Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เครดิตบูโรไม่แก้ข้อมูลอัพเดท กู้บ้านไม่ได้

ไปขอดูเครดิตบูโร ตกใจว่า ที่เราไปปิดหนี้สองราย 6 เดือน ที่แล้ว แต่ในรายงาน กลับบอกว่ายังเป็นหนี้อยู่ โทรไปอิออน บัตรที่ปิดหนี้ไปนานแล้ว เขาก็แจ้งว่าเขาส่งข้อมูลไปเครดิตบูโรนานแล้ว ส่วน BAM บริหารสินทรัพย์กรุงเทพฯ ที่ปิดหนี้ไป ก็บอกว่ากำลังดำเนินการอยู่ ผ่านมาขนาดนี้ 6 เดือนแล้ว ยังดำเนินการอยู่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Montana

บูโร. มีหน้าที่รวบรวมข้อมูลครับ. ต้นทางคือสถาบันการเงินเป็นคนส่งข้อมูล ประวัติการชำระเงินย้อนหลัง. หรือ เคยติดสถานะไม่ดีมาก่อน. เค้าอ่านกันได้ครับ. ปกติระบบของสถาบันการเงินแต่ละที่จะดูข้อมูลเหล่านี้. และตีเป็นคะแนนครับ หากจะกู้ที่ไหน. เราแจ้ง พนง ที่เราจะไปขอเงินกู้. พร้อมแนบเอกสารที่เราไปปิดเงินกู้หรืออัพเดทยอดจ่ายได้เลยนะครับ. แต่บางสถาบันการเงิน. หากเพิ่งเราเพิ่งไปเคลียร์หนี้ที่ค้าง ก็ไม่ได้มองว่า ลูกค้าเคลียร์หนี้แล้ว จะให้กู้นะครับ มีหลายเหตุผล ที่สถาบันการเงินจะปฎิเสธ ลูกค้าเค้า แต่บางครั้งใช้เหตุผลว่า ติดบูโร. ง่ายดี แต่บางครั้งไม่ใช่ (ปกติ เค้าห้ามอ้าง สถาบันการเงินพูดเกี่ยวกับประวัติบูโรลูกค้า)

2019.10.18 22:19

สันติ

ผมแนะนำ ธอส ครับ ผมกู้ซื้อบ้านปี 59 ช่วงเดือนมิถุนายน แต่ก่อนหน้านั้นมีหนี้เสียกับบัตร เครดิตและ Personal Loan ราว 8 ที่ได้ ( ตั้งแต่ปี 52 ) ปิดตัวสุดท้าย กุมภาพันธ์ 59 ตอนยื่นกู้มิถุนาปี 59 เช่นกัน ( 4 เดือนหลักจากปิดตัวสุดท้าย ) เราไปตรวจบูโร พบว่ามีรายการที่แสดง ในเครดิตบูโร ขึ้นสถานะ 42 ( ขายหนี้ให้ที่อื่น แสดงเอาไว้ 3 ที่ ) HSBC เป็น กรุงศรี Smile , Aeon เป็น JMT , CIMB เป็น สำนักงานกฏหมาย Chaiyo ตัวผมเองมีใบปิด ที่ได้ขอจากเจ้าหนี้ที่ได้ขอเจรจา ตัดชำระหนี้ Hair Cut เก็บไว้ทั้งหมด , ยื่นเอกสารทางเงินวันจันทร์ เย็นวันพุธ ธอส โทรแจ้ง Pre Approve ผ่านครับ แล้วโทรยืนยันให้ผมเข้าไปทำสัญญา ที่ สำนักงานใหญ่ พระราม 9 ในวันศุกร์ เอาใจชาวยคนอยากมีบ้านนะครับสู้ๆ ( ทุกวันนี้เข็ดกับการไม่มีวินัยทางการเงิน และ ดอกเบี้ยจากบัตรเครดิตไปเลยครับ แต่ยงคงติดไว้ 2 ใบ ไว้ใช้รูดเติมน้ำมัน ซื้อของ และ ยามฉุกเฉินครับ )

2019.11.25 21:23

แสงดาว

ฉันว่าไม่น่าจะเกี่ยวกันเลยเพราะว่าเครดิตบูโรไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องกับการอนุมัติหรือไม่อนุมัติเงินกู้หรือสินเชื่อแต่อย่งใดเพราะว่าการพิจารณาสินเชื่อให้สินเชื่อกับผู้ขอเป็นอำนาจของธนาคารและสถาบันการเงินโดยที่ธนาคารและสถาบันการเงินอาศัยข้อมูลเครดิตบูโรเป็นส่วนหนึ่งในการพิจารณาเท่านั้นเพื่อที่จะคำนวณความสามารถในการผ่อนชำระหนี้ของลูกค้า

2020.07.06 12:37

อันอัน00

อาจจะมีหลายเหตุผลนะคะที่ช้า เพราะจริงๆก็มีหลายคนที่เจอกรณีเดียวกับคุณ เราอยากแนะนำว่าให้คุณไปเช็คกับทางธนาคารที่คุณเป็นหนี้ และขอหนังสือยืนยันการชำระหนี้เสร็จสิ้นเพื่อไปยื่นกับทางเครดิตบูโร (ซึ่งจริงๆแล้วหน้าที่นี้เป็นของธนาคาร แต่ถ้าคุณคิดว่าช้าอาจจะต้องไปติดต่อด้วยตัวเอง) ซึ่งคุณต้องเตรียมเอกสารเพิ่มเติมอื่นๆด้วย เช่น แบบคำขอแก้ไขรหัสสถานะบัญชี (โหลดได้ที่เวป www.ncb.co.th ) และสำเนาบัตรประชาชนค่ะ

2020.07.09 1:50

Min

อ่อ เราก็ว่าว่าทำไมเรายังติดเครดิตบูโรอะไรอีกก็จัดการหนี้สินหมดแล้ว พึ่งรู้ว่าต้องอัพเดตด้วย ว่าแต่จะอัพเดตยังไงคะ? อยากขอสินเชื่อเหมือนกัน อย่างสินเชื่อรถยนต์อะค่ะ ไปเช็คมาไม่ผ่านเพราะอย่างงี้นี้เอง ยังไงก็ขอข้อมูลเพิ่มหน่อยนะคะว่าจะอัพเดตได้อย่างไร? ใครรู้บอกกันหน่อยค่ะ จะได้ไม่ต้องไปถามธนาคารขี้เกียจไปมากๆ

2020.08.08 16:48

ศิริวรรณ

บอกเลยนะคะว่าจำเป็นต้องทำการเดินเรื่องหลายอย่างมาก คิดดูสิคะว่าเราพยายามที่จะรักษาประวัติการเงินแล้วมาเจอการทำแบบนี้ จากทางสถาบันการเงินไม่รายงานเครดิตบูโรให้กับเราเป็นอะไรที่น่าปวดหัวมากเลยค่ะ ทางที่ดีเราก็พยายามที่จะสร้างเครดิตที่ดีไปก่อนนะคะ อย่าพยายามยืดเยื้อในการชำระหนี้หรืองวดนี้ เพื่อที่จะทำให้การส่งข้อมูลไม่มีปัญหาแบบนี้ค่ะ

2020.08.30 14:5

ปังปัง

ก็คงต้องทำใจค่ะ เพราะแสดงว่าธนาคารที่คุณจะไปขอสินเชื่อเค้าซีเรียสเรื่องเครดิตบูโร แต่ธนาคารบางแห่งเค้าก็ไม่ซีเรียสมากนะ แม้ติดเครดิตบูโรก็ยังคงขอสินเชื่อได้อยู่ก็มี และที่ต้องทำใจเพราะคุณเคยมีประวัติไปแล้วไง ส่วนทางธนาคารที่เคยเป็นหนี้นั้นกำลังดำเนินการอยู่ก็ต้องเข้าใจเค้าหล่ะ เพราะลูกค้าก็เยอะนะกว่าจะจัดการได้คงไม่ทันใจเราเท่าไหร่

2020.10.31 8:27

กมลเทพ

ตอนนี้น่าจะได้แล้วใช่ไหมครับ เรื่องการขอสินเชื่อ ช่วงนี้ต้องใจเย็นๆกันหน่อยนะครับ เหตุผลที่ล้าช้า อาจจะเพราะ ช่วงโควิด-19นี้ก็ได้ครับ หลายๆคนที่ขอสินเชื่อช่วงนี้ บ่นเป็นเสียงเดียวกันว่ารอนานมาก เราก็ต้องเข้าใจสถาบันการเงินพวกนี้หน่อยนะครับ โดยเฉพาะคุณที่บอกว่าจะซื้อบ้าน อันนี้ยิ่งหนักใหญ่เลยครับ เพราะมูลค่ามันมาก เลยต้องใช้เวลาหน่อยนะ

2021.09.22 15:1

ศุภิกา

ต้องเข้าใจเขาหน่อยไหมคะ ลูกค้าของเขาเยอะนะคะ เลยต้องใช้เวลาในการยื่นเรื่องค่อนข้างนานหน่อยคะ แต่เราก็ยังถือว่าไวนะคะ ไม่ทราบว่าตอนนี้ได้สินเชื่อของเจ้าไหนในการซื้อบ้านเหรอคะ ยังไงมาช่วยเล่าให้พวกเราฟังหน่อยนะคะ เราเองก็กำลังมองๆหาสินเชื่อแบบนี้เหมือนกันคะ แต่ยังไม่รู้เลยว่าจะเอาของเจ้าไหนดี ยังไงบอกเราด้วยนะจะได้ตาม

2021.10.19 16:0

/Kittikoon/

เจ้าของกระทู้ขอสินเชื่อไปกู้บ้านได้มั้ยครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าทางธนาคารหรือสถาบันการเงินที่คุณไปยื่นเรื่องขอสินเชื่อเขาว่าอย่างไรบ้าง หมายถึงรายอื่นๆน่ะครับ คุณคงไม่ได้ยื่นเอกสารการขอสินเชื่อที่เดียวใช่มั้ยครับ แต่ถ้าไม่ได้จริงๆคงทำได้แค่รอ เพราะว่าเพิ่งปลดหนี้ได้ไม่นาน เขาอาจยังไม่พร้อมให้สินเชื่อกับคุณครับ

2022.01.08 12:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),All (หนี้สิน)

เป็นหนี้บัตรเครดิต มีหมายศาลมาถึงบ้านแล้วเราสามารถติดต่อประนอมหนี้ก่อนได้หรือไม่ครับ

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์นอกจากจะได้จอดรถแล้ว บัตรนี้ทำอะไรได้อีก?

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์ / เจเนอรัล คาร์ด เซอร์วิสเซส

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

อยากหาบัตรเครดิตที่ี่สามารถผ่อนค่าซ่อมรถ หรือค่าซื้ออะไหล่รถได้

บัตรเครดิต เคทีซี ธนบุรี ออโต้ แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,เจ้าของธุรกิจ

เจ้าของกิจการหรืออาชีพอิสระเนี่ยต้องใช้เอกสารประกอบการสมัครอะไรบ้าง

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ดไม่เวฟค่าธรรมเนียมให้แล้ว

บัตรเครดิตซิตี้ รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต อเมริกัน เอกซ์เพรส,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส เชิญรับหลายบริการ

บัตรทองอเมริกัน เอ็กซ์เพรส

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร UOB Lady Solitaire ให้สิทธิประโยชน์ที่ดีกับคุณ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต),ประกันการเดินทาง,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

บัตร KTC SSC Platinum MasterCard รักรถ รักคุณ

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอสซี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด เที่ยวก่อนนะ จะกลับมาผ่อน

บัตรเครดิต เคทีซี แคช แบ็ก แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

All (บัตรเครดิต),ประกันภัยทรัพย์สิน,All (ประกัน),All (อุบัติเหตุ)

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย ให้ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิตร่วมเมืองไทยสไมล์-กสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี