Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คำนวณเงินภาษีที่เราต้องจ่ายตอนสิ้นปียังไงกันเหรอค่ะ อยากวางแผนให้ครอบคลุมค่ะ

พอใกล้สิ้นปีทีไร เจ้าของกิจการน้อยใหญ่คงจะต้องมานั่งปวดหัวทุกทีกับเรื่องการเช็คภาษีแน่ๆ แต่นั่นก็รวมถึงมนุษย์เงินเดือนอย่างดิฉันนี่ด้วยนะคะ อยากรู้ว่าคำนวณอย่างไรดี ยิ่งคนที่ไม่ได้วางแผนเรื่องนี้ไว้เลย คงต้องตกใจกับเงินที่ต้องจ่ายแน่ๆ ถ้าเราไม่วางแผนแต่เนิ่นๆ ตอนนั้นคงสายไปแล้วด้วย ก็เลยอยากเตรียมตัวรับมือกับภาษี มีวิธีไหนกันบ้างค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Prinya

ดีกว่ามากถ้าเราเริ่มต้นเสียแต่ตอนต้นปีค่ะ เพื่อใช้เป็นแนวทางในการวางแผนสำหรับการจ่ายภาษี และการหักลดหย่อนภาษีในรูปแบบต่างๆ ขั้นแรกก็คือ เราต้องลองคำนวณเงินภาษีที่เราจะจ่ายตอนสิ้นปีออกมาให้ได้ก่อน สำหรับคนที่มีรายได้ทางเดียวอย่างมนุษย์เงินเดือนแบบพวกเรานั้น การรับรู้รายได้ไม่ได้ซับซ้อนอะไร ถ้าเรามีเงินเดือนละ 3 หมื่นบาท เราจะมีรายได้ทั้งปีราว 3.6 แสนบาท หากเราคิดว่าเราได้โบนัสตอนสิ้นปีราว 4 หมื่นบาท เท่ากับเรามีรายได้รวมทั้งปี 4 แสนบาท แล้วเราจึงนำเงินที่คำนวณได้มาวางแผนการจ่ายภาษีสำหรับสิ้นปีต่อได้เลยค่ะ

2019.08.01 19:22

Phitchaya

ผมว่าในเรื่องนี้ส่วนคนที่มีหลายได้หลายทางก็จะยากหน่อย เพราะเขาจะต้องประเมินรายได้ที่ควรจะเป็นออกมาให้ได้ เพื่อจะคำนวณวางแผนภาษีอีกที แต่กรณีคนที่ได้รับเงินเดือนเป็นประจำ มีรายได้ต่อเดือนที่แน่นอน ตัวอย่างเช่น นาย A มีรายได้จากงานประจำทั้งปี 5 แสนบาท และมีรายได้จากงานเสริมอีก 5 แสนบาท ดังนั้นนาย A จึงมีรายได้รวมทั้งปี 1 ล้านบาท แล้วจึงนำรายได้ที่ควรจะเป็นมาวางแผนภาษีอีกทีแบบนี้จะง่ายครับ เป้าหมายเพื่อจ่ายภาษีให้น้อยลง หรือน้อยที่สุด ด้วยการคำนวณว่าเราจะนำอะไรมาหักลดหย่อนภาษีได้บ้าง โดยสามารถเข้าไปคำนวณได้ที่โปรแกรมคำนวณภาษีออนไลน์ของกรมสรรพากรเขาเลย

2019.08.01 19:23

Emmitt

ภาษีเงินได้ที่เราต้องจ่ายจริงๆไม่ใช่จากเงินเดือนทั้งหมดของเรารวมกันนะคะ แต่เป็นยอดเงินเหลือหรือที่เรียกกันว่าเงินสุทธิหลังจากที่เราหักค่าใช้จ่ายจำเป็นต่างๆออกไป รวมถึงการใช้สิทธิ์ลดหย่อนภาษีจากการทำประกันชีวิตอะไรต่างๆหมดแล้ว ยอดเงินที่เหลือหลังจากนั้นที่เป็นยอดเงินสุทธิถึงจะเอามาหักเป็นภาษีเงินได้ของเราค่ะ กรมสรรพากรก็จะคิดเป็นเปอร์เซ็นต์ไป ยิ่งเงินยอดสุทธิเหลือเยอะ เราก็ต้องเสียภาษีเยอะขึ้นตามไปด้วย

2020.04.18 5:41

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

ผมเปิดบริษัทครับเเล้วก็จ้างบัญชี เเต่บัญชีไม่เเจ้งว่ามีการยีดการชำระภาษี

All (การจ่ายภาษี)

โครงการเราไม่ทิ้งกันต้องเสียภาษีเพิ่มไหมคะ

All (การวางแผนการเงืน),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

ได้รับเงินจากการฝึกงานต้องเสียภาษีด้วยหรือเปล่าคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

บัญชีออมทรัพย์

บัญชีเงินฝากออมทรัพย์กระแสรายวันของธนาคารออมสินต้องจ่ายภาษีรายปีไหม?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

มีวิธีการที่ช่วยให้ลดหย่อนภาษีได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี