Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำงานญี่ปุ่น เงินเดือน 100,000 คุ้มไหมครับ

สวัดีครับผมสนใจไปทำงานร้านอาหารร้านหนึ่งที่ญี่ปุ่น เงินเดือนที่ได้ 100,000เยน 5วัน วันละ9ชั่วโมง เค้าให้เราพักฟรีกินฟรี ภาษีประกันน้ำไฟจ่ายเอง ค่าเครื่อง ค่าวีซ่าเจ้าของก็ออกให้ เพื่อนๆคิดว่าคุ้มไหมครับ ขอความคิดเห็นด้วยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุนีย์

100,000 เยน ก็ไม่ถึง 30,000 บาท เองนะครับ ก็ต้องถามว่า ปัจจุบันอยู่ที่ไทยมีงานทำหรือไม่ ถ้ามีแล้วเงินเดือนเท่าไหร่ แล้วปัจจุบันค่ากินค่าอยู่ก็ใช้เงินเดือนตัวเองจ่ายเองใช่หรือไม่ ต้องเสียภาษีหรือไม่ ประเด็นนี้ผมไม่รู้ว่าต้องเสียภาษีที่ญี่ปุ่นด้วยหรือเปล่า ถ้าเสียแล้วจะเหลือจริงๆ เท่าไหร่ ค่าครองชีพที่นั่นสูงมาก เป็นคนที่ขยันเก็บเงินหรือไม่ สวัสดิการอื่นๆ มีหรือไม่ ค่ารักษาพยาบาล เจ็บไข้ได้ป่วย เรื่องพวกนี้คุยให้ดีๆ ที่อยู่ฟรี น้ำไฟฟรี อันนี้ก็ช่วยประหยัดได้มาก แต่อาหารฟรี 3 มื้อทุกวันหรือเปล่าครับ หรือเฉพาะวันที่ทำงาน วันหยุดก็ต้องหากินเอง

2019.10.11 22:30

Suwattanee

ปกติพวกที่ทำร้านอาหารไทย มักจะเน้นออกวีซ่าให้คนที่เป็นกุ๊กอย่างเดียว ส่วนเด็กเสิร์ฟเน้นจะจ้างคนในญี่ปุ่นมากกว่า หากเจ้าของร้านไม่เข้มงวดเรื่องภาษาญี่ปุ่นมากนัก ก็อาจจะมีการจ้างคนไทยในญี่ปุ่นที่ภาษาญี่ปุ่นยังไม่แข็งแรง (นักศึกษา หรือแม่บ้าน) มาในลักษณะงาน part time แต่คงไม่ถึงขั้นต้องจ้างข้ามประเทศ แล้วทำวีซ่าให้ลูกจ้าง กฎหมายญี่ปุ่นจะมีการกำหนด ค่าแรงงานขั้นต่ำรายชั่วโมงไว้ โดยจะมีรายละเอียดแตกต่างไปตามแต่ละจังหวัดในญี่ปุ่น ตามสถิติปี 2018 โตเกียวจะเป็นเมืองหลวงที่ๆ ค่าแรงงานขั้นต่ำรายชั่วโมงแพงที่สุด ในอัตรา 985 เยน ต่อชั่วโมง ส่วนคาโกชิม่า จะเป็นจังหวัดที่ค่าแรงงานขั้นต่ำรายชั่วโมงถูกที่สุดในอัตรา 761 เยน ต่อชั่วโมง

2019.11.19 21:11

โน๊ต

ต้องดูด้วยค่ะ ว่าคุณอยู่ในเมืองไหนของประเทศญี่ปุ่นเอาจริงๆนะคะ 100000เยนสามารถอยู่ญี่ปุ่นสบายไหมคะ เราก็ไม่มั่นใจว่าค่าครองชีพต่อคนคนนึงในประเทศญี่ปุ่นคือเท่าไหร่ แต่เรามีเพื่อนเป็นคนญี่ปุ่นเพื่อนของเราบอกว่าค่าครองชีพในประเทศญี่ปุ่นแพงมาก ที่ประเทศไทยถูกกว่า โดยเฉพาะค่าที่พักที่ประเทศญี่ปุ่นแพงจริงๆนะคะ ค่าครองชีพก็ต่างจากบ้านเราลึกลับ

2020.07.15 13:14

Love^_^

เราได้ยินมาว่าประเทศญี่ปุ่นค่าครองสูงนะคะ ถึงแม้ว่าคุณไม่ต้องจ่ายที่พักและอาหาร แต่คุณต้องจ่ายค่าค่าน้ำค่าไฟเอง แล้วถ้าเกิดคุณไม่สบายขึ้นมาหละ คุณต้องจ่ายเองหรือเปล่า ถึงแม้คุณจะได้เงินเดือนเมื่อเทียบกับเงินไทยก็ประมาณ30,000บาท เราว่าคุณควรคิดให้ดีก่อนนะคะ และอีกอย่างถ้าคุณมีครอบครัว คุณอาจจะถามความคิดเห็นของพวกเขาว่ารู้สึกอย่างไรถ้าคุณไปทำงานที่นั่น

2020.07.28 7:22

วรรณลภย์😁

หากดูเรื่องเงินเดือน ได้เดือนละ 30,000 บาทก็ดูเยอะนะครับ มีที่พักกับอาหารให้ด้วย แต่พอมาอ่านคอมเม้นท์อื่นๆแล้ว ต้องกลับมาคิดใหม่อีกที เพราะยังมีอีกสารพัดค่าเลยที่คุณต้องจ่าย เรื่องค่ารักษาพยาบาลนี่สำคัญมาก เขาจ่ายให้คุณมั้ย ถ้าคุณต้องจ่ายเองค่ารักษาที่ญี่ปุ่นจะแพงหรือเปล่า คิดให้ถี่ถ้วน หลายๆด้าน ก่อนจะตัดสินใจนะครับ

2020.08.24 5:10

tanyalak

ก็พอได้นะค่ะ แต่ก็ขึ้นอยู่ที่เราด้วยค่ะ ถ้าเราประหยัดก็โอเคเลย เพราะเราหยุดแค่เสาร์อาทิตย์ใช่ไหมค่ะ ก็อย่าใช้เงินเยอะมาก ตั้งใจทำงานไป และดีด้วยเพราะจะได้เรียนภาษาแบบฟรีๆ ส่วนเรื่องค่าน้ำไฟ ที่ญี่ปปุ่นแพงนะค่ะ แต่เราก็ไม่ค่อยได้อยู่ห้องอยู่แล้วต้องไปทำงาน ก็ลองดูค่ะ ถ้าโอเคก็ทำต่อไป ถ้าไม่โอเคก็กลับบ้านเราค่ะ

2020.08.30 11:41

ว่ามา...ฟังอยู่

เรื่องทำงานในต่างประเทศต้องถามผู้รู้หรือผู้ที่มีประสบการณ์ตรงจริงๆครับ ถ้าถามผมนะ ผมเห็นว่าเงินเดือน 30,000 บาท ทำงานสัปดาห์ละ 5 วัน ถึงจะทำงานวันละ 9 ชั่วโมง แล้วทางเจ้าของร้านก็ออกค่าโน่น ค่านี่ให้หลายอย่าง ผมว่ามันก็โอเคแหละ แต่ถ้าอ่านคอมเม้นท์อื่นๆด้วยก็รู้สึกว่าคนที่อยากไปทำงานต่างประเทศต้องคิดให้ดีจริงๆครับ

2021.07.27 15:4

มณฑา

1แสยเยนนี่ ทำงาน กี่วันนะคะ 5วันเท่านั้น หรือว่า ทำงาน 5วันต่อสัปดาห์ คะ เอาตรงนี้ให้ชัดๆก่อนดีกว่าคะ ถ้า 5วัน คุ้มคะ แต่ ถ้าเป็นเดือน อันนี้เราว่าได้น้อยมากคะ เพื่อนเราเคยไปทำงานได้วันละประมาณ 2พันบาท เดือนๆหนึ่งได้มากกว่าคุณอีกเท่าหนึ่งคะ แต่เพื่อนบอกว่างานหนักมาก ถ้าของคุณ ต้องดูคะว่างานที่ทำคือะไรใช้แรงเยอะด้วยไหม

2021.08.15 16:18

Nationnn

ไม่ทราบว่า จขกทไปหรือยังครับ ถ้ายังไม่ไป คงไม่ได้ไปแล้วมั้ง ถ้าสมมุติว่าตั้งคำถามตอนที่ช่วงมี covid-19 พอดีอะนะ แต่ถ้าถามก่อนหน้านั้นเราก็ได้ไปแล้วก็ดีไปครับ เพราะว่าถึงแม้ว่า ดูเหมือนไม่คุ้มอ่ะแต่ก็ดีกว่าไม่มีงานทำนะผมว่ารายได้ก็โอเค เพราะตอนนี้ในบ้านเราอ่ะทำงานหายากครับ แต่ถ้าไม่ได้ไปอันนี้ก็ไม่รู้เหมือนกัน

2021.09.27 14:36

ดัสนัย

ไม่ทราบว่าถ้าจะไปต้อง ทำเรื่องเอกสาร เดินทางฐานะคนทำงานหรือเปล่าครับ ต้องไปที่กรมจัดหางานเพื่อขอเอกสารรับรองหรือเปล่า ถ้าคุณจะเดินทางด้วยวีซ่านักท่องเที่ยวแล้วไปทำงานที่ต่างประเทศ ผมคิดว่าไม่น่าจะเป็นเรื่องที่สมควรทำนะครับ ไปทำงานได้เงินจริงแต่ถ้าถูกจับได้ โดนขึ้นบัญ๙ีดำอย่างเดียวเลยนะครับแถมต้องถูกส่งกลับบ้านอีกนะครับ

2021.10.29 15:3

กิติกร

คุ้มครับ ถ้าเขามีพักให้เราแถมมีอาหารให้เราได้ทานด้วย แบบนี้ประหยัดค่าใช้จ่ายไปหลายบาทเลยต่อเดือน ส่วนเรื่องค่าน้ำค่าไฟ เราก็ไม่ค่อยได้อยู่บ้านอยู่แล้วอันนี้น่าจะจ่ายไม่มากครับ ฌจอเจ้านายดีๆแบบนี้รีบๆตกลงไปทำงานด้วยเลย ไปทำงานสัก 2-3 ปี ถ้าขยันเก็บเงินนะ รับรองเลยครับกลับมาบ้านเราเปิดธุรกิจส่วนตัวสบายๆเลย

2022.01.29 14:49

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

มองหางานอาชีพที่ทำรายได้ที่ดีค่ะ ไม่อยากทำงานพาร์ทามเท่านั้น ?

เริ่มทำงาน,เจ้าของธุรกิจ

อยากเป็นผู้บริหารที่ดีควรมีแนวคิดอย่างไรบ้าง?

All (การลงทุน),All (การเล่าเรียน),All (การลงทุน)

การตลาดเขาทำวิจัยกันไหม อย่างไร?

เจ้าของธุรกิจ,All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ บาร์บีคิวพลาซ่า

เปลี่ยนงาน

มีเหตุผลอะไรบ้างที่ไม่ควรเปลี่ยนงาน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี