Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ตกงานตอนอายุ 34ทำไงดี

ตอนนี้ผมเพิ่งออกจากงานประจำมา อายุผม 34 เคยทำงานด้านจัดซื้อมาครับ มีเพื่อนๆคนไหนตกงานเหมือนผมบ้างครับ โดยส่วนตัวสมัครไปแล้วประมาณ 80 ที่ ยังไม่มีที่ไหนโทรมาเลย ทำไมงานมันหายากจังเลย ก็เริ่มจะเครียดแล้วเหมือนกันเพราะมีภาระที่ต้องจ่ายทุกเดือน หรือว่าจะออกไปทำธุรกิจส่วนตัวดีมั้ยครับ ขอความคิดเห็นหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pannathath

เวลาสมัครงาน ไม่ควรสมัครแบบเหวี่ยงแหนะ เดี๋ยวพอได้ที่ไม่ดีคุณก็จะออกอีก ควรมีเงื่อนไขหน่อยเช่น ไกล้บ้าน,เงินเดือนตามเรท,งานประจำไม่ใช้ contract,ไม่เอาโรงงาน อะไรประมาณนี้ ผมก็หาประจำอยู่ เบื่อเป็น Contract แหละ ขนาด 36 ก็ยังหาประจำได้นะ แต่ผมไม่เอาเองเพราะเค้าต่อเงินเดือนเยอะไปหน่อย สู้แล้วกัน 34 เอง อย่าคิดเยอะ เอาเวลาไปเดินเที่ยวแบบไม่ต้องเสียเงินเยอะหรือดู Series Online แบบ ฟรีๆ เยอะแยะ ครับ

2019.10.01 22:30

Tuani

คุณต้องสมัคร สมัคร และสมัคร.. งานประจำ งาน contract เอาหมด-ได้อันไหนเอาไว้ก่อน (งาน contract น่าจะหาง่ายกว่าเพราะใครๆก็อยากได้งานประจำ งาน contract คู่แข่งน่าจะน้อยกว่า) เพราะตอนนี้ บริษัทดีๆ เจ้านายๆดี ไม่มีใครหน้าไหนออกงานหรอก ตำแหน่งงานใหม่ๆไม่เกิด บริษัทใหม่ๆไม่เปิด มีแต่ลดคน เอาคนออก งานที่มี-ที่หาคนตอนนี้ก็มีแต่พวกหน้าแย่ๆ (พนักงานจึง "จำใจ" ต้องออก) เท่าที่ทราบคือ..ถ้าคุณโชคไม่ดี คุณอาจจะต้องใช้เวลาหางานประมาณ 7เดือนถึง1ปี และสมัครไม่ต่ำกว่า 3-4ร้อยบริษัท (กรณีโชคไม่ดีมากๆนะครับ คุณคงไม่โดนแบบนั้น)

2019.11.09 21:11

จตุสิทธิ์

ถ้าไปหางานหลายที่ขนาดนั้นแสดงว่าตกงานมานานแล้วใช่ไหมครับ จริงๆแล้วช่วงนี้ คุณสามารถขอประกันสังคมช่วยในเรื่องเงินชดเชยการว่างงานได้นะครับ ถ้าคุณทำงานประจำที่เดิมคิดว่าที่ทำงานเดิมคุณต้องมีประกันสังคมแน่นอน ลองหาข้อมูลเรื่องนี้ก่อนครับตอนนี้ และค่อยพยายามหางานต่อๆไป แต่ถ้ายังไม่มีลองทำค้าขายดูครับ ขายของกินยังไงก็ขายได้ครับ

2020.07.30 14:34

fafalalasol

ถ้าหาเยอะขนาดนี้เเล้วยังไม่ได้งานอีก เเล้วอายุเท่านี้เเล้วด้วย ทำธุกิจ หรือกิจการเล็กๆ ก็น่าจะดีนะคะ เห็นว่าเคยทำจัดซื้อ น่าจะลองหางานที่เหมาะๆ ก็น่าจะเป็นขายอาหารตามตลาดนั้นก็รายได้ดีนะ หรือว่า รถเล่ขายของอ่ะ ไปหาซื้อของที่ตลาดเเล้วมาหิ้วใส่รถขาย เเบบนั้นรายได้ดีมาก เพราะเวลาไปรับของตามตลาดก็ได้ราคาส่งอยู่เเล้ว

2020.07.31 11:29

ไพจิตร

อย่าว่าแต่คุณเลย ฉันเองก็ตกงานเหมือนกัน เดี๋ยวนี้งานหายากมาก ยิ่งพอคนเราอายุมากขึ้นไปสมัครงานที่ไหนก็ไม่มีใครรับเข้าทำงาน ฉันว่าคนที่มีอายุน่าจะทำงานได้ดีกว่าคนหนุ่มสาวเสียอีก ฉันไม่เข้าใจทำไมโลกเราถึงเปลี่ยนไปมากขนาดนี้ อย่างไรเสียชีวิตต้องดำเนินต่อไป ถ้าไม่สิ้นหวัง ตอนนี้ฉันได้ทำงานค้าขายเล็กๆน้อยๆที่บ้าน รายได้ไม่มากแต่ก็พออยู่ได้ อย่างไรขอให้สู้ๆนะคะ

2020.08.18 11:6

พันตะวัน

เจ้าของกระทู้ไปสมัครงานมา 80 ที่แล้วแต่ยังไม่ได้! 80 ที่หรือ 8 ที่ครับ ถ้า 80 ที่จริงๆอย่างที่คุณว่า ผมนับถือคุณเลยนะ อดทนและมุ่งมั่นมากอะ เป็นผมนะถอดใจไปหางานอื่นทำละ ตอนนี้ได้งานหรือยังครับ ถ้าได้แล้วนะผมดีใจกับคุณมากจริงๆเลย แต่ถ้ายังไม่ได้ ก็อย่างที่ผมบอกอะ หาอย่างอื่นทำดีกว่า มันต้องมีสิงานที่เราทำได้นอกจากงานประจำที่เราเคยทำน่ะครับ

2020.08.29 16:5

Yoo_yee

เท่าที่อ่านคำถาม เรื่องสมัครงานก็ไม่รู้จะแนะนำยังไงนะคะ ก็คงต้องสมัครไปเรื่อยๆถ้าสมมุติว่าคิดอยากจะเป็นลูกจ้างนะ ซึ่งช่วงนี้ เป็นลูกจ้างก็เป็นอะไรที่น่าจะดีที่สุด ไม่ต้องเครียดและรับผิดชอบอะไรเยอะ ถ้าไม่เลือกงานสักวันคงได้ทำงานนะคะ ส่วนที่เห็นในคำถาม จขกทสนใจอยากทำธุรกิจส่วนตัวด้วย อันนี้ก็เป็นอีกทางเลือกนึงนะแต่อยู่ที่ว่า คุณมีความรู้เกี่ยวกับธุรกิจที่จะทำไหม? แล้วมีเงินลงทุนเพียงพอหรือเปล่า?

2021.09.27 7:48

จิรารัตน์

ถ้าไปสมัครงานมา 80 ที่ แล้วยังไม่ได้งานเลย เราว่าคุณน่าจะไปทำอาชีพส่วนตัวมากกว่าคะ ทำงานบริษัท อาจจะไม่เหมาะกับคุณอีกแล้วก็ได้คะ ตอนโควิด-19แบบนี้ หางานยากกว่าเมื่อก่อนเยอะจริงๆคะ ถ้ายังไม่รู้จะทำอะไร สนใจขายของแบบออนไลน์ดูไหมคะ ตอนนี้หลายคนบอกว่าขายดีมากๆเลยแต่ถ้ายังไม่รู้ขายอะไรดูตามกระแสเลยคะมีหลายอย่าง น่าสนใจ

2021.10.31 8:3

ภูวนนท์

อย่าบอกนะครับ ว่าไปสมัครมา 80ที่ จริงๆ ถ้าแบบนี้ก็น่าจะหมดทั้งจังหวัดแล้วละครับ ถ้าเป็นแบบที่คุณบอกจริงๆ ตอนนี้คิดว่าอาชีพแบบนี้อาจจะไม่เหมาะกับคุณแล้วละครับ อาจจะต้องเปลี่ยนอาชีพแล้วละครับ หันมาค้าขายดีไหมครับ คุณบอกว่าทำงานเรื่องการจัดซื้อ ผมว่าน่าจะหาสินค้ามาขายได้ง่ายๆเลยครับ อาจจะเป็นการเริ่มต้นที่ดีก็ได้นะ

2022.01.23 15:22

กษิดิศ

ไม่ทราบว่าได้งานหรือยังครับ ช่วสงนี้อย่างที่พี่บอกน้นแหละงานค่อนข้างหายากมาก มีแต่จะไล่ออกกันทั้งนั้นครับ ตอนนี้ถ้ายังไม่ได้งานมาวิ่ง ส่งอาหารเหมือนพวกผมก็ได้นะครับ อย่างของ ไลน์แมน อันนี้ก็ค่อนข้างน่าสนใจนะครับ เอาง่ายๆ ตอนนี้ผมวิ่งได้วัยละ 800 บาท หักค่าย้ำมะนค่ากินแล้วก็เหลือวันละ 5-6ร้อยบาทครับ ก็อยู่ได้นะพี่

2022.03.30 7:1

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

วุฒิแค่ ม.3 ไปทำงานต่างประเทศได้ไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

สินเชื่อรถ,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

ซื้อรถตู้มาวิ่งรับส่งนักเรียนจะคุ้มไหมครับ

บัญชีออมทรัพย์

ยังมีบริการกับธนาณัติอยู่ไหมครับ

บัญชียูโอบี ออมทรัพย์ / ธนาคารยูโอบี

All (การจ้างงาน)

สัมภาษณ์งานแบบนี้มีโอกาสได้งานไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี