Forum
แก้ไขล่าสุด: 

คนที่เรียนจบด้านภาษามา จบไปทำงานอะไรคะ?

ตอนแรกเราคิดว่าจะเรียนเอกภาษาเกาหลี อยากเป็นล่ามหรือพนักงานที่สนามบิน แต่พ่อแม่ไม่ค่อยอยากให้เรียนไกลบ้าน และไม่ค่อยชอบภาษานี้สักเท่าไหร่ และเราก็กลัวว่าเราจะทำไม่ได้ เพราะตอนนี้เรียนด้วยตัวเองอยู่เป็นงานอดิเรก เพราะมีสอบ Topik2 เดือนหน้าค่ะ แต่ตอนนี้กำลังคิดอยู่ว่าจะเรียนคณะเกี่ยวกับภาษาอังกฤษ แล้วจะเรียนภาษาเกาหลีด้วยตัวเอง แต่กังวลว่าจบไปจะทำอะไรดีค่ะ แต่ที่คิดไว้คือ อยากเป็นพนักงานที่สนามบินค่ะ แต่ไม่รู้ต้องเรียนคณะอะไร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฤทัย

เป็นได้หลายอย่าง แทบทุกอย่างเลยด้วยซ้ำ คณะภาษาไม่ได้เรียนแต่ภาษาอ่า มันได้เรียนเกี่ยวกับ มนุษย์ สังคม อื่นๆ ด้วย พวกงานประสาน งานบริการ อยู่ที่ว่าเราสนใจและขยันเรียนรู้ได้มากแค่ไหน ไม่จำเป็นต้อง ล่าม สนามบิน โรงแรมเสมอไป อีกอย่างสิ่งที่เอกภาษาจะต้องเจอคือ คอยตอบสัมภาษณ์ว่าจบไปจะทำอะไร ทุกที่ทุกเวลานี้ล่ะ

2019.10.07 17:59

ธนาพร

เรียนภาษา จบมาก็จะได้ทำงานที่ไม่ใช่แค่ภาษาอ่ะค่ะ ส่วนมากจะมีตำแหน่งควบคู่กันไป สมมติว่าจบมา สมัครงานตำแหน่งล่าม แน่นอนว่าทำงาน 8 ชั่วโมง เราไม่ได้ล่ามตลอด 8 ชม มันก็จะมีงานอื่นๆที่เราต้องเรียนรู้อีก ของพี่เป็นพนักงานใน บ.เกาหลี เล็กๆค่ะ ไม่มีพนักงานบัญชีพี่เลยต้องทำคว ล่าม+บัญชี ทำเรื่องภาษี เงินเดือนพนักงาน หลายอย่างค่ะ

2019.11.16 23:10

วีระพล

เดี๋ยวนี้มีงานมากมายเลยครับที่ใช้ภาษาเป็นไกด์ท่องเที่ยวก็ได้ เป็นคอลเซ็นเตอร์ก็ได้นะครับของบริษัทอะไรก็ได้ถ้าได้ภาษา หรือทำงานเป็นล่ามช่วยแปลก็ได้ ยิ่งงานบริษัทงานออฟฟิศที่ได้ประสานก็ต้องการไม่ใช่ใช้แค่ภาษาไทยเท่านั้น หรือว่าทำงานสอนภาษาก็ได้ครับแบบโรงเรียน สอนพิเศษอะไรแบบนี้เดี๋ยวนี้ก็เห็นมีคนตั้งโรงเรียนสำหรับสอนเด็กเล็กเพื่อที่จะพูดอ่านเขียนภาษาต่างประเทศได้เงินดีนะครับ

2020.05.16 14:35

Krit

ถ้าคิดจะมาทางนี้แล้วคงไม่พ้น ล่าม แปล คะ จบออกมาก็พยายามหาบบริษัทต่างชาติ ข้ามชาติไว้ พวกนี้ให้เงินเดือนดีกว่าบริษัทไทย ยิ่งตอนนี้หลายเจ้าที่ใช้ภาษา ต่างประเทศก็ค่อนข้างมีเข้ามาเยอะ แต่ถ้าเป็นพวกภาษาเกาหลีพี่ก็ว่ามีนะแต่น้อย เอาว่าน้องเน้นไปทางภาษาอังกฤษให้ได้เก่งๆก่อนคะ เพราะถ้าเรียนสองภาษาพร้อมๆกันมันจะสับสนเอาคะ

2020.05.26 4:9

Samanya.s

ก็เรียนให้จบก่อนนะ เเล้วก็ลองสมัครงานที่สนามบินดูก่อนค่ะ เพราะว่างานที่สนามบินก็ไม่ได้เข้าไปทำกันง่ายๆ ถ้าได้ทำงานที่สนามบินก็ดีไป (เป็นงานในฝันเราเลย) เเล้วก็ถ้าสมัครงานที่สนามบินไม่ได้ก็ลองไปสมัครบริษัทที่รับแปลภาษาหรือว่าเปิดบริษัทเองก็ได้ เพราะเพื่อนเราก็ตอนนี้เปิดบริษัทเเปลภาษาอยู่ มีพนักงานเเค่สองคนเเต่ก็พออยู่ได้นะ หรือสุดท้ายหางานเมืองนอก 555

2020.07.25 13:54

Rare

ถ้าเป็นเรา เราจะเรียนเอกเกาหลีต่อไปนะ เพราะว่าเรียนมาขนาดนี้แล้ว ถึงไม่ชอบแต่ก็มีสิ่งที่บังคับเราให้เรียน จบมาจะได้เก่งเกาหลีด้วย ส่วนภาษาอังกฤษ เพราะเราชอบอยู่แล้ว เรียนเองได้ไม่ยาก พอจบมาก็ไปทำงานสายการบินเลยค่ะ อย่างที่ชอบ แต่ในระหว่างที่มีงานทำ ก็ฝึกแปไปด้วย และเรียนลึกลงไปเกี่ยวกับภาษาที่เรามี ตอนนี้แนะนำอาชีพแปลซีรี่ค่ะ เพราะอาชีพนี้กำลังนิยมในบ้านเรา

2020.07.30 5:22

ภาคิน

เดี๋ยวนี้คนเรียนภาษาจะได้เปรียบมากกว่าหลายๆคนนะครับ เพราะมีงานหลายประเภทที่รองรับคนที่มีความรู้ด้านนี้ครับ ยิ่งถ้าคุณไม่เลือกงานแล้วอนาคตไปได้ไกลแน่นอน เพื่อนของผมคนหนึ่งเพิ่งเรียนจบด้านภาษาญี่ปุ่นมาก ต้องนี้เธอได้ทำงานเป็นล่ามให้กับบริษัทของญี่ปุ่นที่มาเปิดในประเทศไทย และเธอยังรับแปลเอกสารสำหรับเอกสารราชการด้วย รายได้ดีมาก

2020.08.19 14:33

หาญกล้า

ดีครับที่น้องสนใจเรื่องเรียนภาษาต่างประเทศ อยากทำงานเกี่ยวกับการบินก็เรียนไป..แต่แน่ใจเหรอครับจากสถานการณ์ตอนนี้ ส่วนเรื่องเรียนภาษาน้องไปเทคคอร์สเรียนเอาทีหลังก็ได้ ที่จริงแทบทุกงานต้องการคนที่มีความรู้ภาษาต่างประเทศครับ แปลหนังสือก็ได้ถ้าชอบงานแนวนี้ ค่อยๆคิด ค่อยๆตัดสินใจ แต่ยังไงอย่าทิ้งเรื่องเรียนภาษาครับ

2020.08.29 14:57

เซี่ยงไฮ้

ถ้าเป็นภาษาเกาหลี อันดับแรกผมก็นึกถึงการเป็นล่ามนะ แต่ว่าก็มีงานอื่นๆเกี่ยวกับการท่องเที่ยว แต่พูดไปพูดมาคนเกาหลีก็มาเที่ยวน้อยนะ นอกจากว่าจขกท. เรียนภาษาเกาหลี แล้วไปหางานทำที่เกาหลีครับ แบบว่าไปเป็นครูสอนภาษาไทย ไปทำงานนู่นนี่นั่นได้หมดแหละ อาจจะเริ่มจากไปเรียนแลกเปลี่ยนก่อน คล้ายๆกับคนที่เรียนภาษาจีนนะครับ

2021.09.29 15:26

ณัฐกิตติ์

ภาษาเกาหลีเหรอครับ ผมว่าหันไปเรียนอย่างภาษาจีนแทนจะดีกว่าไหมครับ เคยเห็นช่องของ คุณนานเหมืองทางไหมครับ อันนั่นเป็นตัวอย่างให้เห็นเลยครับ ว่าถ้าได้ อังกฤษ กับ จีน นะครับ จะเป็นอะไรที่เข้ากันมากเลยครับ เกาหลี ไม่ได้มีบทบาทสำคัญในตลาดโลกนะครับ ยังเปลี่ยนใจตอนนี้ยังทันนะครับเพราะว่าต้องเริ่มนับ1เหมือนกันใช่ไหมครับ

2021.10.26 8:0

เศรษฐวัฒน

เรียนจบด้านภาษา บางคนก็ไม่ได้มาทำงานที่เกี่ยวกับด้านภาษาหลอกครับ มี ยูทูปเปอร์คน หนึ่งที่ จบโทรเอกภาษาอังกฤษ ผมก็ไม่เห็นว่าเขาจะทำงานที่ไหนเลยครับ มาเปิดช่องยูทูป ทำคลิป รับเงินจากโฆษณา ที่จ้างเขา อยู่ที่เราเลยครับว่าเราเรียนจบมาแล้วอยากทำงานแบบไหน อยากทำตามสาขาที่เรียนมาก็มีให้เลือกเยอะ หรือเลือกแบบที่ไม่เกี่ยวก็สามารถทำได้เหมือนกัน

2022.01.16 16:37

ธนวิชญ์

พี่คิดว่าถ้าสารมารถเรียน ภาษเกาหลีได้ ก็ไม่เลวเท่าไรนะน้อง เพราะในบ้านเราตอนนี้มีนักลงทุนที่เข้ามาเปิดธุรกิจ ที่เป็นคนเกาหลีเยอะมากๆ ส่วนใหญ่จะเข้ามาเปิดโรงงานแล้วก็ต้องการล่ามที่สามารถสือสารกับพนักงานของโรงงานเขาได้ คิดว่าเราเลือกเรียนตัวนี้ไปเลย อย่างน้อยๆก็ทำตามที่เราชอบ คิดว่าน้องน่าจะสนุกมากกว่า ไม่น่าจะเครียดเวลาที่เรียนด้วย

2022.03.22 4:43

บจง ทรู ไทยแลนด์

สนใจงานที่ใช้ภาษาอังกฤษติดต่อมาได้นะครับ กำลังเปิดรับสมัครหลายตำแหน่ง โทรมาได้ที่ 0812076484 ยินดีต้อนรับครับ

2022.07.26 0:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การลงทุน)

ฉันไม่เก่งคณิต จะเรียนการเงินการลงทุนได้ไหม?

การมีลูก

อยากให้ลูกได้เรียนสูงๆ

All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ขอทราบเรื่องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

All (การจ้างงาน)

เจ้าพนักงานพิทักษ์ทรัพย์

จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,All (เศรษฐกิจ)

เรียนมหาวิทยาลัยปี 1 ได้ค่าขนมวันละกี่บาทกันครับ

จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน),All (การวางแผนการเงืน)

ต้องการไปเรียนต่อต่างประเทศ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี