Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยรถยนต์รถป้ายแดงเคลมได้ไหมคะ?

ขับรถเป็นแล้วแต่จองที่ขนส่งนานหลายเดือนก็เลยไปทำโรงเรียนสอนขับรถ พอได้ใบรับรองจากโรงเรียนสอนขับรถจะนำใบรับรองไปขึ้นทะเบียนถ่ายรูปที่ขนส่ง แต่ระหว่างทางที่ขับรถไป มีรถสวนมาก้อนหินกระเด็นใส่หน้ารถกระจกแตก รถป้ายแดง ออกมาได้ 3 วัน แบบนี้ประกันชั้น 1 จะเคลมได้ไหมคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Vichit

มีรถสวนมาก้อนหินกระเด็นใส่หน้ารถกระจกแตก ในกรณีผมว่าเคลมได้ โดยเทียบกับกับประกันที่ผมใช้ สินมั่นคง 2 ฉบับ และ กรุงเทพ 1 ฉบับ 1. เคลมแบบไม่เสียประวัติ น้องต้องมีภาพจากกล้องวงจรปิด 2. เคลมแห้ง ไปแทนครับ ( อันนี้ถ้าในกรมธรรม์ของน้องไม่มีค่าเสียหายส่วนแรก) น้องก็ไม่ต้องจ่ายเงินเพิ่มครับ

2019.10.01 17:59

Tuksin

ถ้าเป็นในกรณีก้อนหินที่กระเด็นมาจากรถคันอื่นในขณะวิ่งตามถนนปกติ เคลมได้แน่นอนครับ เพราะเหตุที่เกิดขึ้นไม่ได้มีผลมาจากทักษะในการขับขี่รถของคนขับ และในสัญญาประกันภัยมีเงื่อนไขกำหนดว่า เรื่องไม่มีใบขับขี่ จะไม่นำมาใช้ในกรณีที่ไม่ได้ความประมาทของผู้ขับขี่ครับ

2019.11.10 23:10

ชัย

@Vichit อันนี้เห็นด้วยครับภาพจากกล้องหน้ารถแถวนี้บอกทุกอย่างถ้าประกันบอกว่าเคลมได้ต้องมีหลักฐานคุณต้องมีลูกหรือวีดีโอที่หินตกใส่กระจกรถยิ่งเป็นกระจกรถยิ่งดีเลยครับเพราะว่ามันเป็นจุดที่กล้องจะพอดียิ่งเดี๋ยวนี้รถป้ายแดงไม่ต้องกลัวครับเพราะว่ามันจะมีกล้องแล้วใช่ไหมซื้อรถที่คุณออกยังไม่มีหรือยังไม่ได้ติดอันนี้ก็ไม่รู้แต่ว่าถ้ามีคนเห็นด้วยยิ่งเป็นเจ้าของรถก็น่าจะช่วยได้ยังไงก็ตามเอาใจช่วยครับในกรณีที่คนพึ่งออกรถใหม่

2021.04.21 15:11

Nina

@Vichit ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะช่วยได้เยอะเลย แต่คนรอบข้างก็บอกว่าถ้าเป็นประกันรถยนต์ชั้น 1 จะคุ้มครองทุกๆกรณีเราแม้ว่าจะไม่มีคู่กรณีก็ตาม ตอนนี้มั่นใจมากขึ้นแล้วค่ะถึงแม้จะไม่มีคู่กรณี มาตราเคลมประกันชั้น 1 แบบไม่มีคู่กรณีแบบนี้เราจะเสียประวัติการเคลมไหม ปีหน้าเบี้ยประกันรถยนต์ชั้น 1 จะเพิ่มไหมคะ? ขอถามนิดหน่อย

2021.04.26 16:9

KinniK

โอ้โห! รถยนต์ป้ายแดงเลยเหรอครับ น่าเสียใจแทน ที่ว่าก้อนหินกระเด็นใส่รถไม่รู้ว่ามีรอยเยอะแค่ไหน ของผมเคยโดนอะไรสักอย่างกระเด็นมาโดนการจกหน้ารถ คงเป็นก้อนหินละมั้ง กระจกร้าวเลยครับต้องเปลี่ยนใหม่หลายบาทกันเลยทีเดียว.อย่างเซ็ง ถ้ากรณีของเจ้าของกระทู้สามารถเคลมกับประกันได้ก็ดีนะครับ จะได้ไม่ต้องจ่ายเงินเอง

2021.05.14 15:14

Sally.99

เคลมแห้งคืออะไรหรอคะ??? พอดีไม่เคยได้ยินคำนี้มาก่อนเลยค่ะมีใครที่สามารถที่จะอธิบายให้เราได้ไหม?? พอดีเพิ่งขับรถมาได้ไม่นาน ไม่ได้มีประสบการณ์เกี่ยวกับเรื่องนี้เลย เพราะว่ารถยังไม่เคยถูกชนมาก่อน ดีนะที่ได้เข้ามาอ่านคำถามนี้ไว้ก่อน จะได้เตรียมตัวล่วงหน้าเผื่อถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ขึ้นมา จะได้รับมือได้ถูก

2021.05.31 5:15

Golf.67

@ k.Sally.99 การเคลมแห้งก็คือเราเเค่เอารถไปเฉี่ยวชนเล็กๆน้อยๆ โดยที่เราไม่ต้องโทรเรียกเจ้าหน้าที่มาเพื่อตรวจสอบความเสียหาย ซึ่งถ้าเกิดกรณีแบบนี้ขึ้นเราสามารถเเจ้งเคลมกับบริษัทประกันได้เอง และสามารถเอารถไปเข้าอู่ซ่อมใกล้บ้านเราได้ทันที แต่ถ้าเคลมสดคือการที่เราเอารถไปชนกับคันอื่นแล้วเกิดความเสียหายเยอะๆ แบบนี้เรียกเคลมสดครับ

2021.06.29 9:44

Nati

ผมว่าเคลมได้ 100% เลยครับ ก็จะกรณีของจขกทเห็นคุณบอกว่าสอบใบขับขี่ผ่านแล้วแต่ผ่านที่โรงเรียนสอนขับรถ กำลังจะเอาเอกสารเพื่อที่จะไปทำบัตร ที่ขนส่ง ก็ถือว่าสอบผ่านแล้วนะครับถือว่ามีใบขับขี่แล้ว แล้วเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นก็เป็นอุบัติเหตุจริงๆอุบัติเหตุก็แบบนี้แหละครับไม่สามารถคาดการณ์ได้ ถึงจะเป็นรถใหม่ป้ายแดงแต่มีประกันแล้วก็คุ้มครองนั่นแหละ

2021.07.14 16:58

Witta

เจ้าของกระทู้มีประกันชั้น 1 อยู่ ไม่ต้องห่วงครับ เคลมได้ทั้งนั้นล่ะ แต่ก็นะ ออกรถป้ายแดงมาได้แค่ 3 วัน เจอรถวิ่งสวนมาแล้วก้อนหินกระเด็นใส่หน้ากระจกรถแตก มันน่าเซ็งจริงๆ แต่ก็ดีที่ไม่มีใครเป็นอะไร ไม่มีการสูญเสียใดๆมากมาย ผมว่ามันก็โอเคนะครับ ยังไงขอให้ขับรถอย่างระมัดระวังกันทุกคน เพื่อความปลอดภัยของทุกๆฝ่ายครับ

2021.07.22 7:25

พิมลรัตน์

ออกมาได้แค่ 3วัน ก็โดน ซะแล้ว แต่โชคดีมากครับ แค่โดนหินกระเด็นใส่เท่านั้น ดีกว่าจะเราบาดเจ็บคะ ส่วนการเคลม ก็ทำได้ตามปกติเลยคะ น่าเสียดายจริงๆนะคะ เป็นเราก็เสียดายรถเลยคะ ต้องมาใช้กระจก รถยนตที่ไไม่ได้ติดรถเดิมๆ แต่เราไม่แน่ใจนะคะว่าเราเคลมกับ โชว์รูมรถยนต์เลยได้ไหม อยากให้ได้กระจกของแท้จริงๆคะ เสียดายแทนจริงๆ

2021.08.28 14:42

Sudarat123

@พิมลรัตน์ จริงค่ะไม่บาดเจ็บคนไม่เป็นอะไรก็ดีแล้ว ต่อให้รถเสียหายหนักกว่านี้มีประกันชั้น 1 ก็สบายใจหายห่วงค่ะเคลมได้อยู่แล้วเหมือนที่ทุกๆคอมเม้นบอกมานั่นแหละ ถึงไม่มีคู่กรณีแบบว่าชัดเจนแบบนี้หินกระเด็นใส่อันนี้มันก็ไม่ใช่ความผิดของเราอยู่แล้ว เคลมได้แบบไม่เสียประวัติเท่าไหร่หรอกค่ะ ส่วนกล้องหน้ารถถ้ามีก็จะดีมาก

2021.09.10 9:14

หมูหนาว

อุบัติเหตุเกิดขึ้นได้ทุกเมื่อค่ะ ในเมื่อเป็นอุบัติเหตุแล้วก็ไม่ต้องเซ็งมากเกินไปนะคะ อย่างน้อยๆมีประกันชั้นหนึ่งอยู่ก็โอเคแล้วค่ะสบายใจไปเปราะหนึ่ง แต่ถ้าไม่มีประกันนั่นแหละ น่าจะเซ็ง แต่รถใหม่ป้ายแดงยังไงก็มีประกันอยู่แล้วเนาะ ออกรถมาใหม่แต่ก็ต้องทำใจเอาส่งเข้าอู่ซ่อม คงจะไม่ได้ขับอีกหลายวัน เสียเวลาอยู่นะคะ

2021.09.25 8:33

ทวีทรัพย์

เราก็คิดว่ามีอุบัติเหตุร้ายแรง ที่ไหนได้ก็แค่ ก้อนหินกระเด็นทำให้กระจกรถยนต์ได้รับความเสียหาย แบบนี้สามารถแจ้งเคลมกับทางประกันได้เลย หรืออาจจะแจ้งทางศูณรถยนต์เพื่อดำเนอนการเคลมให้กับเราก็ได้ จะได้ง่ายขึ้น แต่น่าเสียดายนะครับ รถยนต์ออกใหม่แท้ๆ ได้อะไหล่ติดรถยนต์ที่ไม่ใช่ของเดิมแล้ว แต่เอาเถอะครับเรื่องเกิดแล้ว

2022.01.22 15:59

กรวิชญ์

รถยนต์เป็นชื่อของคุณเองไหม ครับ แล้วประกันรถยนต์เป็นชื่อของคุณเองด้วยไหม ถ้ากรณีแบบนี้อาจจะต้องเคลมแห้งน่าจะดีที่สุดครับ เพราะคุณยังไม่มีใบขับขี่ ทางประกันรถยนต์อาจไม่คุ้มครองแถมรถยนต์เพิ่มออกมาใหม่ด้วย ยังไม่ได้ป้ายทะเบียนเลย แบบนี้ก็น่าจะเคลมยากแล้ว ทางที่ดีถามกับทางโชว์รูมรถยนต์ดีกว่าว่าทำอะไรได้บ้าง

2022.02.17 15:48

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันชีวิตควบการลงทุน

ประกันของไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) 99/20 ตัวนี้ใครทำแล้วบ้างคะ เราอยากทราบเรื่องของเงินปันผลคะ?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 1 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

คนพิการทำประกันชีวิตได้รึป่าว?

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี