Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เรื่องวีซ่า และ งบเที่ยวยุโรปแบบงบนักศึกษาประมาณเท่าไหร่

ผมเป็นนักศึกษา.ที่มาเรียนอยู่ที่เซี่ยงไฮ้,จีน ได้เงินเดือน 2xxxx-3xxxx ต่อเดือน อยากถามพี่ๆที่เคยขอวีซ่าเชงเก้นว่าต้องยื่น statement นี่เรายื่นของผปค.ได้มั้ยครับ รึว่าเอาบัญชีที่ผปค.เราโอนตังให้ใช้ที่จีนได้เลย แบบว่าเงินแค่หลักหมื่นต้นๆแต่เข้าออกทุกเดือน จะผ่านมั้ยครับถ้าใช้ของเราเอง ละค่าใช้จ่ายเมืองพวก กรีซ ปารีส สเปน แพงมากมั้ยครับ เอาเฉพาะค่ากิน ค่าที่พัก กับค่าเข้าสถานที่อ่าครับ ผมประมาณคร่าวๆ 50,000 ไม่รวมค่าเครื่อง เอาอยู่มั้ยครับ แบบไม่ช้อปมาก

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nasir

ลองหาตั๋วไปสเปนดูนะครับ บาร์เซโลนา ก็แล้วกัน ค่าตั๋วได้มา หมื่นแปด ต้นเดือนมีนาคม ขาไปแวะที่ปารีส ขากลับแวะเนเธอร์แลนด์ลองดูราคาโรงแรมในบาร์เซโลนา ก็ไม่แพงเท่าไหร่นะครับ ถ้าไป 10 วัน 50000 น่าจะเอาอยู่ถ้าเป็น ตุรกี รัสเซีย เที่ยว อิสตันบุล เซนต์ปีเตอร์สเบิร์ก มอสควา หนังสือเดืนทางไทยไม่ต้องใช้วีซา ค่าที่พัก ค่าอาหาร สองประเทศนี้ราคาไม่แพง อีกทั้งค่าเงินซี่งอ่อนค่าอย่างมาก ทำให้น่ำเงินไทยไป แลกเงิน ลีรา และ รูเบิล ได้มากขึ้น ค่าใช้จ่ายในการท่องเที่ยวดูคุ้มค่าเงืนมากขึ้น ค่าตั้วเครืองบินของแอโรฟลอต น่าจะมีราคาพิเศษ งบ 50,000 บาท เพียงพออย่างสบาย แต่ถ้าเป็น กรีซ ฝรั่งเศส สเปน น่าจะต้องเพื่มงบอีกเท่าตัวนะ

2019.10.09 22:30

Norrapon

การยื่นขอวีซ่าเชงเก้น แนะนำให้พ่อหรือแม่ เป็นสปอนเซอร์จะเหมาะสมกว่าครับ ใช้ statement ของสปอนเซอร์ได้เลย กรีซ ปารีส สเปน งบ 50,000 ไม่รวมค่าเครื่องบิน ต้องดูว่าอยู่เที่ยวกี่วัน ถ้าไม่นานนักราว 10-12 วัน งบเท่านี้พอแน่นอนครับการเที่ยวยุโรปข้อสำคัญคือการวางแผนให้ดี การวางแผนเที่ยวให้ใช้เวป www.rome2rio.com เพื่อค้นหาและเปรียบเทียบการเดินทางระหว่างเมืองด้วยวิธีต่างๆ จะได้รู้ว่าควรใช้รถไฟหรือรถบัสหรืออื่นๆ และใช้เวลาเดินทางนานเท่าไหร่ ราคาเท่าไร และ ไปเที่ยวยุโรปต้องเตรียมการป้องกันตัวจากแก๊งค์มิจฉาชีพให้ดีๆ

2019.11.17 21:11

ข้าวปุ้น

เราก็เป็นนักศึกษากำลังดูอยู่เหมือนกันค่ะว่าถ้าอยากจะไปเที่ยวยุโรปเพื่อศึกษาวัฒนธรรมทางโน้นอยากจะไปดูงานออกแบบของทางฝั่งโน้นด้วยเหมือนกันกำลังเครียดเรื่องวีซ่าอยู่ไม่มั่นใจว่างบจะพอไหมเพราะไม่เห็น comment แต่ละคนแล้วถ้าเราไปประมาณ 10 วัน 50,000 บาทน่าจะอยู่ แต่กำลังคิดอยู่ค่ะว่าถ้าไม่ควบคุมรายจ่ายของตัวเองดีๆเนี่ย 50,000 บาทก็รู้สึกว่าน่าจะเอาไม่อยู่นะคะ

2020.07.12 21:31

โตโน่

สำหรับผม 50,000 บาทถือว่าเยอะอยู่นะครับ แต่ถ้าเปรียบเทียบกับค่าเงินของที่ยุโรปแล้วค่าเงินนี้ก็ดูน้อยไปเลย ถ้าจะไปแล้วเที่ยวไปหาที่พักด้วยคิดว่าจำเป็นต้องประหยัดสุดเลยครับ แต่สำหรับเรื่องวีซ่าแล้วคิดว่าต้องหาสปอนเซอร์ในการช่วยแล้วล่ะครับเพราะว่าเงินเดือนขนาดนี้คิดว่าจะไม่ผ่านแน่เลย เพราะว่าจำเป็นต้องมีสิ่งที่ทำให้มั่นใจมากกว่านี้ครับนั่นก็คือค่าใช้จ่าย

2020.07.25 9:5

อ้วนพี😋

ได้ไปเที่ยวมาหรือยังครับเจ้าของกระทู้ ไปที่ไหนมาบ้างและใช้เงินไปเท่าไหร่ มาบอกกันบ้างนะครับ คงมีหลายคนอยากรู้เพื่อเก็บไว้พิจารณาว่าจะไปเที่ยวดีมั้ย เห็นบางคนบอกว่าไปเที่ยวทางฝั่งยุโรปใช้เงินเยอะซะด้วย ผมคงไม่มีโอกาสไดเป็น ค่าใช้จ่ายมันสูงจริงๆ ถ้าใครไปเที่ยวมาแล้วก็มาเล่าประสบการณ์ให้คนที่ไม่เคยไปฟังบ้างนะครับ

2020.08.23 6:41

namcy

จริงๆจะใช้ statement พ่อแม่เราช่วยก็ได้นะ แต่ไม่อยากแนะนำเพราะว่าจะยุ่งยากมากๆ ต้องมีใบรับรองหลายอย่าง ต้องใช้หลักฐานการทำงานของพ่อแม่เราด้วย ทางที่ดีแนะนำให้เก็บเงินเข้าแบงค์บัญชีของตัวเอง ที่มีชื่อเรานะค่ะ แค่มีเงินเกิน 1 แสนบาท ก็สามารถยืนขอทำวีซ่าได้แล้วค่ะ พยายามให้เงินเข้าบัญชีเราเยอะๆ เพราะเขาจะใช้statementย้อยหลัง 3 เดือน

2020.08.27 4:20

Put Put Put

จนถึงตอนนี้ ผมว่าเจ้าของกระทู้คงได้ไปเที่ยวยุโรปมาแล้ว ถ้าคุณได้ไปเที่ยวมาแล้วจริงๆขอเข้ามาแชร์ประสบการณ์กันหน่อยเถอะครับ ผมว่าน่าสนใจมากนะครับ ประสบการณ์ของคุณน่ะ อย่างน้อยก็น่าสนใจสำหรับผมเพราะว่าผมไม่เคยไปยุโรป ไม่เคยขอวีซ่าเชงเก้นด้วย อาจจะมีหลายคนที่ไม่เคยทำอะไรแบบนี้เหมือนผมและสนใจเหมือนผมก็ได้ครับ

2021.07.28 7:59

ฉัฎฐมณฑน์

ไปหรือยัง ไม่ได้ไป เราไม่ทราบได้ แต่เรามาวิเคราะห์กันไหมคะ ว่าน้องเขาไปได้ไหม สำหรับเรา คิดว่า ไม่ได้ไปคะ เพราะติดที่เรื่องของ วีซ่า นี้แหละคะ เพราะว่าถ้าจะไปเที่ยว ประเทศพวกนี้ ยุ้งยากมาก ต้อวมีคนรับรอง ด้วย เพราะเขากลัวว่าไปเที่ยวแล้วไม่กลับคะ ขนาดมีคนรับรอง ก็อาจหมดสิทธ ก็มีคะ เรานี่โดนมาแล้วคะ อดไป

2021.08.29 15:16

โห!ระพา

@Nasir มาให้ข้อมูลแบบนี้ ทำให้อยากไปเที่ยวเลยครับ ยุโรปก็เป็นดินแดนหนึ่งที่ผมอยากจะไปเยือน อยากไปหลายประเทศเลยอ่ะ รู้จักทริปเที่ยวของพี่แล้ว น่าสนใจมากเลยครับ แบบนี้แหละที่ผมอยากไป ไหนๆก็ไปถึงยุโรปแล้ว ต้องไปเที่ยวหลายๆประเทศหน่อยจะได้คุ้ม กว่าจะขอวีซ่าได้ก็ไม่ใช่ว่าง่ายๆ ตอนนี้เที่ยวทิพย์ไปก่อนครับ...เที่ยวในฝัน

2021.09.30 14:51

ศุภิกา

จะไปเที่ยวใช่ไหมคะ ทำไม ไม่เดินทางไปกับบริษัทนำเที่ยวละคะ ไม่ต้องกังวลเรื่องเอกสารอะไรเลยคะ เดียวทางบริษัทที่พาเราไปเที่ยวเขาจะจัดการให้กับเราเองคะ ยังไง วีซ่า ก็ผ่านแน่นอนคะ แต่ถ้าคุณไปขอทำ วีซ่าคนเดียว เราว่าไม่น่าจะผ่านคะ เพราะว่าถ้าจะเข้าบ้านเขาได้ ต้องมีหนังสือรับรองตัวเราด้วยว่าไปที่ไหนพักที่ไหน คะ

2021.10.19 16:0

+Renee+

วีซ่าเชงเก้นเนี่ยขอยากมั้ยคะ ขอถามแบบคนไม่ค่อยรู้เรื่องการไปเที่ยวต่างประเทศนะเพราะยังไม่เคยไปเที่ยวไกลๆเลยอะค่ะ เคยไปแค่ใกล้ๆบ้านนี่เอง เราเคยได้ยินชื่อวีซ่านี้และรู้แค่ว่าถ้ามีวีซ่านี้สามารถไปได้หลายประเทศ เราอยากรู้ข้อมูลเรื่องนี้ค่ะ ใครพอจะทราบขอบอกด้วย ถามไว้ก่อนจะได้ไปเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ดูข้อมูลไว้ก่อนเนอะ

2022.01.31 11:56

พงษ์ไทย

ช่วงโควิด-19แบบนี้น่าจะเข้าประเทศของเขายากหน่อยนะครับ เพราะว่าต้องมีเอกสารอื่นๆอีกเยอะเลย ขนาดตอนที่เหตุการณืปกติ ขอวี่ซ่าประเภทนี้ยังขอได้ยากมากเลยครับ ครั้งที่แล้วผมก็เสียเงินฟรีๆไปประมาณ 1หมื่นบาทเพื่อขอวีซ่าตัวนี้แหละ เหมือนที่เพื่อนบอกถ้าเดินทางคนเดียวขอยากมาก ไปกำพวกนำเที่ยวของ่ายกว่ามากเลยครับ

2022.02.26 4:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (เศรษฐกิจ)

ค่าธรรมเนียม VOA คือ อะไร

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ประกันภัยนี้คุ้มครองการเดินทางของเราอย่างไรคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,All (ประกัน)

ประกันการเดินทางของแอกซ่ามีกี่แบบคะ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

เชียงใหม่ที่ไหนน่าสนใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี