Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่

เที่ยวจีนด้วยงบ 2000 หยวน จำนวน 2 สัปดาห์เพียงพอหรือไม่ อันนี้คือไม่รวมค่าที่อยู่เลยอยากสอบถามครับ เฉพาะค่ากินหรือค่าเดินทางรถไฟเฉยๆ ใช้สัปดาห์ละ 1000 หยวน ส่วนใหญ่เป็นเดินเที่ยวเล่นกับหาของกินเฉยๆ ไม่ค่อยซื้อของ จะเพียงพอหรือเปล่าครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Phanumas

2,000 บาทหรือหยวน? ถ้าอาหารแล้วสามมื้อต่อวัน 2,000 บาทแทบจะไม่พอมีตัวเลือกไม่มากถ้าหยวนสามารถกินเล็ก ๆ น้อย ๆ ที่ดีกว่าในร้านอาหารเมืองใหญ่ ค่าครองชีพจีน น่าจะพอๆกับไทยครับ เมืองท่องเที่ยวก็แพงหน่อย เมืองรองก็ถูกลงมาครับ แต่ที่จ่ายเยอะ เป็นค่าเข้าชมสถานที่ต่างๆ อุทยานฯ สวยและสะดวกสบายจริง เขาก็นำเงินที่เก็บไปพัฒนา ดูแลรักษา ล่ะครับ

2019.10.15 22:30

Lindgren

เที่ยวเมืองไหนคะ แล้วไปแค่เมืองเดียวหรือเปล่าคะ ถ้าเที่ยวในเมืองกินแบบประหยัดสตรีทฟู้ด นั่งรถเมล์ รถไฟใต้ดินก็พอนะคะ แต่ถ้าออกนอกเมือง หรือเที่ยวเมืองอื่นด้วย น่าจะต้องมีสัก 3000-4000 หยวนนะคะ ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับสถานที่ที่จะไปด้วยนะคะ ส่วนใหญ่ที่จีนจะเก็บค่าเข้าชมสถานที่ด้วย

2019.11.23 21:11

สมบุญ

คิดว่าไม่พอนะคะ คือเราไปเที่ยวเราไม่จำเป็นต้องประหยัดอะไรขนาดนั้นค่ะ คิดว่าเตรียมเงินให้มากกว่านี้เพื่อเพียงพอเพราะว่ากันไปเที่ยวถ้าเรามีเงินเยอะหน่อยก็เราจะไม่ต้องกังวลเกี่ยวกับเงินในกระเป๋าของเรามากเกินไปว่าจะไม่พอใช้สำหรับการไปเที่ยวในทริปนั้น แต่ถ้าเรามีเงินสำรองหรือว่าเงินมากพอสำหรับการไปเที่ยวจะช่วยให้การไปเที่ยวของเรารู้สึกสะดวกแล้วก็สบายขึ้นค่ะโดยไม่ต้องกังวลมากเกินไปเกี่ยวกับค่าใช้จ่าย งั้นเตรียมซัก 4-5 พันหยวนค่ะ

2020.05.13 8:34

Yindee

ตอนนี้ค่าเงินหยวนอยู่ที่ 1หยวนแลกเป็นเงินไทยได้4.47บาท เราว่าน่าจะได้ครับ ถ้าไม่รวมค่าเครื่องบินนะครับ เราว่าน่าจะได้ ส่วนเรื่องอาหารการกินที่จีนแบบราคาไม่แพงก็มีเยอะนะครับ แถมที่นอนก็มีถูกๆด้วยครับ ผมว่าน่าจะได้นะครับ ยังไงถ้าไปแล้วผลเป็นอย่างไรพอกลับมาช่วยมาบอกด้วยนะครับคือสนใจอยากไปเที่ยวจีนด้วยเหมือนกันนะครับ

2020.05.25 3:45

แมวน้ำ

พอรึเปล่าต้องคำนวณทั้งหมดดูค่ะ เช่น ค่าตั๋วเครื่องบิน ค่าที่พัก ค่าอาหารแต่ละมื้อ ค่ารถแท็กซี่ ค่ารถบัส ค่าช้อปปิ้ง และต้องดูว่าเมืองที่เราจะไปนั้นมีค่าครองชีพเป็นยังงัย (เหมือนกับกรุงเทพ vs. ต่างจังหวัด) ค่าใช้จ่ายมันก็ไม่เเหมือนกันใช่ไหมคะ ดังนั้นคุณต้องลองคำนวณคร่าวๆดูค่ะ แต่เราเคยไปเหมือนกันอยากจะบอกว่า 2,000 y สำหรับเราไม่พอค่ะ ....

2020.07.11 4:1

มธุรส

สำหรับประเทศจีนเรายังไม่เคยไปเที่ยวค่ะ ก็คิดเหมือนกันว่าจะไปเที่ยวกับลูกสาวว่าจะพาเขาไปฝึกพูดภาษาจีนหน่อย เพราะเขากำลังเรียนภาษาจีนอยู่ เราวางแผนว่าจะไปช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา แต่มาติดโรคระบาดเสียก่อนเลยอดได้ไป แต่ดีค่ะที่ได้มาอ่านข้อมูลที่ทำให้เรามีข้อมูลที่จะเตรียมค่าใช้จ่ายได้ ขอบคุณข้อมูลดีๆแบบนี้นะคะ

2020.07.11 11:9

เหมย

ถ้าคุณมีเพื่อน หรือญาติๆอยู่ที่นั่นมีที่พักฟรี แค่ค่ากินกับค่าเดินทางในตัวเมืองด้วยรถไฟฟ้า รถไฟใต้ดิน รถเมล์ก็น่าจะพอค่ะ ถ้าไม่เน้นช้อปปิ้ง ไม่เน้นกินอาหารตามร้านอาหารดังๆ ก็น่าจะได้อยู่ แบบกินง่ายออยู่ง่ายกินข้างกับเพื่อบกับญาติ หรืออาหารตามซุปเปอร์มาร์เก็ตหรือร้านข้างทางธรรมดาก็ได้อยู่ค่ะ แต่อาจจะเที่ยวไม่ทั่วไม่ค่อยสนุกมากนะคะ เพราะคอยมัวแต่ต้องคิดคำนวณประหยัดเงินตลอดเวลา

2020.08.15 13:20

ZAZA

เมื่อคุณวางแผนจะไปเที่ยวไหนก็ตาม การวางแผนเส้นทางและการค่าใช้จ่ายจะช่วยให้คุณสามารถคำนวณค่าใช้จ่ายได้พอประมาณ แต่เมื่อคุณคิดถึงงบประมาณเราว่าคุณควรคิดค่าใช้จ่ายให้มากพอ เพราะเมื่อคุณไปเที่ยวคุณจะรู้สึกสนุกและเพลินเพลิน แต่เมื่องบประมาณใกล้จะหมดความสนุกสนาน ก็จะหมดไปความกังวลก็เริ่มขึ้นทำให้คุณไม่มีความสุขได้

2020.08.29 11:50

ศักดิ์ชาย

อย่าเสี่ยงเลยครับ ผมว่าน่าจะเผื่อเงินไปด้วยครับ เหมือนที่เพื่อนๆบอก 1หยวน เท่ากับ ประมาณ 5บาท เราก็จะมีเงินติดตัวแค่ 1หมื่นบาท แต่ค่าอาหารที่จีนเขาไม่ได้คิดเปป็นเงินบาทแบบบ้านเรานะครับ อาหารบางอย่าง 100 หยวน ก็มีนะครับ เตรียมสำรองไปเลยน่าจะดีกว่านะครับ ถ้ามีอะไรฉุกเฉิน ก็ไม่ต้องกังวลด้วยครับ สามารถเอามาใช้ได้เลย

2021.06.26 4:58

มาตามทาง....

เจ้าของกระทู้จะไปทำอะไรที่จีนเหรอครับ คุณบอกว่าส่วนใหญ่จะเดินเที่ยวเล่นกับหาของกินเฉยๆ ไม่ค่อยซื้อของ ถ้าไปเที่ยวแบบนักท่องเที่ยวคนอื่นๆ น่าจะมีโปรแกรมที่มันสนุกกว่านี้ อ่านกระทู้แล้วก็เลยงงว่าคุณจะไปทำอะไรที่นั่น ถ้าว่าไปเที่ยวนะ ไปแล้วก็ต้องมีซื้อของกันบ้างล่ะครับ ของตัวเอง ของครอบครัว ของเพื่อนประมาณนี้

2021.07.25 16:20

ชนาธิป

ผมว่าไม่น่าจะพอนะครับ เพราะว่าตอนนี้ 1หยวนเท่ากับ 5บาทของเราเองนะครับ ขนาดเราเที่ยวในบ้านเราเอง 2สัปดาห์ น่าจะหมดเยอะกว่า 1หมื่นบาทนะครับ แล้วถ้า มีแค่นี้ผมว่าค่าห้องอย่างเดียวก็น่าจะหมดแล้วนะ อย่างที่เพื่อนๆบอก มีติดตัวไป สัก 3-4หมื่นบาทไทย น่าจะดีนะครับ เที่ยวทั้งทีต้องเที่ยวให้สนุกนะครับ ไม่ใช่ไปแบบอดๆอยากๆ

2021.08.30 14:24

Carot_Cake

@Yindee ขอบคุณค่ะ ที่มาบอกด้วยว่า 1 หยวนเท่ากับกี่บาท สงสัยอยู่เหมือนกันค่ะอยากรู้ขี้เกียจหาข้อมูล ที่อยากรู้ก็คือนั่นแหละ comment อื่นจะมาตอบยังไง 2000 หยวนตามที่เจ้าของกระทู้ถามมาจะพอไหมถ้าไปเที่ยวจีน 2 อาทิตย์ ไม่ใช่อะไรค่ะอยากไปเที่ยวเมืองจีนเหมือนกัน เราว่าเป็นอะไรที่สวยดีแล้วก็น่าสนุก อยากไปกินนู่นกินนี่ เสียดายติดที่ covid-19 นี่แหละ

2021.09.23 6:42

วันวิสาข์

เที่ยวจีนช่วงนี้ไม่ทราบว่าไปได้แล้วหรือยัง เพราะเมื่อก่อนเราทราบมาว่าทางประเทศจีนเขาปิดประเทศตั้งแต่มีโควิด-19 รอบแรกๆแล้วใช่ไหม ประเทศจีนเขาคงกลัวว่าจะมีพวกโควิด-19เข้าไปในบ้านเขาอีกแน่ๆเลย แต่ก็อยากไปนะประเทศจีน เพราะว่าเราชอบไปเที่ยวตามวังต่างๆ เราว่ามันสวยแล้วก็ได้ความรู้อะไรใหม่ๆเยอะเลย อยากไปแล้วนะเนี๊ยะ

2022.01.12 13:57

คเชนทร์

น่าจะมากกว่าที่กำหนดเอาไว้ละครับ พอไปถึงที่นั้นหลายคนก่อนไปก็บอกไม่ซื้ออะไรหรอก ไปเที่ยวเฉยๆ แต่พอไปถึงแล้วเพื่อนบางคนเดินมาหาเลยว่ามีเงินให้เขายืมไหม สรุปซื้อของกลับมาที่บ้านเต็มไปหมด เอาเหลือไปดีกว่าครับ กันเอาไว้ด้วย เหมือนกับเที่บ้านเรานั้นแหละเรากำหนดวงเงินได้ แต่พอไปจริงๆมันก็มีเรื่องที่ต้องใช้อยู่ดี

2022.02.28 11:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยทรัพย์สิน,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

เมื่อทำการซื้อประกันแล้วสามารถยกเลิกได้อย่างไรคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง

ทำไมต้้องทำประกันการเดินทาง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ไม่มีเงินแต่อยากเที่ยวทำยังไงดี?

ประกันการเดินทาง,ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (การวางแผนการเงืน)

เดินทางไปต่างประเทศ

All (ประกัน)

ซื้อประกันภัยในช่วงนี้มีของกำนันไหมคะ

ประกันภัยเดินทาง Silver by AXA / แอกซ่าประกันภัย

ประกันการเดินทาง,ประกันทันตกรรม,All (ประกัน),ความป่วยไข้

ประกันการเดินทางของแอกซ่าดูแลปัญหาเรื่องฟันไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี