Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เงินเดือน12,000บาทสามารถกู้เงิน1ล้านได้ไหมคะ

เราอยากเซ้งร้านกาแฟค่ะ เลยอยากกู้เงินมาเซ้ง900,000บาท อีก100,000ก็ค่าอุปกรณ์ต่างๆ เรามีเงินเดือน12,000บาทค่ะ อายุ40ปีนี้ เราไม่มีหนี้สินหรือภาระอะไรต้องรับผิดชอบค่ะ ฐานะที่บ้านเราพออยู่พอกินค่ะไม่ขัดสนอะไร เราอยู่กับตายายน้องสาว เราอยากเปิดร้านกาแฟมากค่ะ ตอนนี้ทำงานเป็นบาริสต้าอยู่ค่ะ ร้านที่เราจะเซ้งเป็นร้านของคนรู้จักเรา เราไม่มีความรู้เรื่องการกู้เงินอะไรเลย เลยอยากมาขอคำปรึกษาจากทุกคนที่เห็นกระทู้เราค่ะ ขอบคุณค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

กนกพร

ถ้ากู้ในลักษณะสินเชื่อบุคคลคงไม่ผ่านเพราะมันวงเงิน 80 กว่าเท่าของเงินเดือน ต้องกู้ในลักษณะสินเชื่อธุรกิจ มีแผนการดำเนินงาน เอาร้านที่จะกู้เซ้งเป็นหลักประกัน แต่คงไม่ใช่เรื่องง่ายเลย ยอดขายและทำเลต้องดีจริงๆ น้องอายุยังน้อย มีความตั้งใจ แต่เริ่มต้นควรจะเป็นลูกจ้างเก็บเกี่ยวประสบการณ์ เก็บเงินทุนไว้สักก้อนแล้วค่อยหาจังหวะที่เหมาะสม เริ่มเร็วก็ได้เปรียบแต่ถ้าพลาดเราจะท้อหนักเลย เอาใจช่วยครับ หาคนมีประสบการณ์เป็นที่ปรึกษาน่าจะดี

2019.10.29 22:19

มาณี

ปกติร้านที่เซ้งมันไม่ได้ออกง่ายหรอกครับ มันต้องมีปัญหาอะไรสักอย่างไม่ตัวธุรกิจก็ตัวเจ้าของ ส่วนใหญ่เซ้งเพาะธุรกิจมันเจ๊ง ถ้าอยากได้จริงๆต้องต่อราคาให้สุด เพราะเราไม่ได้ซื้อของดี ก่อนอื่นไปนั่งดูเลยว่าวันนึงขายได้กี่แก้ว เริ่มแจกแจงรายได้ ต้นทุน ค่าใช้จ่าย กำไรโดยประมาณออกมา ปีนึงกำไรเท่าไหร่ จ่ายดอกเท่าไหร่ ถ้าเอาแต่คิดว่าอยากได้ร้านกาแฟ ไม่รอดครับ ดวงล้วนๆ ลองคำนวณคร่าวๆดูครับจะเห็นภาพมากขึ้น

2019.11.06 21:11

Tuptim

อยากให้คุณใจเย็นๆอีกสักหน่อยนะครับ การที่คุณลงทุนตอนนี้เสี่ยงมาก ถ้าเค้าขายดิบขายดีทำไมอยู่ๆเค้ามาเสนอร้านให้คุณทำต่อล่ะครับ ผมว่ามันแปลกๆชอบกลนะ แล้วการที่คุณเป็นบาริสตาอยู่ตอนนี้มันก็ไม่ได้แย่ไม่ใช่หรอครับ ถ้าคุณมีประสปการณ์คุณสามารถไปทำร้านที่เค้าให้เงินเดือนคุณมากขึ้นกว่าที่เป็นอยู่ก็ได้ ยังงัยเชื่อผมครับอย่าเพิ่งลงทุนเก็บเกี่ยวประสบการณ์ไปก่อน

2020.05.18 12:39

Charoensom

เป็นการวางแผนชีวิตที่ดีนะครับแต่ดูเหมือนว่า จะต้องเป็นการขอสินเชื่อเชิงธุรกิจเท่านั้น คือถ้าเป็นอาชีพที่ตัวเองชื่นชอบก็เป็นอะไรที่น่าสนใจนะครับ เพราะว่าร้านกาแฟก็เป็นที่นิยมของผู้คนผู้คนก็กินกันอยู่ทุกวัน คือถ้าตั้งใจจะใช้ทั้งชีวิตกับร้านกาแฟแล้วผมคิดว่า น่าจะลองสังเกตหรือว่าตั้งใจศึกษาดูนะครับว่าทำเลที่ตั้งดีไหม คนแถวนั้นให้ความสนใจมากน้อยแค่ไหนกับกาแฟ

2020.05.20 1:30

sung1623

ใจเย็นก่อนครับ ร้านกาแฟไม่ได้ทำรายดีขนาดนั้นน่าจะรู้ เพราะเราต้องคิดหลายๆ อย่าง รายได้ ไหนค่าใช้จ่ายๆ ไรๆ อีก ไม่เป็นหนี้อ่ะดีอยู่เเล้ว จะหาหนี้เพิ่มทำไมฮะ เห็นบอกว่าไม่ขัดสนอะไร เดือนๆ นึงน่าเก็บเงินได้เยอะอยู่นะครับ ถ้าทำงานไปเรื่อยๆ จนกว่าจะเกษียณก็น่าจะได้เงินเยอะอยู่นะครับ รอเกษียณก่อนเเล้วค่อยเซ้นร้านเปิดเอาน่าจะดีกว่าครับช่วงนี้งานประจำหายากอยู่

2020.07.23 15:40

ตุ๊กตา

รายได้ที่เขาจะสามารถให้ยื่นกู้ได้ ส่วนใหญ่ก็เริ่มที่ประมาณ 15,000 บาท ต่อเดือนค่ะ ดังนั้นคิดว่ารายได้ของคุณอาจจะยังไม่พอ ลองหางานเพิ่มเพื่อจะมีเงินเดือนถึงพอที่จะกู้ได้ก่อนดีไหมค่ะ ถึงแม้จะไม่มีหนี้สิน แต่รายได้แบบนี้แค่กินอยู่ก็น่าจะเกือบไม่พอ เข้าใจวาอยากเปิดร้านกาแฟมาก แต่คงต้องเพิ่มฐานเงินเดือนก่อนนะค่ะ

2020.07.30 4:35

กระต่าย

อย่างที่น้องได้คอมเม้นท์ไว้ข้างบนนั้นแหละค่ะ การกู้เงินไม่ใช้เรื่องง่ายผู้กู้ต้องมีรายได้ขั้นต่ำ15,000 บาทถึงจะยื่นกู้ได้ ส่วนการเซ้งร้านกาแฟ 900,000 บาท เป็นเงินมากโขอยู่นะคะ ร้านคงอยู่แถวย่านธุรกิจใช่ไหมคะ ไม่ใช่พี่จะว่าน้องนะคะ แต่พี่อยากให้น้องคิดให้รอบคอบหน่อย การลงทุนทำธุรกิจเป็นเงินถึง 1 ล้านบาทในยุคเศรษฐกิจแบบนี้เป็นความเสี่ยงมากจริงๆ น้องต้องคำนวณว่าจะขายกาแฟซักกี่ปีถึงได้ทุนกลับมา และน้องต้องการเอากำไรเท่าไหร่

2020.08.19 7:36

สุขสันต์ หรรษา😀

น้องมีเป้าหมายที่ดีมากค่ะ ขอให้ได้เปิดร้านขายกาแฟสักวันนะคะ อย่างที่หลายคนบอกไป ฐานเงินเดือนของน้องไม่ตรงกับเงื่อนไขของผู้สมัครขอสินเชื่อ วงเงินที่ได้ไม่พอกับค่าเซ้งร้านกาแฟหรอกค่ะ และที่สำคัญ ร้านที่น้องจะไปรับช่วงต่อจะขายดีหรือเปล่ายังไม่รู้ ทำงานเก็บเงินเกี่ยวประสบการณ์ไปสักพักก่อน ถ้าเป็นได้หาอาชีพเสริมทำด้วยจะได้มีรายได้เพิ่มขึ้นค่ะ

2020.08.29 14:21

T 33

ถ้าต้องใช้เงินเซ้งร้านกาแฟตั้ง 1 ล้านบาท ผมว่าใช้เงินไม่ถึง 1 ล้านเปิดร้านใหม่เองดีกว่านะครับ จริงๆการเปิดร้านกาแฟในระยะเริ่มต้นไม่จำเป็นต้องลงทุนเยอะขนาดนั้นก็ได้เพราะเรายังไม่รู้ว่าร้านของเรามันจะไปได้สวยแค่ไหนบอกว่าเริ่มต้นและกล้าลงทุนพอประมาณไปก่อน ถ้าร้านมันไปได้สวยค่อยลงทุนเพิ่มเติมก็ยังไม่สายครับ

2020.10.31 8:57

Tazan

ผมว่าตอนนี้จขกทอาจจะเปลี่ยนใจแล้วก็ได้ หรือไม่ก็ขอสินเชื่อไปแล้ว แต่ว่าตอนนี้ไม่ว่าธุรกิจร้านอาหารหรือร้านกาแฟบอกเลยครับว่าซบเซามาก ผมเองในฐานะที่เป็นลูกค้า ที่ไปร้านกาแฟบ่อยๆแล้วก็คิดว่าทำเป็นกิจวัตรประจำวัน ก็ยังเปลี่ยนเลยครับแทบจะไม่ได้ไปเลย ซื้อมากินที่บ้านก็จริงแต่ซื้อน้อยลงมากๆสงสารเจ้าของร้านเหมือนกันครับเสียลูกค้าไปเยอะเลย

2021.08.11 14:39

เชลซี

@T 33 ผมก็ว่างั้นแหละ เงินเดือนเท่านั้น แค่ 12,000 บาท จะมีธนาคารไหนให้คุณกู้เงินเกินหลายเท่าของรายได้ขนาดนั้นครับ อย่างมาก ที่เห็นก็คือ 5 เท่าของรายได้ นี่คือสูงสุดที่ธนาคารเขาจะให้เงินกู้แล้วนะ แต่รายได้ 12,000 บาท คงไม่มีทางกู้ได้ 1 ล้านบาทหรอก แล้วก็ตามที่ comment นี้บอกเลยครับ ถ้ากู้เงินได้เท่าไหร่ก็เอาเงินเท่านั้นมาลงทุนเปิดร้านใหม่ดีกว่า

2021.09.30 15:15

อัฐพงศ์

อย่าไปเชื่อครับ วงเงิน 12,000 บาท ยื่นกู้สินเชื่อได้เลยครับ แค่ยื่นกู้นะ เงินเดือนเท่าไรก็สามารถทำได้ครับ แต่จะได้สินเชื่อไหม ก็ค่อยว่ากันครับ แล้วเงินเดือนที่บอกว่าได้ 12,000 บาท/เดือน ไม่ทราบว่าได้ทำอะไรที่ได้เงินเพิ่มด้วยไหมครับ ถ้าได้ก็เอารายได้ทั้งหมดแจ้งกับทางธนาคารเลยครับ ทางธนาคารที่คุณไปขอสินเชื่ออาจมีทางออกให้

2022.01.30 8:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อบ้าน

เงินเดือน 18,000กู้บ้านจะผ่านไหมครับ

All (ธนาคาร),บัตรกดเงินสด,All (สินเชื่อ),All (การวางแผนการเงืน)

บัตรกดเงินสดกรุงศรีเฟิร์สช้อยส์ให้เบิกเงินสดได้เท่าไหร่ มีค่าธรรมเนียมและมีการคิดคำนวณการจ่ายคืนยังไงครับ?

บัตรกดเงินสดกรุงศรี เฟิร์สช้อยส์คาร์ด (First Choice card) / บัตรกรุงศรีอยุธยา

All (หนี้สิน)

เป็นหนี้ถึงขนาดไหนถึงจะโดนยึดทรัพย์?

บัตรกดเงินสด

บัตรกดเงินสด K-Express Cash ให้ชำระขั้นต่ำ 5% ซึ่งไม่น้อยกว่า 500 บาท แต่ถ้าจ่ายแค่นี้ ต่อไปมีปัญหาแน่

บัตรเงินด่วน Xpress Cash / ธนาคารกสิกรไทย

สินเชื่อรถ

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช ดีกว่าและได้วงเงินมากกว่าสินเชื่อรถยนต์ที่อื่นไหม

กรุงศรี คาร์ ฟอร์ แคช / บัตรกรุงศรีอยุธยา

ทำงานประจำได้เงินเดือน เดือนละ 18,000 บาท หากไปยื่นขอสินเชื่อส่วนบุคคลพรอมิส จะได้วงเงินอนุมัติเท่าไหร่?

Promise / พรอมิส

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน,บัตรกดเงินสด

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus เพียงแค่เรามีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาทก็สามารถสมัครสินเชื่อนี้ได้แล้ว และในการสมัครก็ไม่จำเป็นต้องใช้บุคคลค้ำประกันหรือหลักทรัพย์ใดๆเลย ให้วงเงินสูงสุดถึง 5 เท่าของรายได้ หรือไม่เกิน 1,000,000 บาท และมีระยะเวลาให้ชำระนานถึง 60 เดือน ถ้าหากเราชำระไม่ตรงเวลา จะมีบริการทวงหนี้ให้ โดยครั้งละ 100 บาท

KTB สินเชื่ออเนกประสงค์ 5 Plus

All (สินเชื่อ)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

เคเคเจน คาร์ชิลด์ พลัส (ธนาคารเกียรตินาคิน)

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ผ่อนน้อยแถมสบายๆ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ที่เราทำอยู่เป็นสินเชื่อที่ดีนะครับ เพราะว่าสามารถผ่อนน้อยๆได้แถม สบายนานอายุสัญญาสูงสุด 60 เดือน ผมขอCIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช ได้สินเชื่อที่อนุมัติมา 30000 บาทครับ ผมขอส่งส่งปีครับเท่ากับว่าผมส่งเดือนละพันต้นๆเองครับ ไม่แพงครับผมว่าถูกกว่าบัตรเครดิตทั่วไปครับ

CIMB สินเชื่อบุคคลเพอร์ซันนัลแคช

AEON สินเชื่อยัวร์แคช ทำไมไม่เหมือนกัน

AEON สินเชื่อยัวร์แคชวงเงินตอนนี้ 15,000 ค่ะ หมื่นห้ามา 3 ปีแล้วคะยังไม่เคยได้ปรับเพิ่มวงเงินเลยค่ะแต่เพื่อนที่ทำงานทำAEON สินเชื่อยัวร์แคชมา 2ปี วงเงิน 10,000 ได้ปรับแล้วค่ะ เป็น 40,000 บาทเพราะเวลาส่งก็ส่งเมืนกันเดือนละ 1000 ไม่เคยส่งล่าช้าและโดนเรียกปรับเลย เอาอมาตรฐานอะไรมาตัดสินเหรอว่าคนไหนเพิ่มได้เพิ่มไม่ได้

AEON สินเชื่อยัวร์แคช

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus การขอสินเชื่อเพื่อชำระหนี้

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

สินเชื่อไม่มีหลักทรัพย์ค้ำประกัน

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plusได้วงเงินที่น่าพอใจ

สินเชื่อกรุงไทยธนวัฏ 5 Plus

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี