Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชำระเงินออนไลน์ด้วย บัตรเดบิตโดยผูกบัญชี มีความเสี่ยงไหม

ผมขอรบกวนถามว่าการซื้อสินค้าออนไลน์โดยใช้บัตรเดบิตของธนาคารชำระค่าสินค้านี้โดยเราต้องใส่ข้อมูลผูกบัญชีให้กับทางแอฟพิเคชั่นนั้นๆจะมีความเสี่ยงในการโดนทุจริตไหมครับหรือว่าถ้าเลือกจ่ายเงินปลายทางจะดีกว่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Rodger

ก็ขึ้นอยู่กับว่าแอพลิเคชันนั้น ๆ คืออะไร มีความน่าเชื่อถือไว้ใจได้แค่ไหน และเหตุผลของการผูก ว่าผูกเพื่อสะดวกในการกรอกข้อมูล หรือผูกเพื่อให้หักอัตโนมัติในภายภาคหน้า แต่ว่าผูกบัญชีก็มีความเสี่ยงแน่นอน เห็นมาเยอะแล้วที่โดนหักเงิน พอสอบถามกับทางธนาคารก็ได้รับคำตอบว่าเป็นการเรียกเก็บเงินจากเว็บขายสินค้า/บริการผ่านทางออนไลน์ เพราะงั้นถ้าไม่อยากเสี่ยงก็อย่าไปผูกหมายเลขบัญชีหรือเลขบัตรเดบิตกับผู้ขายออนไลน์เด็ดขาดครับ

2019.10.26 22:19

siripoom

วิธีจะรักษาเงินในบัญชีให้ปลอดภัย แนะนำให้แยกบัญชีเก็บเงินเป็นคนละบัญชีกับบัญชีที่ใช้ซื้อของออนไลน์ เช่น บัญชี A ไม่มีบัตรเดบิต ไม่ซื้อสินค้าใดๆ เอาไว้เก็บเงินเพียงอย่างเดียว (ความปลอดภัยจะสูง)บัญชี B มีบัตรเดบิต เอาไว้กดเงินออกมาใช้ เอาไว้จ่ายค่าสาธาณูปโภค เอาไว้จ่ายเงินซื้อของออนไลน์ เอาไว้ผูกบัญชีสั่งจ่ายอัตโนมัติ ฯลฯ (ความเสี่ยงจะสูง)

2019.11.03 21:11

Jillian

มีความเสี่ยงครับ ก็อย่างที่เพื่อนๆพูดไปนั่นแหละครับการผูกบัญชีก็มีผลที่จะทำให้เราถูกหักบัญชีอัตโนมัติได้ ซึ่งถ้าเราไม่อยากให้เกิดความผิดพลาดในกรณีแบบนี้ก็ตัดปัญหาให้ ชำระเงินปลายทางก็ได้ หรือทำการโอนเงินโดยไม่ต้องผูกบัญชีดีกว่าครับ ทางหมายเลขบัญชีหรือหมายเลขโทรศัพท์ก็ได้ ก็เดี๋ยวนี้มีการโอนเงินหรือจ่ายเงินให้กับสินค้าทางออนไลน์หลายวิธีแล้วครับไม่จำเป็นต้องผูกบัญชีอย่างเดียว

2020.05.13 10:0

Chaisai

เราซื้อของออนไลน์เราก็ไม่เคยซื้อโดยจ่ายผ่านบัตรเลยนะเราว่ามันน่ากลัวมากกว่าสวนมากเราก็ใช้วิธีเก็บเงินปลายทางเหมือนกันเราว่ามันปลอดภัยกว่าอย่างอื่นแล้วหรือสินค้าบางอย่างถ้าจ่ายปลายทางไม่ได้เราก็จะจ่ายผ่าน7-11เอา เพราะว่ามีหลักฐานดีกว่าที่จะจ่ายผ่านแอพต่างๆ เรายังคิดว่าบ้านเราเรื่องความปลอดภัยแบบนี้ยังมีน้อยมาก

2020.05.25 6:38

น้อยหน่า

ส่วนใหญ่แล้วถ้าเป็นแอพพลิเคชั่นของธนาคารก็น่าเชื่อถืออยู่ค่ะ แล้วยังไม่เคยมีปัญหาจากการชำระเงินออนไลน์ด้วยบัตรเดบิตที่ผูกกับบัญชีธนาคารเลยสักที่ ส่วนใหญ่แล้วความผิดพลาดมักจะเกิดขึ้นกับตัวเราที่กดเบอร์บัญชีผิดแล้วก็ต้องไปลำบากธนาคารให้ดึงเงินกลับนี่ล่ะค่ะ แต่ต้องมั่นใจได้ว่า Application ที่เราดาวน์โหลดติดตั้งบนมือถือหรือแท็บเล็ตเนี่ย เครื่องพวกนี้ต้องไม่ให้ห่างตัวเรานะคะ เพราะถ้าตกไปอยู่ในมือคนอื่นก็อันตรายเหมือนกันค่ะ

2020.07.09 4:48

โย

มีความเสี่ยงครับในกรณีที่เรามีการให้ข้อมูลบัตรเดบิตของเราไปในเว็บไซต์ในการซื้อขายสินค้าออนไลน์ วิธีที่จะสะดวกสบายในการชำระเงินให้กับเราแล้ว ก็ปลอดภัยไปด้วยก็วิธีนั้นก็คือการชำระปลายทางก็สามารถทำได้แล้วนะครับั หลายเว็บไซต์ก็สามารถที่จะชำระปลายทางได้กันแล้ว หรือว่าถ้าอยากจะลองดูก็ใช้การผูกบัญชีของบัตรเดบิตไปเหรอครับเดี๋ยวก็รู้

2020.07.20 6:56

การ์ฟิลด์🐈

ผมไม่เคยซื้อของออนไลน์โดยจ่ายผ่านบัตรเครดิตหรือบัตรเดบิต ส่วนใหญ่จะเลือกเก็บเงินปลายทางครับ แต่เคยได้ยินบางคนบอวว่าซื้อของออนไลน์ผ่านบัตรเครดิตจะได้คะแนนสะสมหรือได้ส่วนลดด้วย ผมไม่รู้ว่าจ่ายผ่านแอพพลิเคชั่นอะไรนะครับ แสดงว่ามีหลายคนจ่ายผ่านบัตรเครดิตแน่ๆ แล้วการจ่ายผ่านบัตรเครดิตกับบัตรเดบิตมันจะเหมือนกันมั้ยอะครับ

2020.08.20 7:56

เจนนี่

เสี่ยงค่ะ เสี่ยงมากเลย นี่เจอมากับตัวเลยนะคะ พวกแอพต่างในมือถืออย่างเกมส์แอพดูหนังอะไรงี้คือ บางทีที่เราเผลอไปกดใช้บริการฟรี ทดลองใช้ฟรีอะไรงี้อะระวังเลยบางมาหักเงินในบัญชีเราแบบดื้ๆเลยนะ นี่เจอมากับตัวยังเจ็บใจไม่หาย กว่าจะได้เงินคืนก็นานมากเป็นเดือนเลยแหละ จะผูกบัตรเดบิตกับ Google play อะไรแบบนี้ระวังนะคะ

2020.08.31 11:43

#club

ก็อย่างที่หลายๆคนบอกให้นะครับว่าจริงๆแล้วมันก็มีความเสี่ยงจะซื้อสินค้าออนไลน์และชำระเงินผ่านช่องทางไหน ก็เสี่ยง ได้ทั้งนั้น แต่ก็ถือว่าเป็นความเสี่ยงที่น้อยนะครับ ดังนั้นขอแนะนำว่าถ้าคุณจะซื้อของออนไลน์ไม่ว่าจะซื้อจากร้านค้าร้านไหนโดยเฉพาะผ่าน App Lazada หรือ shopee ให้ลองเช็ครีวิวจากลูกค้า ก่อนซื้อนะครับ ร้านค้าร้านไหนมีรีวิวที่ดีก็น่าจะไว้ใจได้ในระดับนึง

2020.10.31 8:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต)

จะหาบัตร Wecard ได้จากที่ไหนครับ

Truemoney / ทรู มันนี่

บัญชีออมทรัพย์

บัตรเดบิตที่ได้จากตอนเปิดบัญชีเงินฝากออมทรัพย์แบบที่ไม่มีสมุดคู่ฝากของธนาคารซีไอเอ็มบีไทยใช้ได้แค่ในประเทศไทยเท่านั้นไหม?

บัญชีเงินฝากแบบไม่มีสมุคคู่ฝากของธนาคารCIMB / ธนาคารซีไอเอ็มบี

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

สมัครบัตรเดบิต K DUCATI อยากทราบว่าทำได้ที่ไหนบ้างครับ และบัตรนี้มีสิทธิประโยชน์อะไรเพิ่มเติมอีกบ้าง

บัตรเดบิต K-DUCATI / ธนาคารกสิกรไทย

บัญชีออมทรัพย์,บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (อี วอลเล็ต)

มือใหม่หัดใช้ บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส ครับ สอบถามวิธีปรับวงเงินปรับเพิ่ม ผ่านเว็บไซต์ หรือแอพพลิเคชั่น ทำได้ไหมครับ

บัตรเดบิต เอส สมาร์ท พลัส / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

ต้องอายุเท่าไหร่หรอค่ะถึงจะทำบัตร True digital card ได้?

Truemoney / ทรู มันนี่

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (เกษียณอายุ)

บัตรเดบิตแบบไหนบ้างที่เราสามารถเปิดใช้บริการ Verified by Visa และผู้ถือบัตรนี้ จะได้รับประโยชน์คุ้มกว่ายังไงบ้าง

บัตรเดบิตKrungthai Verified by Visa / บัตรกรุงไทย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต),บัตรเดบิต,All (ธนาคาร),All (การวางแผนการเงืน)

ยูโอบี วีซ่า เดบิต มีส่วนลดตามร้านค้า

ทำี่แรกก่อนจะใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต คิดนะว่าอยากทำบัตรเครดิต แต่พอดูไปดูมาแล้ว ไม่นาจะเหมาะกับเรา เลยหันมาใช้บัตรเดบิตของยูโอบี วีซ่า เดบิตแทน เชื่อไหม ทำทุกอย่างได้เท่ากับบัตรเดคดิตเลย แถมบัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตยังมีส่วนลดพอกับบัตรเครดิตหลายๆใบด้วย ดีนะที่ไม่ตัดสินใจทำบัตรเครดิตในวันนั้น ไม่งั๊นลำบากแน่นอน

ยูโอบี วีซ่า เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต บัตรเสียค่าธรรมเนียม

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถึงแม้จะมีการเสียมีค่าใช้จ่าย (ค่าธรรมเนียมรายปี )วึ้งเราต้องจ่ายทุกๆปีที่สามร้อยบาทก็จริง แต่ก้เป็นการเสียแค่ปีละครั้งซึ้เหมือนกับบัตรอื่นๆทั่วไป แต่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ถ้าเราทำไว้ ดีกว่าบัตรเครดิตแน่นอนอาจจะซื้อของได้จำกัดก็ตามแต่ส่วนลดก็มีให้ได้ใช้พอๆกันเลย ทีเดียว

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต ใช้เอกสาร ไม่มาก

หรืออาจจะเป็นที่ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต เป็นบัตรที่เอาเงินในบัญชีเรามาใช้รึปล่าว ถึงได้ขอทำง่ายเหลือเกิน ใช้สำเนาบัตรประชาชน หรือสำเนาหนังสือเดินทาง ไม่ต้องใช้เอกสารอะไรเพิ่มเติมเลย นี่เราก็สมัครยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิตไว้ใช้นะ เดียวใช้อะไรได้บ้างจะเก็บข้อมูลแล้วเอามาเล่าให้ฟังอีกทีวันหลังนะ แต่บัตรสวยมากจริงๆครับ

ยูโอบี มาสเตอร์การ์ด เดบิต

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต ปรับวงเงินตอนไหนก้ได้

เราใช้บัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตซื้อสินค้าแทนเงินสด แต่ปรากฏว่าเราไม่สามารถซื้อสินค้าได้เพราะวงเงินที่เรากำหนดไว้ตอนที่เปิดไม่ถึงราคาสินค้าที่เราต้องการ เราเลยโทรไปที่ศูณย์ บริการ ทำได้ง่ายมากๆเลยแจ้งเข้าระบบอัตโนมัติเลย ใช้เวลาไม่กี่น่าที่วงเงินที่เรากำหนดในบัตรยูโอบี วีแคร์ อันลิมิตก็สามารถเปลี่ยนได้เลย สะดวกและรวดเร็วจริงๆ

ยูโอบี วีแคร์ อันลิมิต

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต ถึงจะมีค่าธรรมเนียมแต่ไม่ว่ากัน

เรื่องของค่าธรรมเนียมรายปี มีกันหมดแทบทุกค่ายแหละ แต่นี้ก็ไม่ใช่เหตุผลที่เราเลิกใช้บริการของค่ายเขา บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เสียค่าธรรมเนียมรายปี 300บาท/ปีก็จริงแต่ถ้าได้ใช้บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่าสักครั้งสองครั้งคุณจะเห็นว่าไม่แพงอย่างที่คิด สิ่งแรกที่ได้เลยคือส่วนลดตามร้านค้าชั้นนำซึ้งไม่ต่างจากการใช้บัตรเครดิต ส่วนข้อที่สอง ทุกการใช้งานไม่มีค่าธรรมเนียม แค่นี้ก็โอแล้ว

บัตรเดบิต

ยูโอบี วีซ่า เดบิต บรการแทนเงินสด

บัตรเดบิตยูโอบี วีซ่า เดบิต เปรียบเหมือนมีเงินสดของเราติดกระเป๋าไว้จริงๆ เพราะเดี่ยวนี้การพกเงินสดมากๆก็ไม่ปลอดภัยแล้ว การใช้บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิตทำได้ทุกอย่างจริงๆ บัตรยูโอบี วีซ่า เดบิต สามารถ ชำระค่าสินค้าหรือค่าบริการแทนเงินสดได้สูงสุดถึงวันละ 100,000 บาท(ของผมมีไม่น่าจะถึงแน่นอน) ณ ร้านค้าที่รับบัตร VISA

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี