องทำใจสมัครใช้ทั้งสองอย่างนั่นแหละครับ ถ้าPayPal สมัครแล้วไม่สามารถที่จะใช้งานร่วมกันได้ก็ผูกกับบัตรเครดิตล่ะครับ เพราะว่ายังไงในการโอนเงินหรือการทำธุรกรรมการเงินบางคนก็สะดวกกับ PayPal บางคนก็สะดวกกับบัตรเครดิต ก็สมัครไว้ทั้งสองอย่างก็ไม่ได้เสียหายอะไรใช่ไหมครับยิ่งถ้าทำธุรกิจด้วยแล้วก็มีโอกาสสูงที่จะได้ใช้บัตรเครดิตด้วย อย่างนั้นแนะนำว่าใช้บัตรเครดิตที่ไม่เสียค่าธรรมเนียมรายปีมากก็เพียงพอแล้วครับ

2020.05.15 15:5

Neeramphorn

เมื่อก่อนอาจจะสมัครใช้งานยากนะสำหรับ PayPal แต่เดียวนี้ร้านค้าหลายร้านที่ขายสินค้าออนไลน์มีมากขึ้นเลื่อยๆทำให้PayPal ต้องพัฒนาตัวเอง แล้วก็พัฒนามาในทางที่ดีด้วย เราว่าเหมือนที่หลายคนบอกน่าจะดีที่สุด คือสมัครทั้งสองแบบไปเลยจะได้ไม่มีปัญหาอะไรทีหลัง แลัวมันจะสะดวกมากขึ้นสำหรับกับเราที่เป็นร้านค้าออนไลน์และกับลูกค้าที่ต้องการซื้อขงจากเรา

2020.05.25 14:4

Tharit

จะค้าขายกันแต่ละทีต้องเตรียมตัวกันหลายเรื่องเลยนะคะ เราเคยได้ยินอยู่นะ paypal แต่ไม่เคยเข้าดูจริงจังว่ามันคืออะไร ใช้งานอะไรได้บ้าง แค่ได้มาอ่านคร่าวๆตรงนี้ก็ยังรู้สึกงงๆนิดหน่อยเลยค่ะ ช่วงที่ผ่านมาคนขายของออนไลน์เป็นยังไงกันบ้างคะ ได้รับผลกระทบกันบ้างมั้ย ยังไงก็ขอให้ขายดีเหมือนเดิมหรือขายได้มากกว่าเดิมนะคะ

2020.06.17 13:45

ลินลี่

คิดว่าเข้ามีเหตุผลของทั้ง Etsy และ Weloveshopping นะค่ะ ที่ให้เราผูกกับบัตรเดบิต เพราะว่าเป็นบัตรที่มีข้อมูลและสามารถหักเงินได้แน่นอน เพราะว่าป้องกันการใช้ข้อมูลบัตรของบุคคลอื่นค่ะ ถ้าเป็นบัตรเครดิต หรือเป็น Netbanking และการที่มี paypal อยู่แล้วก็เป็นเรื่องดีค่ะ ยิ่งคุณใช่อยู่แล้วบ่อยๆ ก็แค่ผู้กกับบัตรเดบิต ทำตามที่เขาบอกเถอะค่ะ เพราะว่าทุกธนาคารทำบัตรเดบิตได้แน่นอน

2020.07.26 15:2

ออโต้ AUTO

การใช้งาน มันข้างข้าง สับสนจัง เราเองก็สนใจที่จะเปิดร้าน ขายของออนไลน์ เหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ลงทะเบียนอะไร เข้ามาอ่าน ปัญหาที่อาจเกิดขึ้นได้ ดีมากเลยที่มาเจอแบบนี้ งั๊น ถ้าเราเปิดร้านขายออนไลน์ ถ้าเปิด ใน Etsy และ Weloveshopping ด้วย ต้องลงหมายเลข บัตร อย่างใดอย่างหนึ่งด้วย แบบนี้ต้องไปเปิดบัตรเดบิตไว้ก่อนดีกว่า

2020.07.31 3:20

สมปอง

ก็ไปสมัครใช้บริการของบัตรเดบิตสิครับ บัตรเดบิตของธนาคารกรุงไทยก็มีให้เลือกหลายแบบ ถึงแม้ว่าจะเสียค่าธรรมเนียมรายปีขั้นต่ำปีละ 300 บาทแล้ว ก็ยังมีค่าธรรมเนียมแรกเข้าด้วย ยอมจ่ายไปเถอะครับเพราะดูเหมือนว่าจะช่วยให้เราสามารถสมัครใช้บริการและทำการค้าขายโดยใช้ PayPal ได้แล้วเราก็ ถือว่าคุ้มอยู่นะครับ จะได้แก้ปัญหาเรื่องนี้ได้

2020.08.13 13:44

**บุหลันดั้นเมฆ**

จะขายของออนไลน์ทีต้องสมัครนั่นสมัครนี่เยอะขนาดนี้เลยเหรอ เราพยายามอ่านหลายทีแล้วยังงงอยู่เลยค่ะ เรื่อง pay pal เรื่องผูกบัญชี เรื่องสมัครบัตรเดบิตอะไรเนี่ยอะค่ะ ที่ต้องสมัครเยอะแยะเป็นเพราะว่าขายต่างประเทศหรือเปล่าคะ ถ้าเราขายของออนไลน์เฉพาะในประเทศต้องสมัครอะไรพวกนี้ด้วยมั้ย? ขอโทษนะคะถามซะเยอะ เราไม่ค่อยเข้าใจน่ะค่ะ

2020.08.27 14:28

77 cc

บอกตรงๆว่าผมไม่เคยใช้บริการ PayPal มาก่อน แต่เคยเห็นอยู่เหมือนกันนะครับเวลาเข้าไปซื้อของออนไลน์ใน Lazada ก็จะมีบอกว่าชำระค่าบริการ แบบไหนอย่างไรบ้างก็จะมีตัวเลือกของ PayPal มาให้เลือก แต่ด้วยความที่ผมยังไม่ค่อยเก่งเรื่องเทคโนโลยีหรือระบบอะไรต่างๆแบบนี้ผมก็เลยยังไม่เคยได้ใช้พวก g-wallet หรือกระเป๋าตังค์ดิจิตอลอะไรแบบนี้ ถ้าสำหรับคนที่ไม่เคยใช้อย่างผมใครมีอะไรจะแนะนำบ้างไหมครับว่ามันดีหรือไม่ดียังไงบ้าง

2020.10.30 10:55

Galaxy

@77cc ก็ไม่มีอะไรจะแนะนำมากนะครับ มันก็เป็นกระเป๋าตังค์ดิจิตอลเจ้านึงสำหรับ PayPal นะ ก็สะดวกมากขึ้นในการใช้จ่ายซื้อของออนไลน์ อย่างที่คุณเห็นแล้วก็บอกมานะครับในแอป Lazada หรือ shopee สามารถเลือกชำระเงินผ่าน PayPal ได้บางครั้งก็ได้ส่วนลดมากกว่าช่องทางอื่น แต่บางครั้งก็ไม่มี แต่ผมไม่ได้ใช้หรอกนะครับผมใช้แค่ของ True Money wallet

2021.09.25 7:35

ภานุวัฒน์

ใช้งานแล้วได้ส่วนลดด้วยเหรอครับ ปกติผมจะซื้อของ จากเวบพวกนี้บ่อยครับ แต่ ก็ไม่เคยที่จะได้ส่วนลดอะไรเลยครับ ดีจัง แบบนี้ต้องหัดเรียนรู้เรื่องพวกนี้แล้วละครับ แต่เพื่อนๆในกระทู้นี้ครับ ยังไงผมรบกวนเพื่อนๆช่วยสอนเรื่องของการเปิดใช้งานได้ไหมครับ ว่าต้องสมัครยังไงบ้างครับ แล้วผูกบัตรเครดิตของเรามันอันตรายไหมครับ

2022.01.15 14:49

ธันยา

เป็นไงบ้างสมัครใช้งานได้หรือยัง สมัครการใช้งานทำไมดูเหมือนว่ามันยากจัง กว่าจะสมัครได้ มันยังมีตังอื่นอีกไหมครับที่เราสามารถสมัครใช้งานได้นอกจากเจ้านี้ เพราะถ้ามันยากแบบนี้คิดว่าคนที่ต้องการเปิดร้านหลายๆคนก็น่าจะเจอแบบเดียวกันแน่ๆ ส่วนตัวไม่ได้ทำเรื่องนี้นะ แต่ก็อยากทราบว่ามีของเจ้าอื่นอีกไหมที่เรายังสามารถสมัครได้

2022.02.27 7:50

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

ใช้เบอร์โทรศัพท์ไม่ใช่ค่ายทรู สามารถใช้ true money wallet ได้ไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

WeCard ใช้ซื้อของออนไลน์มีค่าธรรมเนียมไม๊คะ

Truemoney / ทรู มันนี่

สินเชื่อมอเตอร์ไซค์

มอเตอร์ไซค์เงินสด ต้องเสียค่าโอนทะเบียนไหม

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ)

ZAFIRA 2.2 CDX ใช้ดีไหม

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย

หนัง Pu Pd pvc ต่างกันยังไง

All (การทำธุรกิจ)

การเตรียมตัวประมูลงาน จัดซื้อ จัดจ้าง ภาครัฐ ทำอย่างไรบ้าง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

mPay สะดวกทั้งร้านค้าและคนจ่าย

เดี่ยวนี้เราเข้ามาสู่ยุคที่ไม่ต้องใช้เงินสดกันแล้วเหรอครับ ผมคิดว่าอีกหน่อยแบงค์ที่เรามีในกระเป๋าจะกลายเป็นแค่กระดาษธรรมดาแน่นอนครับ (เหมือนยังกะในหนังเลยครับ) เดียวนี้ใครๆก็ใช้mPay เพราะว่า หลายคนเลือกใช้อาจเป็นเรื่องของความปลอดภันแน่ๆ ร้านค้าไม่ต้องเก็บเงินสดไว้ ลูกค้าไม่ต้องถือเงินไว้ ความปลอดภัยดูแลง่าย มีที่มาที่ไปของเงิน

mPay

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ธนาคารดิจิทัล,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

mPay จ่ายเงินไม่ต้องเสียเวลา

ชอบมากครับ ผมติดใจmPay มากครับ เพราะเมื่อก่อนต้องเดินออกไปนอกบ้านเพื่อจะจ่ายบินต้องเข้าคิวรอจ่ายนานมากครับ ยิ่งถ้าไปตอนต้นเดือนนี้คนต่อคิวยาวมากเลย ตอนนี้ผมใช้mPay ช่วยแก้ปัญหาที่ว่าจะต้องเดินไปจ่ายที่เคาน์เตอร์ซึ่งจะเสียเวลาเพิ่มเติมอีก ทำผ่านแอป mPAY แป๊บเดียวก็เสร็จแล้วแล้วครับ ทำได้ง่ายๆด้วยตัวเองอีกต่างหาก

mPay

mPay ใช้งานง่าย

ใครี่ใช้mPay แล้วมีบัตร ATM ของธนาคารไหน ก็สามารถไปผูกบัญชีได้ที่ตู้ ATM ของธนาคารนั้นๆ ได้เลย โดยทำการผูกบัญชีที่ตู้ ATM เพียงครั้งเดียวเท่านั้น หลังจากนั้น การเติมเงินเข้า mCASH ก็สามารถทำผ่านตัวแอปพลิเคชันได้เลย ไม่จำเป็นต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก เพระาสามารถสังโอนเงินผ่านแอฟเข้าบัญชีของmPayที่เราใช้ได้เลย ง่ายจริงๆ

mPay

mPay ใช้แทนเงินสด

สำหรับบริการ mPay ใช้แทนเงินสด จะช่วยอำนวยความสะดวกได้มากเลยครับ โดยส่วนมากแล้วที่ผมใช้mPayคือการบริการแบบเลือกชำระบริการได้ด้วยมือถือ แถมยังใช้บริการได้ตลอด 24 ชั่วโมง ครับ เพราะที่ผมเลือกจ่ายผ่านมือถือคือผมทำงานกลับเข้าบ้านก็ดึกแล้วครับำอเข้าบ้านก็ไม่ยากออกไปไหนแล้ว การเลือกmPayจ่ายจากมือภือประหยัดเวลาดีครับ

mPay

mPay จ่ายได้ทุกอย่าง

การชำระบิล กันบ้าง โดยจะเห็นว่า แอปพลิเคชัน mPAY ครอบคลุมการชำระบิลแทบจะทุกบริการเลยก็ว่าได้ ไม่ว่าจะเป็น ค่าสาธารณูปโภค อย่างเช่น ค่าน้ำ, ค่าไฟ, ค่าโทรศัพท์บ้าน หรือจะเป็นบัตรเครดิต, ลิสซิ่ง, ประกันภัย, ประกันชีวิต, ค่าอินเทอร์เน็ต นอกจากนี้ ยังสามารถเติมเงินสำหรับเกมออนไลน์ได้อีกด้วย เรียกได้ว่า สะดวกมากเลยครับ

mPay

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต

mPay เทคนิคการเติมเงิน

ใช้งานสะดวกมากๆครับสำหรับ mPay แถมเรื่องของการเติมเงินเข้าไปในระบบของmPayก้ไม่ได้ลำบากหรือเสียเวลาอะไรครับ ปกติแล้วผมจะฌติมเงินของmPay ด้วยวอธิง่ายๆสองวิธีครับ คือเติมเงินเข้ากระเป๋า mPay เลือกเติมเป็นครั้งคราวจากบัตร ATM หรือผูกกับบัตร ATM ของธนาคารต่างๆ ได้ แนะนำแบบหลังจะได้ไม่ต้องเดินไปที่ตู้ ATM อีก

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี