Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กำลังมองหาวิธีลดหย่อนภาษีหน่อยครับ ใครรู้มาแชร์กันหน่อย ขอบคุณครับ

ผมทำกิจการเล็กๆกิจการนึง แต่ผมว่าการจ่ายภาษีช่วงสิ้นปีมันไม่เล็กเลยครับ และทีนี้ ผมเองก็ได้ลองคำนวณรายรับตลอดทั้งปีออกมาแล้ว ได้ตัวเลขโดยประมาณมาแล้วล่ะ คราวนี้อยากลองหาขั้นตอนที่ช่วยเราลดหย่อนภาษีครับ โดยทั่วไปแล้วเขาทำกันอย่างไรบ้างหรอครับ ที่ได้ประโยชน์กับเราและกิจการ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Su Suk

สามารถซื้อกองทุนรวม นำมาหักลดหย่อนได้ ที่น่าสนใจได้แก่ LTF และ RMF สำหรับจำนวนเงินลงทุนขั้นต่ำ และสูงสุดนั้น LTF จะไม่มีขั้นต่ำ แต่ลงทุนได้ไม่เกิน 15% ของรายได้ในปีนั้นๆ และไม่เกิน 5 แสนบาท สำหรับการลงทุนใน RMF ต้องลงทุนไม่น้อยกว่า 3% ของเงินได้ หรือไม่น้อยกว่า 5,000 บาทต่อปี แต่ลงทุนได้ไม่เกิน 15% ของเงินได้ และไม่เกิน 5 แสนบาทเช่นกัน โดยต้องรวมเข้ากับกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ หรือ กบข. และเบี้ยประกันแบบบำนาญอีก หรือบางคนซื้อประกันชีวิตลดหย่อนภาษี สำหรับค่าเบี้ยประกันชีวิตสามารถหักลดหย่อนภาษีได้ตามจริง ไม่เกิน 1 หมื่นบาท หรือนำประกันของคู่สมรสที่ไม่มีเงินได้ สามารถหักลดหย่อนได้ตามจริงไม่เกิน 1 หมื่นบาทครับ

2019.08.01 19:24

ประทีป

ถ้าเรารู้จักคำนวณค่าใช้จ่ายด้านภาษีแต่เนิ่นๆ จะทำให้รู้ว่าควรวางแผนซื้อสินทรัพย์ต่างๆ เพื่อลดภาษีได้เท่าไร พอปลายปีแทนที่เราจะจ่ายเงินภาษีไปเปล่าๆ ก็นำเงินที่ต้องจ่ายไปซื้อกองทุนรวม หรือไปใช้จ่ายด้านอื่นๆ เพื่อลดหย่อนภาษีแทน บางครั้งเราก็จะได้ภาษีคืน มีเงินเพิ่มปลายปี เรียกว่ากำไรสองต่อเลย คือได้นำเงินไปใช้-ไปลงทุน แถมยังได้ภาษีคืนกลับมาอีกด้วย หรือหักลดหย่อนเบื้องต้น ค่าเลี้ยงดูบิดา-มารดา ค่าเลี้ยงดูบุตร-ภรรยา ค่าใช้จ่ายในส่วนนี้เป็นค่าใช้จ่ายทั่วไป เราสามารถนำค่าใช้จ่ายดังกล่าวมาหักลดหย่อนได้โดยไม่มีเงื่อนไขอะไรเพิ่มเติมด้วยครับ

2019.08.01 19:25

วรรณ

วิธีลดหย่อนภาษีมีเยอะเลยค่ะ ถ้าวางแผนการเงินดีๆเราสามารถใช้จ่ายซื้อสินค้าที่สามารถช่วยลดหย่อนภาษีได้อย่างเช่นการช่วยซื้อสินค้า OTOP ช่วยเกษตรกรแล้วก็ใช้ค่าใช้จ่ายตรงนี้ลดหย่อนภาษีได้ ซื้อประกันภัยให้ตัวเอง หรือว่าจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยให้กับพ่อแม่ ก็ใช้ลดหย่อนภาษีได้เหมือนกันค่ะ หรือจะใช้ซื้อกองทุนก็ได้ค่ะอย่างน้อยเงินที่เราลงไปก็ไม่เสียเปล่ายังได้ผลตอบแทนคืนด้วย

2020.04.19 14:13

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ่ายภาษี)

สรรพากรช่วยภาษีไหนบ้างในช่วงโควิด

ตัวช่วยชำระหนี้,All (หนี้สิน)

มีภาษีที่ช่วยเหลือลูกหนี้ไหมคะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

การช่วยเหลือผู้ประกอบการการจ้างงานอย่างไรคะ

All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การจัดการเงิน

ใครทราบประกาศ ลดหย่อนส่งเงินประกันสังคม 3 เดือน

All (การจ่ายภาษี)

วิธีการลดหย่อนภาษีสำหรับแพทย์บ้างไหมครับ

All (เศรษฐกิจ)

เป็นการช่วยเหลือไหมครับในเรื่องน้ำมันภาษี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี