Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทราบเหตุผลที่ บัตรเครดิต Krungsri ปฏิเสธการสมัคร

ผมได้สมัคร บัตรเครดิตกรุงศรี โดยยื่นหลักฐานครบทุกอย่าง ผมมีคุณสมบัติตรงตามที่แจ้งไว้ และผมไม่มีหนี้สินใดๆ แต่หลังจากหลายวันต่อมา กรุงศรี แจ้งข้อความมาทางโทรศัพท์มือถือว่า "บริษัทฯ ไม่สามารถอนุมัติใบสมัครให้ท่านได้ เนื่องจากคุณสมบัติไม่ผ่านเกณฑ์ของบริษัทฯ และไม่เกี่ยวข้องกับข้อมูลเครดิตของท่านที่บริษัท ข้อมูลเครดิตแห่งชาติ จำกัด หากท่านมีข้อสงสัยกรุณาติดต่อ 026463000 "ผมจึงได้โทร.ไปถามถึงสาเหตุที่ไม่ผ่านเกณฑ์ ทางเจ้าหน้าที่ก็บอกว่า บอกไม่ได้ จึงขอถามทาง บัตร Krungsri ว่า มีหลักเกณฑ์อย่างไร นอกเหนือจากที่แจ้งไว้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ศิริพงศ์

แปลความได้ว่า เขาเชือว่ารายได้ของคุณมีความเสี่ยงที่จะไม่สามารถชำระหนี้ได้ เพียงแต่ไม่สามารถบอกตรงๆได้เพราะเสียมารยาทและกลัวลูกค้าเสียความรู้สึก ถ้าบอกตรงๆว่า ดูรายรับแล้วลูกค้าผ่อนชำระยอดขั้นต่ำไม่ไหวหรอก คุณคงไม่พอใจแนๆ จริงๆแค่ไม่ผ่านเกณฑ์นี่ก็ชัดเจนแล้วครับ ถึงคุณสมบัติครบเอกสารครบ ก็ไม่ใช่ว่าเดินไปกู้แล้วออกบัตรได้เลย เขามีเกณฑ์พิจารณารายรับรายจ่ายอยู่

2019.10.23 22:19

สนิท

ว่าเงินในบัญชีที่ยื่น มีการโอนออกเกือบหมดทุกเดือน มียอดเหลือคงค้างในบัญชีน้อย เค้าคงดูความสามารถในการชำระหนี้มั้งครับ ถ้าเห็นแล้ว ไม่เพียงพอ ก็คงไม่ผ่าน ผมเองก็สมัครบัตรซิตี้แบ็งค์ไม่ผ่าน ต้องการสมัครไว้ใช้ซื้อของแมคโคร ยังไม่ผ่านเลย ทั้งๆ ที่ผมใช้บัตรซิกเนเจอร์กับหลายๆ ธนาคาร

2019.11.30 21:23

นัตโตะ

เป็นแบบนี้เราก็ไม่รู้เหมือนกันค่ะ ตอนแรกคิดว่าโทรไปสอบถามที่ธนาคารกรุงศรีเลยแต่ทางเจ้าหน้าที่ธนาคารกรุงศรีบอกมาแบบนี้ อาจจะมีเครดิตบางอย่างหรือสภาพทางการเงินอะไรก็ได้มั้งคะ แต่เราก็ไม่เคยเจอคนที่คุณสมบัติครบตามที่แจ้งไว้ แล้วจะไม่ผ่านการอนุมัตินะคะ ลองไปดูคุณสมบัติของคุณใหม่อีกทีดูไหมคะ อาจจะฐานเงินเดือน หรือว่าระยะเวลางานก็ได้ค่ะที่ทำให้ไม่ผ่านเกณฑ์

2020.07.15 13:21

หนิง

เช็คเกี่ยวกับประวัติการชำระคืนหรือเครดิตของตัวเองหรือยังคะ หรือว่าเกี่ยวกับหนี้ในระบบที่มีมากกว่า 40% ของรายได้ก็เป็นได้ค่ะ เพราะการที่เรามีหนี้สินจะทำให้ทางสถาบันการเงินไม่มั่นใจในการผ่อนชำระคืน แต่ก็แปลกนะคะที่ไม่บอกสาเหตุหรือเหตุผลที่ไม่ผ่านการสมัคร เพราะว่าการที่เรารู้สาเหตุจะช่วยให้เราสามารถที่จะไปแก้ไขในจุดนั้น

2020.07.28 8:46

จารุยศ🙄

ไม่เป็นครับ ไม่ต้องคิดมาก คุณสมัครบัตรเครดิตของธนาคารกรุงศรีไม่ผ่านก็ไปสมัครของธนาคารอื่นดูสิครับ มีบัตรเครดิตอีกหลายใบเลย หากคุณมั่นใจว่าเอกสารและคุณสมบัติของคุณครบและถูกต้องตามเงื่อนไข ลองไปสมัครที่ธนาคารอื่น ดูซิว่าเขาจะให้คุณผ่านมั้ย มีอีกหลายธนาคารให้คุณลองสมัคร ไม่ต้องห่วงนะครับ มันต้องได้สักที่สิน่า

2020.08.24 7:39

jam

เราสามารถถามธนาคารได้นะค่ะว่าเรามีประวัติการติดบูโรรึเปล่า แน่นอนว่าเราคิดว่าตัวเองไม่มีหนี้สินอะไร แต่บางทีเราอาจจะมีหนี้สินที่เราลืมไว้ หรือว่ามีโดยไม่ตั้งใจ หรือว่าเคยมีประวัติไม่จ่ายเงินคืนที่ไหนบางที่ ลองถามทางธนาคารดูค่ะ เพราะว่าบางทีถ้าเราเคยทำธุรกิจ อาจจะมีประวัติแบบนี้ได้ หรืออาจจะมีการเข้าใจผิดกันบางอย่าง ยังไงก็ต้องติดต่อธนาคารเลยค่ะ

2020.08.30 16:45

ปังปอน

เป็นเรื่องธรรมดาครับ ทุกคนที่สมัครบัตรเครดิตมีโอกาสเจอเหตุการณ์แบบนี้ทั้งนั้นแม้ว่าตัวเองจะมีคุณสมบัติพร้อมตรงตามเงื่อนไขไม่เคยเป็นหนี้มาก่อน ธนาคารก็สามารถปฏิเสธการอนุมัติได้ แต่บางคนเป็นหนี้อยู่แล้ว แต่กลับได้รับการอนุมัติก็มีครับ ผมเลยอยากจะขอแนะนำว่าไม่ต้องไปคิดมากถ้าไม่ผ่านก็สมัครใหม่ถ้าบัตรใบนี้สมัครไม่ได้สักทีก็ลองเลือกบัตรใบอื่นดูครับ

2020.10.31 8:42

นายวินัย

เดี่ยวนี้บัตรเครดิตขอ ยาก ขึ้นครับ แต่ ถ้าขอแล้วเขาไม่ให้เรา ก็ไม่ต้องไปเสียใจอะไรหลอกครับ เขาเป็นเจ้าของเงินเขาก็สามารถเลือกได้ว่าจะเอาคนแบบไหนมาขอสินเชื่อของเขา แถม ยังมีอีกหลายเจ้าครับ ที่บ่อยให้คนทำบัตรเครดิต บางเจ้าอาจจะเลือกเราก็ได้ครับ ไม่ต้องไปเครียดกับเรื่องนี้หลอก ดีด้วยซ้ำไป ไม่มีบัตรก็ไม่มีหนี้

2021.08.27 8:20

วันวานยังหวานอยู่

ถือว่าเจ้าหน้าที่ที่รับโทรศัพท์คุณตอนนั้น บริการไม่ดีเลยนะครับ ถ้าเป็นผมนะผมจะโทรใหม่ จนกว่าผมจะได้รู้เหตุผล เพราะว่าเรามีสิทธิ์ที่จะรู้นะเราจะได้รู้ไงว่าเราติดปัญหาอะไรตรงไหน แล้วเราจะยื่นขอสินเชื่อที่อื่นได้อีกไหม ผมว่าติดต่ออีกแล้วถามหาเหตุผลก็ได้นะ จนกว่าจะเจอพนักงานที่ดีที่พร้อมจะตอบ เพราะมันเป็นข้อมูลของเราอ่ะเขาจะมาปิดบังทำไม

2021.09.27 13:48

สุนันทนา

เขาน่าจะให้เหตุผลเราบ้างก็น่าจะดีนะคะ ไม่ใช่แค่บอกว่า บอกไม่ได้มันเป็นความลับ คือ เราเป็นขอนะคะ หนี้ก็หนี้ของเรา ทำไมไม่แจ้งสาเหตุมาละคะว่าทำไม่เราถึงสมัครสินเชื่อไม่ได้ เพราะถ้าบอกเราก็ยังสามารถปรับปรุงแก้ไขให้มันถูกต้องตามคุณสมบัติที่คุณต้องการ ทำแบบนี้เหมือนตัดโอกาส เราจะจะมีสินเชื่อเลยนะคะ ไม่ยุติธรรมจริงๆ

2021.10.07 14:56

ราตรีRatri

มีจริงๆเหรอคะที่สมัครบัตรเครดิตไม่ผ่าน แล้วทางเจ้าหน้าที่ธนาคารก็ไม่บอกเหตุผลด้วยว่าเพราะอะไรถึงไม่ผ่าน เขาจะไม่ให้โอกาสผู้สมัครไปสมัครบัตรเครดิตธนาคารอื่นบ้างเลยเหรอคะ ถ้าผู้สมัครรู้สาเหตุของการไม่ได้รับอนุมัติให้ใช้บัตรเครดิต เขาจะได้ไปเตรียมตัว เตรียมเอกสารใหม่เพื่อจะไปสมัครบัตรเครดิตของธนาคารอื่นได้อะค่ะ

2021.10.10 14:37

74Ngamta

ที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์บอกว่าเจ้าหน้าที่ธนาคารไม่บอกสาเหตุของการที่ไม่ได้รับอนุมัติบัตรเครดิต ปกติเป็นแบบนี้มั้ยอะคะ เราเข้าใจว่าเจ้าหน้าที่เขาจะบอกซะอีกว่าทำไมถึงไม่อนุมัติ คนที่สมัครจะได้รู้ว่าเขาต้องทำอย่างไรเพื่อจะสามารถใช้บัตรเครดิตนั้นได้ คือแบบจะได้ทำให้ถูกวิธีเพื่อจะได้รับการอนุมัติน่ะค่ะ ใครรู้บ้าง

2021.10.24 15:12

AKE

จริงๆก็ไม่เห็นจะต้องไปอยากรู้เหตุผลได้เลยหนิครับว่าทำไมถึงไม่ผ่าน คุณไม่ต้องไปเสียเวลากับการค้นหาเหตุผลหรอก เสียเวลา ผมว่าคุณลองไปยื่นเอกสารที่อื่นดูดีกว่าไหมครับ ธนาคารไม่ได้มีเจ้าเดียวนะครับ ถ้ายื่นไปทุกที่แล้วไม่ผ่านเลย.....ก็คงต้องน่าคิดอยู่ว่ามันเกิดอะไรขึ้น แต่ถ้าที่นี่ไม่ผ่าน ที่อื่นอาจจะผ่านก็ได้ ยังไงลองหาวิธีดูนะครับ

2021.10.25 9:30

อัสนัย นัย

เรื่องนี้เราต้องรู้ครับ ไม่ใช่เรื่องที่เราไม่ต้องรู้ครับ เพราะว่าถ้าเขาไม่แจ้งเรา เราก็ไม่ทราบสิครับว่าเราขาดคุณสมบัติอะไร แล้วถ้าเราไปขอที่อื่นต่อก็ไม่ได้เหมือนกันอีก แต่ถ้าเราทราบเหตุผลว่าเพราะอะไรเราไม่ได้รับอนุมัติ ถ้าเป็นในส่วนที่เราสามารถแก้ไขได้เราก็อยากทำใช่ไหมล่ะ ถามไปเลยครับยังไงทางธนาคารเขาก็ต้องบอกเราแหละ

2022.01.19 15:43

ณัฐริกา

นั้นสิคะถ้าทงเจ้าหน้าที่ไม่บอกเราส่าทำไมเราไม่ผ่านแล้วครั้งหน้าเราก้แก้ตัวของเราไม่ได้สิคะ แบบนี้คิดว่าน่าจะเป็นการเข้าใจอะไรผิดกันแล้วละคะ แต่ถ้าเป็นแบบที่พี่บอกจริงๆ ก็ไม่ต้องไปเสียดายคะเพราะบัตรเครดิตเราสามารถทำของเจ้าไหนก็ได้คะ ไม่ใช่มีแค่ของ ธนาคารกรุงไทยอย่างเดียวเท่านั้นคะ เลือกเอาเลยว่าอยากเอาของเจ้าไหนต่อ

2022.03.30 11:45

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

รายได้ขั้นต่ำของการสมัครบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

สอบถามเรื่องสิทธิ Miracle Lounge ของบัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์หน่อยครับ

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์นอกจากจะได้จอดรถแล้ว บัตรนี้ทำอะไรได้อีก?

บัตรเครดิตเซ็นทรัล เดอะวัน เรดซ์ / เจเนอรัล คาร์ด เซอร์วิสเซส

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ),เงินบำนาญ

ข้าราชการรับเงินบำนาญสามารถทำบัตรเครดิตได้มั้ยคะ

All (อี วอลเล็ต)

แอป Dolfin Wallet ผูกบัตรอะไรได้บ้าง?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

แต้มบัตรเครดิตกี่บาทต่อ 1 คะแนน

บัตรเครดิตซิตี้ แม็คโคร แพลทินั่ม รีวอร์ด / ธนาคารซิตี้แบงก์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยาลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด ใช้ต่างประเทศก็ได้

บัตรเครดิต เคทีซี ราชวิทยลัยแพทย์ออร์โธปิดิกส์แห่งประเทศไทย แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร KTC Bangkok Airways World Rewards MasterCard สะสมไมล์ได้ด้วยนะ

บัตรเครดิต บางกอก แอร์เวย์ส เวิล์ด รีวอร์อ มาสเตอร์การ์ด

บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร UOB Lady Solitaire ให้สิทธิประโยชน์ที่ดีกับคุณ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,All (บัตรเครดิต)

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ มีสิ เติมน้ำมันให้ตังค์คืน

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,ประกันการเดินทาง

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม ทำให้ ประกันอุบัติเหตุ

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ ฟรี!หลายค่าธรรมเนียม

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี