Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลงทุนอะไรดี

ตอนนี้อายุ 20 ปีค่ะทำงานเป็นพนักงานต้อนรับที่บริษัทแห่งหนึ่งเงินเดือนไม่มากเท่าไหร่แต่เราต้องการอยากหารายได้เสริมเพราะว่าอยากช่วยค่าใช้จ่ายที่บ้านมากขึ้น มีเงินเก็บก้อนนึง 30,000 บาทลงทุนอะไรดีคะให้ได้รายได้เสริม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Aum

ขายน้ำเต้าหู้ + ปาท่องโก๋ ก็ดีนะ มีหลายคนที่เค้าขายกัน ได้กำไรเยอะแต่ว่าเอาก้อนนี้เก็บเป็นเงินฉุกเฉินก่อนดีกว่า เพราะมันมีความเสี่ยงอย่นะ หรืออาจจะฝากออมทรัพย์ทิ้งไว้ก็ได้ หรือจะบัญชีออมทรัพย์พิเศษ บัญชี ME save ก็ได้ แล้วระหว่างนี้หาความรู้ หรือช่องทางการลงทุนไปพลางๆก่อน

2019.10.03 22:30

Narongwit

ให้ซื้อกองทุนรวมเลย ไม่ต้องซื้อมากก็ได้ แค่ลงทุนตรงนี้ แล้วเราก็รอช่วงเวลา มาจัดสัดส่วนของกองทุนเอาอีกที แต่ว่าถ้าเกิดไม่ว่าง ก็ค่อยหาตัวช่วยเอา แบบตัวผมเองที่ใช้ tmb smart port ช่วยปรับสัดส่วนให้อัตโนมัติเลย พอทุกอย่างเริ่มเข้าที่คิดว่าได้รับผลตอบแทนพอแล้ว ก็ค่อยเอากองทุนไปขายทีหลังครับ อาจจะใช้เวลาหน่อย แต่ผมว่ามันดีตรงที่เราสามารถลงทนตามความเสี่ยงเราได้จริงๆครับ

2019.11.11 21:11

อรรถสิทธิ์

ใช่ค่ะแนะนำว่าหาทุนร่วม คือหาหุ้นส่วนกับคนที่จะทำงานแล้วก็ทำสัญญาแบ่งหุ้นส่วนกัน แบ่งผลกำไรให้ได้คนละครึ่ง ก็ต้องเป็นเพื่อนหรือคนที่เราไว้ใจที่เขาจะทำงานอาชีพเอาจริงเอาจังนะค่ะ เพราะว่าเราลงแต่เงินอย่างเดียวเรามีงานอาชีพเป็นของตัวเองอยู่แล้วแล้วไม่มีเวลามากก็แนะนำว่า ได้กำไรดีกว่าการที่เอาเงินไปฝากประจำอีกนะคะ ถ้าเกิดผลที่ดีกับธุรกิจที่ทำอยู่ แนะนำว่าทำแบบนี้ดีกว่าค่ะ

2020.05.15 15:2

Robin

พี่จะขอตอบแบบกลางๆเลยนะไม่ว่าอันไหนดีหรือไม่ดี อยากจะลงทุนอะไรมันขึ้นกับตัวแปรต่างๆและความต้องการของเจ้าของทุนครับ ถ้าเป้าหมายคือการที่จะทำเงินจำนวนนี้ให้ได้ผลตอบแทนสูงที่สุด กองทุนรวมไม่น่าใช่คำตอบเพราะเงินปันผลได้น้อย แต่ถ้าเรามีความถนัดอะไรที่ต้องใช้ต้นทุนเช่น ขายขนม อาหาร ก็นำเงินทุนนี้ไปใช้ พี่ว่าผลตอบแทนจะได้เร็วกว่า

2020.05.25 13:59

นที

ผมคิดว่าช่วงนี้ในการลงทุนที่จะทำอะไรสักอย่างมันไม่ค่อยง่ายเพราะช่วงนี้สภาพเศรษฐกิจย่ำแย่น้องต้องคิดดีๆว่าอยากทำอะไรยิ่งตอนนี้น้องก็มีงานประจำอยู่แล้วน้องต้องคิดว่างานที่เราจะทำเรียกร้องเวลามากไปไหมและต้นทุนในการใช้จ่ายเท่าไหร่คุ้มค่าไหมสำหรับการลงทุนยิ่งน้องยังเด็กแต่มีใจกระตือรือร้นในการทำงานหาเงินพี่ขอเอาใจช่วยครับ

2020.07.03 13:55

แมวอ้วนจอมซน^-^

รับจ้างค่ะ ไม่ต้องเสียเงินสักบาทลงแค่เเรง เช่น รับจ้างหิ้วสินค้า(ซื้อของในห้าง)สำหรับบางคนที่บ้านอยู่ต่างจังหวัด เราก็แค่ไปซื้อของแล้วแพ็คส่งไปรษณีย์ บวกค่าแรงค่ารถ เท่านี้ง่ายๆค่ะ หรือไม่ก็รับจ้างพาสุนัขไปเดินเล่น คิดเป็นชม. หรือรับจ้างพาสุนัขไปหาหมอ รับจ้างต่อคิวซื้อของสำหรับร้านที่คนเยอะๆแล้วคนซื้อขี้เกียจไปรอ... ลองดูนะคะ

2020.07.04 15:56

ปอร์เช่

ให้เงินทำงานดีที่สุดครับ เดี๋ยวนี้มีการลงทุนมากมายกับกองทุนรวมที่เราจะเลือกได้ ลองเข้าไปปรึกษาธนาคารที่คุณเป็นลูกค้าดูนะครับว่ามีเงินทุนเท่านี้เท่านั้นจะลงทุนซื้อกองทุนแบบไหนดี ผมว่ามันมั่นคงมากกว่าถ้ามองไปในระยะยาวเพราะไม่รู้ว่าอนาคตจะเป็นอย่างไรอีกบ้าง เศรษฐกิจไม่แน่นอนครับ หาการลงทุนที่มั่นคงดีกว่าไม่เสี่ยงด้วย ของธนาคารกรุงเทพมีหลายตัวเลยครับ

2020.08.07 16:5

ZaZa

พี่ไม่มีความคิดเห็นอะไรนะคะแต่พี่อยากให้น้องรู้ว่าตอนนี้สภาพการเศรษฐกิจมันไม่ดีเลย ถ้าอยากจะลงทุนอะไรต้องคิดให้รอบคอบเสียก่อนเพื่อที่จะไม่ให้เงินที่น้องมีอยู่นั้นสูญเสียไปโดยเปล่าประโยชน์ น้องคงรู้แล้วว่ากว่าจะหาเงินมาได้มันก็ยากแสนยากขนาดไหน ดังนั้นถ้าต้องการจะทำอะไรก็ต้องคิดแล้วคิดอีกดีก่อนที่จะลงมือตัดสินใจจะทำลงไปนะคะ

2020.08.26 3:24

June

@zaza ก็จริงนะคะ จะว่าไปจขกทก็มีเงินเก็บอยู่ไม่มาก ถ้าจะลงทุนอะไรก็ต้องคิดให้ดีวางแผนให้รอบคอบ ถ้าจะเลือกการลงทุนอะไรสักอย่างต้องเลือกที่มีความเสี่ยงต่ำที่สุดนะคะ อย่างที่หลายๆคอมเม้นบอกมาว่าเกี่ยวกับกองทุนก็ดีกว่าค่ะ ดีกว่าไปลงทุนในหุ้นหรืออะไรที่มีความเสี่ยงสูง แต่ก็แนะนำให้ใช้เงินต่อเงินค่ะดีที่สุด

2021.07.20 13:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี