Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กลัวไม่ได้งานที่ใหม่

มีเรื่องปรึกษาค่ะ เราจะลาไปเที่ยวต่างประเทศ5วัน แล้วเราเพิ่งทำงานได้5เดือน ตามกฎคือปีแรกไม่ได้พักร้อน เราคิดว่าเขาไม่ให้แน่ๆ เลยไปสมัครที่อื่นไว้เพราะกลัวตกงานแล้วทำไงดีคะ เราอยากทำงานที่บริษัทใหม่ ที่ได้ทำงานในส่วนที่ตัวเองอยากทำ ใกล้กว่ากัน20โล ประหยัดน้ำมันกว่า2,000บาท/เดือน มีโอที มีเบี้ยขยัน รวมๆแล้วได้มากกว่าที่ปัจจุบัน5,000กว่าบาท/เดือน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Dauenphen

ไปเที่ยว ... โดยส่วนตัวผมไม่เห็นว่า จะจำเป็นสูงสุด แต่ด้วยคุณระบุมาอย่างชัดเจน ว่า ไม่ว่าจะอย่างไรก็ไม่พลาดการไปเที่ยวแน่ ๆ ดังนั้น ผมยกเว้นข้อแรกสุด ถ้าได้เข้าทำงานที่ใหม่ ถ้าคุณตอบรับเข้าทำงาน .... = ทุกอย่างดีหมด ไม่เสียหน้า คุณเล่ามานี่คืออยากได้จริง ๆ ถ้าคุณไม่ตอบรับเข้าทำงาน .... = คุณจะเสียดาย และ จะบ่นไปอีกยาวนาน และคาดว่า คงจะเสียความรู้สึกที่จะอยากทำงานที่เก่าด้วย ถ้าไปคุยกับที่เก่า (พรุ่งนี้)

2019.10.17 22:30

Julio

ที่ใหม่ 20 % ที่คาดว่าจะไม่ได้ สำหรับเราว่ายังสูงเลยนะ ตราบใดที่ยังไม่เซ็นสัญญาจ้างงาน จะกี่ % ก็มีโอกาสพลาดได้ ขอยกตัวอย่างพี่สาวเราเอง ไปสมัครงาน สัมฯไป 2 รอบ กับHR ,หัวหน้า หลายๆๆคน นานเป็นชั่วโมง นัดเซ็นสัญญา หลังจากสัมฯ ไปแล้ว 3 วัน เป็นคุณคุณคิดว่า ได้ 100 % แล้วหรือเปล่า พอถึงวันเซ็น นัดบ่าย HR โทรมาแต่เช้า ขอเลื่อน แบบไม่มีกำหนดอ่ะ บอกแค่ว่ารอผู้บริหาร พี่สาวเราจิตตกเลย คือ ที่เก่าทำเรื่องลาออกเรียบร้อยแล้ว รอเลี้ยงสั่งลา มาแบบนี้คือไปไม่เป็นเลย ผ่านไป 1 อาทิตย์ HR โทรมา ให้ไปเซ็นสัญญาได้ มารู้ทีหลังว่ารออะไร คือ ดูโหงวเฮ้งนั่นเอง เค้ามีซินแซ ประจำบริษัท ดูพนักงาน OMG สรุปว่าได้แหละ แต่ทำเอาเสียวเลย จึงเข้าใจเลยว่า ตราบใดที่ยังไม่เซ็นสัญญา อย่าปักใจเชื่อเด็ดขาดว่า ได้งานแล้วแน่นอน. ถ้าเวลาคาบลูกคาบดอกแบบนี้ เราเอาเรื่องเที่ยวพักก่อนดีกว่า อย่างน้อยให้ชัวร์ว่าที่ใหม่เค้ารับ

2019.11.25 21:11

อุกิต

แล้วตอนนี้เดินทางไปเที่ยวหรือยังคะ ก็ถ้ายังไม่เดินทางก็สมัครหาที่ทำงานใหม่ได้เลยค่ะ คือสมัครกันเอาไว้ก่อนก็ยังดี สมัครหลายๆที่เลยนะคะ คือเราไม่รู้ว่าเหตุการณ์ในวันข้างหน้าเราจะถูกให้ออกจากการที่เราไปพักร้อนหรือเปล่า วิธีนึงที่ทำำได้ก็คือนี้แหละพาไปสมัครที่ใหม่ๆไว้เยอะๆ ก็มีโอกาสสูงกว่าที่กลับมาแล้วเราจะได้รับงานทำต่อเนื่อง หรือมีอีกวิธีก็เข้าไปคุยกับทางบริษัทขอผ่อนผันก็ได้นะคะ ดีกว่าไม่พูดอะไรกันเลย

2020.05.13 1:48

วิลาศ

ผมชอบครับที่พี่บอกว่า ตราบใดที่ยังไม่เซ็นสัญญาจ้างงาน จะกี่ % ก็มีโอกาสพลาดได้ ใช่แล้วอย่ามั่นใจมากเกินไปครับ ผมว่าอย่าไปเที่ยวเลยครับ ยิ่งช่วงนี้ไปเที่ยวก็คงออกประเทศไม่ได้หลอกครับ เดี่ยวก็ได้ไปอยู่แต่ในสนมบินเหมือนชาวไนจีเรียสามคนที่ยังตกค้างในสนามบินบ้านเรานะครับ ผมว่าทำงานไปก่อนเหอะอย่าคิดเที่ยวเลยครับเปลือง

2020.05.23 6:7

กัญญรัตน์

เอาเลยคะพี่ ถ้าเป็นหนู มีโอกาส แบบนี้หนูก็คว้าเอาไว้คะ ได้งานใหม่ เงินเดือนก็เพิ่มขึ้นด้วย แต่อย่างที่เพื่อนๆพี่ๆเขาบอก ยังไม่ได้เซ็นสัญญา อะไรเลย ถ้าเป็นแบบนี้พี่ อย่าเพิ่งออกจากที่ทำงานตอนนี้นะคะ เอาว่ที่ทำงานใหม่ ตกลงจ้างพี่ แล้วพี่ค่อยออกคะ แต่ช่วงโควิด-19แบบนี้ก็น่าลุ้น นะคะ ว่าที่ใหม่เขายังต้องการคนอยู่ไหม

2021.08.29 14:15

เกี๊ยวกร๊อบกรอบ

เจ้าของกระทู้ต้องการอะไรคะที่มาโพสต์เรื่องนี้ กลัวไม่ได้ไปเที่ยว กลัวลางานที่เก่าแล้วจะถูกลาออก อยากย้ายที่ทำงานไปทำที่ใหม่ ทั้งหมดนี้เป็นประโยคบอกเล่า แบบว่าแค่มาระบายให้ฟัง คือแค่นี้หรือเปล่า เราก็ไม่กล้าคอมเม้นท์หรือให้คำแนะนำอะไร เลยมาถามเพื่อความแน่ใจก่อนอะค่ะว่าที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์..อยากได้อะไรคะ?

2021.09.24 7:59

เริงสรรค์

วางแผนมาทั้งหมดแล้ว แล้วจะมาปรึกษาเรื่องอะไรกับพวกเราเหรอ ทำงานที่ใหม่ไปเลยน้อง เป็นพี่ๆก็ไปครับ เงินเดือนเยอะกว่า ได้ทำงานแบบที่เราต้องการ มีโอทีมีเบี้ยขยันให้เราด้วย ยุคโควิด-19แบบนี้ ถ้าเรายังสามารถเลือกงานได้อยู่ก็เอาเลยครับน้อง แต่ก็ทำให้พ้นช่วงทดลองงานด้วยละ อย่าทำเหมือนที่เก่านะเดี่ยวเสียประวัติการทำงานของเรา

2022.01.17 12:56

ภคนนท์

แมันจะคุ้มหรือเปล่า ถ้าไปเที่ยงแล้วกลับมา ไม่มีที่ไหนรับเราเข้าทำงานเลยมันจะแย่เอานะ อดใจก่อนดีกว่าไหม ช่วงโควิด-19 แบบนี้ด้วย จะไปเที่ยวที่ไหนก็ลำบาก บางปประเทศเขาก็ยังไม่เปิดประเทศด้วย ทำงานเก็บเงินให้ได้เยอะๆก่อนน่าจะดีกว่านะ พอเราสามารถลาหยุดงานได้แล้วค่อยว่ากันใหม่ ลาตอนนี้5วัน ไม่ได้เที่ยวที่ไหนหรอก

2022.02.17 14:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,All (การจ้างงาน),หาเงินออนไลน์,หาเงินออฟไลน์,All (หารายได้)

งานพาร์ทไทม์คืออะไร

All (การเล่าเรียน),เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,All (การจ้างงาน)

สอบ TA ก่อนสอบ CPA ดีไหม

All (การจ้างงาน)

อายุเยอะแล้วตกงาน มีงานไม่จำกัดอายุไหม

การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกๆหลานมีการงานที่มั่นคงจะสนับสนุนอย่างไรดีครับ?

เริ่มทำงาน,All (หารายได้)

งาน Full time กับ Part time มีข้อดีข้อเสียต่างกันยังไงคะ

All (การทำธุรกิจ),All (เศรษฐกิจ)

Tesco Lotus กับ Makro ห้างไหนกำไรดีกว่ากัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี