Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กู้เงินมาเปิดร้านดีไหม

เรา​อยากจะเปิดร้านขายของ ขายพวกเสื้อยืดสกรีนลายที่ตัวเราวาดเอง สกรีนถุงผ้าดิบ แต่ไม่มีเงินทุนเลย เป็นแค่นักศึกษา ต้องศึกษาแนวทางยังไงบ้าง จะปรึกษายืมเงินพ่อแม่ ญาติพี่น้อง เพื่อนดู แต่ก็ช่วยแนะนำหน่อยได้ไหมคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Napatthorn

ตอนนี้ต้องหาทุนทำก่อนครับ ยังไม่ต้องมีหน้าร้านก้ได้ ทำขายออนไลน์ไป อาจจะเริ่มจากนิดหน่อยก่อน ไม่ต้องใช้ทุนเยอะมาก พอเริ่มมีเงินเพิ่มจากการขายแล้ว อยากจะเปิดร้านก็ค่อยไปกู้มาก็ได้ครับ ลองดูแบงค์ที่คิดดอกเบี้ยไม่แพงแบบสินเชื่ออเนกประสงค์ของ tmb ครับ ยังไงก็ค่อยเป็นค่อยไปนะครับ

2019.10.27 22:19

กล้าหาญ

ใจเย็นๆครับ เริ่มจากลองขายแบบไม่มีหน้าร้านก่อนดูยอดขาย ถ้าขายดีค่อยขยับครับ เดี๋ยวนี้การขายหน้าร้านถ้าทำเลไม่ดีจริงไปยากครับ มีบริษัทหนึ่งที่ผมรู้จักนะ ชื่อบริษัทcomfortcash ยินดีให้บริการ ประกาศ เงินทุน เงินหมุนกิจการ สนใจสอบถามข้อมูลได้เลยครับ ลองโทรไปที่บริษัทดูครับ 064-5958977

2019.11.04 21:11

Narak

พี่อยากแนะนำน้องว่าให้ลองไปหางานทำพวกร้านสกรีนพวกนี้ดูก่อนดีกว่าไหมคะ? เพื่อหาเงินทุนในการเปิดร้านและสั่งสมประสบการณ์ค่ะ เพราะว่าการจะทำอะไรสักอย่างไม่ใช่มีแค่เงินแล้วจะถือว่าธุรกิจจะไปรอดนะคะ ทุกธุรกิจอาจจะมีปัญหามากมาย พี่ว่าถ้าน้องลองไปหางานตามร้านแบบนั้นทำดูก่อนก็ไม่เสียหายอะไร เราจะได้ทั้งเงินและประสบการณ์ด้วย อย่าเพิ่งสร้างหนี้เลยค่ะ

2020.07.15 2:58

พี่ตาล

พี่เห็นว่าน้องอายุยังน้อย มีความคิดที่เป็นผู้ใหญ่ อนาคตไปไกลอย่างแน่นอน แต่พี่คิดว่าตอนนี้น้องอาจจะหางานทำกับพวกร้านสกรีนเพื่อสร้างประสบการณ์ก่อนดีกว่าไหมคะ เมื่อน้องทำงานอยู่ตรงนั้น น้องจะเห็นลู่ทางอีกหลายๆอย่าง ที่น้องไม่เคยคิดหรือว่ารู้มาก่อน และเมื่อน้องทำงานน้องก็จะมีรายได้ พอที่จะเก็บเงินมาเปิดร้านเป็นของตัวเองได้ โดยที่น้องไม่ต้องไปยืมเงินที่ไหนอีก

2020.07.19 9:10

lololong

จริงๆ นี่เรื่องเงินสำคัญที่สุดถ้าคิดจะยืมใคร อันนี้ก็สำคัญด้วย 5555 เเต่เราคิดว่าถ้ามีฝีมือจริงๆ พ่อเเม่หรือญาติก็น่าจะสนับสนุนอยู่นะ เรามีน้องชายคนนึง วาดภาพสวยมาก มันบอกว่าอยากไปรับจ้างวาดรูปแต่ไม่มีเงินซื้อสีเราก็เลยให้ไป บอกไม่ต้องคืนทุกวันนี้มันก็ไปวาดรูปขายที่ตลาดนัดรถไฟ รายได้ก็โอเคเลยเเหละ ถ้าเริ่มเเรกขายที่ตลาดนัดเล็กๆ ก่อนก็โอเคนะเราว่า อิอิ

2020.08.17 10:23

OYO

เห็นด้วยนะคะกับคอมเม้นท์อื่นๆที่บอกว่าขายแบบไม่มีหน้าร้านไปก่อน ตอนนี้ควรขายแบบออนไลน์ไปก่อนในยุคนี้นี่คือกลยุทธ์การขายของที่ประสบความสำเร็จมากที่สุดแล้วค่ะ ขายผ่านไอจี เฟสบุ๊ค ไปก่อนอาจจะจ่ายค่าโฆษณาบ้างเล้กน้อยยังไงก็น้อยกว่าเป็นหนี้แน่นอนค่ะ ลงทุนน้อยเท่าไหร่กำไรก็เยอะเท่านั้นนะคะอย่าเสี่ยงเป็นหนี้เลยยิ่งเปิดร้านใหม่ๆด้วย

2020.08.30 12:44

CRV

ไม่อยากให้เริ่มธุรกิจหรือการลงทุนจากเงินที่กู้ยืมมาเลยนะครับ โดยเฉพาะถ้าเป็นการกู้ยืมเงินจากคนรอบข้างหรือคนในครอบครัว อยากจะแนะนำให้น้องหางานทำเพื่อเก็บเงินไปเรื่อยๆก่อนมีเงินทุนของตัวเองแล้วค่อยเริ่มลงทุนในช่วงระยะเวลานี้ก็วางแผน และหาแรงบันดาลใจ สร้างความคิดสร้างสรรค์ ไปก่อน ยิ่งใช้เวลา ในการคิดมากๆผลงานที่ออกมาก็จะดีนะครับ

2020.10.31 8:51

วศิน

แสดงว่าชอบการขายแล้วก็มีฝีมือด้านศิลปะ แบบนี้น่าต่อยอดครับ เอาแบบนี้ไหม เราทำงานตามออร์เดอร์ ดีไหมครับ เปิดเพจ สักเพจแล้วก็รับงานเอาครับ ทำแบบนี้ไม่ต้องลงทุนเยอะด้วยครับ ลูกค้าสั่งแล้วค่อยทำก็ได้ ไม่ต้องไปเสี่ยงว่าทำออกมาแล้วจะมีคนมาซื้อไหม เป็ฯอีกทางเลือกนะครับ แค่พี่เห็นหายคนเขาทำกันแล้วประสบความสำเร็จ พี่เลยอยากให้รองๆดู

2021.08.24 8:54

ภักดิ์ฤดี

พี่เห็นด้วยกับพี่คนหนึ่งที่บอกนะ ไม่ต้องเปิดร้าน ก็ได้ครับ เปิดเพจขายของเลยครับ แล้วก็รับงานตามออร์เดอร์เอาครับ ข้อดีของการทำแบบนี้คือ น้องไม่ต้องลงทุนมาก แถมลายบางลาย ถ้าน้องทำเอาไว้มากๆ อาจจะไม่มีคนนิยมก็ได้นะครับ กลัวว่าจะขาดทุนในส่วนนี้ครับ ค่อยขยาย งานของเราครับ เมื่อเราเป็นที่รู้จัก มีเงินทุน เราค่อยคิดการใหญ่ครับ

2021.09.29 6:1

เริงสรรค์

ไม่ต้องทำครั้งละมากๆหลอกครับ สินค้าพวกนี้ แต่ละแบบควรทำออกมาน้อยครับ ให้มันเหมาะกับการเก็บสะสม แล้วก็ทำการขาย ผ่านเพจ แบบที่พี่ๆหลายคนบอกนั้นแหละ เป็นจุดเริมต้นที่ดีของการเปิดร้านเลย ยังไงถ้าน้องเปิดขายอะไรยังไงก็เอามาลงบอกพี่ๆในนี้ได้นะ พวกพี่หลายๆคนก็ชอบงานแนวๆนี้นะ อาจจะไปเป็นลูกค้าของน้องก็ได้นะ

2022.01.17 12:56

อธิพงศ์

เด็กแบบนี้น่าสนับสนุนนะครับ เรียนไปด้วยแถมอยากทำงานด้วย แต่น้องก็ต้องแบ่งเวลาให้ดีๆนะ เน้นไปที่เรื่องเรียนเป็นสำคัญ ส่วนที่บอกว่าอยากขาย พี่เห็นด้วยกับพี่หลายคนนะ ไม่ต้องทำออกมาครั้งละมากๆหลอก ทำแค่เป็นตัวอย่างลูกค้าได้ดูก็น่าจะพอแล้วละครับ ขายแบบออนไลน์ทำเป็นงานพรีออร์เดอร์คิดว่าแบบนี้น่าจะโอกว่านะ

2022.02.22 14:27

@@พรรณปวีณ์

จะเปิดร้านเลยเหรอคะ น้องยังเรียนอยู่ จะมีเวลามาดูร้านเหรอคะ เปิดร้านไม่ใช้เรื่องง่ายนะ ถ้าตอนนี้น้องได้เปิดร้านตามที่ใจคิดแล้วก็ยินดีกับน้องด้วยค่ะ แต่ถ้ายังไ่ม่ได้เปิด ก็รับทำตามออเดอร์ได้นะคะ จะได้แบ่งเวลาง่ายด้วย ทั้งเรียนทั้งทำงานจะเหนื่อยหน่อยแหละ แต่การหาเงินได้ด้วยตัวเราเองจะทำให้เราภูมิใจมากทีเดียว

2022.04.22 14:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การวางแผนการเงืน)

สินทรัพย์ต่างกันอย่างไรกับคำว่าทรัพย์สิน?

สินเชื่อรถ,All (สินเชื่อ),ปลดหนี้,All (หนี้สิน)

เราขาดส่งกี่งวดถึงจะโดนยึดรถครับ

สินเชื่อรถยนต์ใหม่ (ธนาคารธนชาต) / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ)

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash เอาไปใช้อะไรได้อีก พิเศษกว่าบัตรกดเงินสดอีกอันของธนาคารเดียวกันนี้หรือเปล่า?

บัตรกดเงินสด SCB M Speedy Cash / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรกดเงินสด

ถ้าสมัครบัตรกดเงินสดยูเมะพลัสจะรู้มั้ยว่าจะได้วงเงินเป็นกี่เท่าของรายได้ที่เรามี หรือต้องรอผลการอนุมัติเท่านั้น?

บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส (Umay+) / อีซี่บาย

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash มีวิธีคิดดอกเบี้ยอย่างไร เป็นแบบคำนวณตามวันที่ใช้จริงมั้ย หรือจะคิดแพงกว่านี้?

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อเพื่อการศึกษา

ขอคำแนะนำเรื่องกู้เงินเพื่อเรียนต่อค่ะ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (สินเชื่อ)

UOB i-Cash แม่ค้าอย่างเราก็กู้ได้

UOB i-Cash

สินเชื่อระหว่างบุคคล

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้ไวมาก

CIMB ลดต้นลดดอก ฟังแล้วดูดีนะครับผมก็เคยใช้บริการตอนทำสัญญาจะมีระบุว่าต้องการผ่อนกี่เดือน กี่ปีได้รับอนุมัติเงินกู้ปุ๊บ หนี้เพิ่มปั๊บกู้ 80,000เป็นหนี้ธนาคารจริงๆ = 80,000 + (ดอกเบี้ย x จำนวนเดือนที่ทำสัญญา) ดีมากครับที่ให้รายละเอียดที่ชัดเจนไม่วกไวนมาให้ลูกค้าสับสนครับ เริ่มส่งเดือนหน้าแล้วครับ เอาใจช่วยด้วยนะ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ)

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus หักเงินผ่านบัญชี

เรามักชอบลืมจ่ายค่างวดสินเชื่อเป็นประจำแล้วส่วนมากเอกสารจะส่งไปที่บ้านพ่อกับแม่เรา ส่วนเรานานทีจะกลับไปทำให้เมื่อก่อนเราเสียค่าทวงและดอกเบี้ยล้าช้าบ่อยมาก แต่ตอนนี้ ทางKTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plusที่เราทำอยู่เขาให้บริการใหม่แล้ว เราสามารถ ชำระเงินต้นพร้อมดอกเบี้ยธนาคาร Auto Debit หักจากบัญชีเงินเดือน

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ข้อเพิ่มวงเงินได้แต่ไม่มีเงินเข้า

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (หนี้สิน)

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน มีค่าทวงต่องวด

สินเชื่อบุคคลธนาคารเกียรตินาคิน

สินเชื่อระหว่างบุคคล

สินเชื่อบุคคลซิตี้ กู้ารขอไม่เหมือนเมื่อก่อน

สินเชื่อบุคคลซิตี้

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี